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Muhtasari 
 
Mpango Mkakati wa Miaka Mitano  (2014-2018) wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

unatoa mwelekeo wa vipaumbele vya Wilaya katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Mpango huu 

umetengenezwa kwa kuzingatia,  Dira ya Maendeleo Ya Taifa ya mwaka 2025, Ilani ya uchaguzi 

ya CCM ya 2010,  Mpango wa Kukuza Uchumi na Kuondoa Umasikini(MKUKUTA II), Sera 

mbalimbali za Kisekta na Malengo ya Milenia. Na pia uandaaje wake umezingatia sheria ya Bunge 

Kifungu cha 6 ya mwaka 1999 na Katiba ya Nchi Ibara namba 145 na 146 na Sheria inayounda 

serikali za mitaa namba 7, 8, 9 na 10 ya mwaka 1982. 

 

Mtazamo wa Mpango huu ni kutoa bora kwa Wananchi. Kwa ujumla Mpango huu pia huangalia 

maswala Mtambuka kama vile jinsia, mazingira, na mapambano juu ya ukimwi na virusi vya 

ukimwi. Kwa muhtasari Mpango huu wa miaka mitano 2014-2018 umetengenezwa kwa kuzingatia 

mafanikio na changamoto zilizojitokeza katika kutekeleza Mpango Mkakati wa Kwanza wa 

Halmshauri (2004-2008) ili kutoa msukumo  na ari  katika kutoa huduma bora  kwa wananchi. Ni 

matumaini ya yangu kwamba Serikali Kuu pamoja Wadau wa maendeleo katika wilaya wataunga 

mkono kwa hali na mali katika kufanikisha utekelezaji wa malengo na vipaumbele vilivyoainishwa 

katika Mpango huu. 

 
 
Mheshimiwa Ally N. Ndingo 

Mwenyekiti wa Halmashauri 

 
Julai 2013 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
       i 
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SHUKURANI 
 
Kwa niaba ya Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba pamoja na menejimenti ya Wilaya, 

ninapenda kuwashukuru wale wote ambao kwa njia moja au nyingine wamefanikisha zoezi la 

uandaaji wa Mpango Mkatati wa Halmashauri  yetu kwa Kipindi cha Miaka Mitano (2014-2018) 

ijayo. Mpango huu ni mwongozo muhimu kwa Halmashauri katika utelezaji wa majukumu yake ya 

kutoa huduma bora na kuwatumikia wananchi. Shukrani nyingi zimwendee  Mheshimiwa Waziri 

wa Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa Mheshimiwa Hawa  Ghasia(MP), Mwenyekiti wa 

Halmashuri, Mheshimiwa Ali Ndingo, Wakuu wa Idara na Vitengo and wafanyakazi wote wa 

Halmashauri ya Wilaya. Kujitoa kwao, ushauri na maoni yao ndiyo yamesaidia kufanikisha zoezi 

zima la uandaaji wa Mpango Mkakati huu wa Halmashuri. Shukrani za dhati pia ziwaendeee wale 

wote walioshiriki kwenye Warsha ya Wadau na  Kikao cha Kazi cha Wakuu wa Idara na Vitengo. 

 

Mwishoni kabisa ningependa pia kutoa shukrani zangu kwa Dk. Charles Tundui wa Chuo Kikuu 

Mzumbe kwa kuwezesha zoezi la uandaaji wa Mpango Mkakati wa Halmashauri yetu. Kama 

Halmashauri, tunategemea kuwa huu utakuwa ni mwanzo wa ushirikiano wa muda mrefu wa taasisi 

zetu. 

 

Abdallah H. Njovu 

Mkurugenzi wa Wilaya Tandahimba 

Julai 2013 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
         
       ii 
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI WA MPANGO 
 

Bajeti ya jumla inayohitaji kutekeleza Mpango Mkakati (2014-2018) ni shilingi 178,376,938,436.  
Mahitaji ya kila idara yameonyeshwa kwenye jedwali lifuatalo hapo chini 

 
 

ENEO LA HUDUMA Gharama za Utekelezaji % ya Bajeti yote 

Afya 19,250,246,436 10.8 

Elimu 8,286,100,000 4.6 

Elimu ya Sekondari 5,917,430,000 24.8 
Ardhi 1,952,400,000 1.1 

Kilimo, Umwagiliaji na ushirika 71,529,280,000 40.1 

Mifugo 1,695,200,000 1.0 

Maji 15,238,200,000 9.5 

Ujezi na Barabara 10,402,260,000 5.8 

Fedha 627,700,000 0.4 

Biashara 618,600,000 0.3 

Uumishi na Utawala 149,700,000 0.1 

Mipango 685,500,000 0.4 

Misitu na Mazingira 235,200,000 0.1 

Kitengo cha Nyuki 134,500,000 0.1 

Wanyapori 107,000,000 0.1 

Kitengo cha Kitengo cha sheria 379,250,000 0.2 

Kitengo cha Ugavi na Manunuzi 296,000,000 0.2 

Kitengo cha Ukaguzi wa ndani 182,700,000 0.1 

Maendeleo ya Jamii 688,100,000 0.4 

Jumla Kuu 178,376,938,512 
 

100.0 
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HALMASHAURI YA WILAYA TANDAHIMBA 

MPANGO MKAKATI 

1.0 Utangulizi 

Huu ni Mpango Mkakati wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba. Mpango huu ni wa pili (2) 

tangu Halmashuri ilipoingia katika mchakato wa maboresho ya serikali za mitaa hapo mwaka 2003. 

Lengo kuu la Mpango wa Maboresho ya Serikali za Mitaa Tanzania lilikuwa kuziwezesha serikali 

za mitaa nchini kutoa huduma bora kwa wananchi zikishirikiana na wadau mbalimbali waliopo 

katika Halmashauri hizo. Kwa hiyo ili kuleta ufanisi katika kutoa huduma bora kwa wananchi, 

Serikali za Mitaa nchini zinahitajika kuwa na Mpango Mkakati wa Maendeleo. Kufuata utaratibu 

huu kumetokana na ukweli kwamba Mpango Mkakati hutoa nafasi kwa Halmashauri kujitambua 

kwamba yenyewe ni nini, inafanya nini na iko kwa ajili ya nani. Kwa kufuata Mpango Mkakati pia 

kunaiwezesha Halmashauri kuwa na nafasi nzuri zaidi ya kuelewa kule inakoelekea kwa muda wa 

miaka mitani ijayo,  na ni kwa jinsi gani itafika huko. Mpango Mkakati pia huipa Halmashauri  

nafasi ya kujitahmini ili kujua kwamba imefika huko iendako au la. Kwa upande mwingine kufuata 

Mpango Mkakati katika utoaji wa huduma kunaiwezesha Halmashauri kuwa tayari kukabaliana na 

mabadiliko ya taratibu pamoja na sera hasa katika ulimwengu wa Utandawazi. Kwa kufuata 

utaratibu wa Mpango Mkakati, Halmashauri inaweza kujiwekea vipaumbele, kufanya maamuzi 

kwa kuangalia na kuzingatia matokeo ya baadaye ya maamuzi ifanyayo sasa, na kujiweka katika 

hali ya utayari wa kukabiliana na mabadiliko ya ndani au ya nje. Kwa hiyo uandaaji wa Mpango 

huu umezingatia mambo hayo muhimu hapo juu kwa  kuangalia maeneo ya utoaji huduma katika 

Halmashauri. 

 

1.1 Taratibu za Kisheria na Kisera 

Mpango Mkakati wa Halmashauri ya Wilaya Tandahimba kwa mwaka 2014-2018 umeandaliwa 

kwa kuzingatia taratibu za nchi za kisheria na kisera. Kwa hiyo uandaaji wake umezingatia:   

� Dira ya Maendeleo Ya Taifa ya mwaka 2025  

� Ilani ya uchaguzi ya CCM ya 2010,  

� Mpango wa Kukuza Uchumi na Kuondoa Umasikini(MKUKUTA II) 

� Sera mbalimbali za Kisekta na  

� Malengo ya Milenia. 

Na pia uandaaje wake umezingatia sheria ya Bunge Kifungu cha 6 ya mwaka 1999 na Katiba ya 

Nchi Ibara namba 145 na 146 na Sheria inayounda serikali za mitaa namba 7, 8, 9 na 10 ya mwaka 

1982. 
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1.2.  Mchakato wa Uandaaji wa Mpango 

Ili kufikia hatua ya mwisho ya uandaaji wa Mpango huu, hatua mbili muhimu zimepitiwa. Katika 

hatua ya kwanza, Wakuu wa idara/vitengo walifanya tathmini na uchambuzi wa utekekelzaji wa 

Mpango Mkakati wa kwanza wa Halmshauri (2004-2009)  pamoja na hali ya utoaji huduma katika 

Halmashauri, kwa lengo la kubaini mafanikio na changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji 

wake. Matokeo ya tathmini na uchambuzi huo yaliwasilishwa kwenye kikao cha Wadau wa 

Halmashauri kilichofanyikwa kwa siku mbili wilayani Tandahimba kati ya tarehe 14 na 15 ya 

Mwezi Juni 2013. Katika warsha hiyo, wadua kwa pamoja walipata fursa na kujadili chamngamoto 

hizo. Katika warsha  hiyo pia wadau walipata nafasi ya kubuni malengo, kubaini vipaumbele na 

kuweka mikakati kwa ajili ya Mpango Mkakati wa Pili wa Halmashauri (2014-2018) ili kuteleza 

dira na kufikia dhima ya Halmashauri. 

1.3.  Mpango wenyewe 

Uandaaji wa Mpango huu hasa ulizingatia matokeo na maamuzi ya warsha ya Wadau. Kwa 

kuzingatia hilo Wakuu wa Idara pamoja na Vitengo kwa pamoja waliangalia na kuhakiki malengo, 

vipaumbele, mikakati na viashiria kama vilivyoainishwa na wadau. Pia walifanya uhakiki  wa 

utekezaji wa mikakati hiyo kwa kuangalia vyanzo mbalimbali vya mapato vya Halmashuri. 

Mchakato wa uandaaji wa Mpango huu ulifanyika kuanzia  tarehe 17 -22  Juni 2013. 

 

1.4.  Mpangilio wa  Ripoti (Mpango) 

Mpango huu una sehemu sita (6). Sekemu ya kwanza ni utangulizi na utaratibu uliotumika katika 

uandaaji wa mpango. Sehemu ya pili ni muhtasari wa hali ya Halmashauri(Council profile), na 

sehemu ya tatu inatoa hali halisi ya utoaji huduma katika katika Halmashauri. Sehemu ya nne 

inaelezea Dira na Dhima ya Halmashauri kama ilivyohusihwa kwenye Kikao cha Wakuu wa 

idara/vitengo. Sehemu hiyo pia inatoa malengo mkakati, viashiria, mikakati, pamoja muda wa 

utekelezaji wa mikakati hiyo kwa kila sekta au eneo la huduma na vyanzo vya fedha kwa kwa 

utekelezaji wa mikakati mbalimbali.  

Sehemu ya tano inatoa mambo yale ambayo kwa namna moja au nyingine yanaweza kuathiri 

utekelezaji wa mpango huu kwa ujumla wake. Na sehemu ya mwisho kuna viambatisho.   
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2.0 Hali ya Wilaya 

Wilaya ya Tandahimba ni mojawapo ya wilaya tano za mkoa wa Mtwara. Wilaya inapakana na 

Wilaya ya Newala kwa upande wa magharibi, Wilaya ya Mtwara Vijini kwa upande wa mashariki, 

Mkoa wa Lindi upande wa kaskazini na Mkoa wa Ruvuma kwa upande wa kusini. Wilaya ina 

jumla ya eneo la mraba la kilomita 167,331. Kati ya hizi hekta 166,535 zinafaa kwa kilimo. Hata 

hivyo in hekta129,507 ambazo zinalimwa. 

 

2.1 Hali ya hewa 
Wilaya ipo mita  900 juu ya usawa wa bahari na pia ina eneo kubwa lenye uwanda wa Savanna wa 

Makonde pamoja na aina mbalimbali za nyasi na vichaka. Wilaya inapata mvua za wastani kati ya 

800mm – 900 mm kwa mwaka. Wilaya pia ina msimu mmoja tu wa mvua ndefu zinazonyesh 

kipindi cha Novemba  - Mei. Kipindi cha ukavu huanza katikati ya mwezi Mei mpaka Oktoba. 

Kiwango cha nyuzi joto ni kati ya nyuzi 21 katika mwezi wa Juni na  nyuzi 28 katika mwezi wa 

Oktoba. 

 

2.2 Maeneo ya Kiutawala 

Kiutawala wilaya imegawanyika katika tarafa 3 , kata 30, vijiji 157 na jimbo moja la uchanguzi 

 

2.3 Idadi ya Watu 

Kulingana za hesabu ya watu ya mwaka 2012, wilaya ina jumla ya watu 227,514. Kati ya hawa 

wanaume ni 105,322 na wanawake ni  122,192. Wilaya ina kaya 56,878 zenye wastani ya watu 3.7  

kwa kila kaya. 

 

2.4 Shughuli za Kiuchumi 

Shughuli kuu za kiuchumi katika wilaya ni kilimo ambacho kinachangia asilimia 75 ya pato la 

wilaya. Mazao yanayolimwa ni pamoja na mihogo, mahindi, mtama na  mpunga. Mazoa ya 

biashara ni korosho, karanga, ufuta.  Kulingana na takwimu, pato la mwananchi katika wilaya (per 

capita income) kwa mwaka  2012, linakisiwa kuwa ya kati ya 230,000 na 350,000. Sababu zinazo 

changia umaskini katika wilaya ni pamoja na zana duni la uzalishaji,  miundo mbinu hafifu na mila 

na desturi zinazopinga maendeleo.  
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3. Hali Halisi ya Utoaji Huduma katika Wilaya 

Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba kama zilivyo halmashauri nyingine nchini inakabiliwa na 

changamoto nyingi katika pamoja na raslimali katika kuwaletea wananchi wake maendeleo. Kwa 

hiyo ina lazimika kutegemea serikali kuu kwa ajili ya ruzuku ili kuendesha shughuli zake za 

maendeleo. Hali hii imesababisha utoaji wa huduma usiokidhi mahitaji.  Hata hivyo wilaya inazo 

fursa nyingi ambazo inaweza kuzitumia kuwaletea wananchi wake maendeleo. Muhtasari ufuatao 

unatoa hali halisi ya utoaji huduma katika wilaya: 

 

3.1 Shughuli za Kiuchumi 

3.1.1 Kilimo  

Kam ilivyokwisha kuanishwa hapo juu, wilaya ina jumla ya eneo la mraba la kilomita 167,331. 

Kati ya hizi eneo linalofaa kwa kilimo ni hekta 166,535. Hata hivyo hekta129,507 tu ambazo ziko 

chini ya shughuli za kilimo. Mazao yanayolimwa ni pamoja korosho, muhogo, mtama, mpunga, 

ufuta, nazi na mengineyo. 

 

Baadhi ya mafanikio ni pamoja na kuongeza uzalishaji wa mazao ya biashara kama vile 

uzalishajiwa korosho kutoka tani 15,282 mwaka 2005 hadi kufikia tani 47,682 mwaka 2011/2012 

na inakadiliwa kufikia tani 80,000 ifikapo mwaka 2018/2019, kuongeza uzalishaji wa karanga 

kutoka kutoka tani 1271 mwaka 2004/2005 hadi  tani 3,129 mwaka 2011/2012. Wilaya pia 

imefanikiwa kuanzisha jumla ya vituo 3 vya kutolea elimu (resource centres) na kuimarisha 

udhibiti wa visumbufu vya mazao na mimea. Wilaya pia inatekeleza miradi mitatu (3) ya  

umwagiliaji katika maeneo ya ya Litehu, Lipalwe na Ng’apa. Miradi hii imeshaunda umoja wa 

umwagiliaji  na kusajiliwa kisheria. Jumla ya wanachama katika miradi yote mitatu ni 201. Miradi 

inakamati za usimamizi na zina akaunti Benki. 

3.1.2 Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi 

Wilaya ina jumla ya ngombe  319 wa maziwa, mbuzi 289,975, kondoo 53,436 na wanyama 

wengineo. Lengo ni kuwa na miundombinu muhimu kwa ajili ya kuendeleza tasnia ya mifugo. Ili 

kutekeleza sheria ya nyama No. 10 ya mwaka 2006 ya kuhakikisha kuwa nyama inayoliwa ni 

salama. Halmashauri kupitia idara ya Mifugo na Uvuvi imejenga machinjio 2, malambo 3 kwa ajili 

ya kunyweshea maji mifugo yamejengwa na kujenga kliniki mojakwa ajili kutambua kimaabara  

magonjwa ya mifugo.  

Kwa upande wa uvuvi, idara imefanikiwa kutoa elimu juu ya ufugaji bora wa samaki kwa wafugaji 

binafsi nakushauri wafugaji kuchimba mabwa wa kwa  ajili ya kufuga samaki. 
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Baadhi ya changamoto zinazoikabili wilaya katika mifugo ni pamoja  na upungufu wa maafisa 

ugani ambao idadi yao haitoshi kusimamia shughuli za kilimo na mifugo na uvuvi katika wilaya, 

ufinyu wa bajeti ili kununua chanjo na mafuta ili kuwafikia wafugaji wengi zaidi pamoja na bei 

kubwa ya chanjo.  

Kwa hiyo Wilaya inakusudia kuimarisha huduma za ugani kwa wafugaji. Hii ni pamoja na 

kuongezeka kwa  uzito wa ng’ombe kutoka kilo 250 hadi 350, kuongeza uzalishaji wa maziwa kwa 

ng’ombe kwa mwaka  kutoka lita 400  hadi 2000, na  kuongezeka kwa mbuzi walioboreshwa 

kutoka 217 – 3800 ifikapo 2018ifikapo mwaka 2018. Wilaya pia inalenga kuongeza idadi ya vijiji 

vilivyotenga maeneo ya malisho na kuanzishwa kwa vikundi vya wafugaji vitano (5) vinavyotumia 

nishati ya gesi (Bio-gas) ya kupikia   ifikapo 2018. 

3.2 Huduma Za Jamii 

3.2.1. Elimu Awali na ya Msingi 

Kwa upande wa elimu ya msingi, wilaya ina jumla ya shule 118. Shule hizi zina jumla ya 

wanafunzi 37232 . Kati ya hawa wavulana ni 20,030 na wasichana ni 17,199. Aidha, kuna shule za 

Awali 108 na vituo vya walimu 5. Kwa sasa kuna jumla ya walimu 998, kati yao 957 ni walimu 

walio vituoni wanafundisha, 30 ni waratibu wa kata na 11 wapo ofisini.  

 

Uandikishaji katika shule za msingi uko kwenye asilimia  82%, wakati utoro uko asilimia 44%. 

Kwa upande mwingine kiwango cha kufaulu darasa la saba mwaka 2012 kilikuwa ni asiliamia 

46.6%. Kati ya hawa ni asilimia 49% tu ambao walichaguliwa kujiunga na shule ya sekondari. 

Viashiria vya utoaji wa huduma katika elimu ya msingi ni kama inavyoonekana hapo chini. 

 

Jedwali 1: Majengo na samani 
 

Aina ya samani Mahitaji Hali halisi Upungufu Asilim ia 
Madawati  22,638 18,264 4,374 19.3 
Meza 2647 963 1684 63.6 
Viti 2958 116 2842 96.0 
Makabati 1628 173 1455 89.3 
Aina ya majengo     
Nyumba za Walimu 1320 228 1092 82.7 
Vyumba vya 
madarasa 

1182 771 411 34.7 

Vyoo wavulana 872 371 501 57 
Vyoo wasichana 1079 380 699 64.7 
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3.2.2 Elimu ya Watu wazima 

Wilaya imekuwa na mipango madhubuti ya kumpatia mtu mzima elimu kupitia programu 

mbalimbali za Elimu ya watu Wazima kama ifuatavyo: 

Mpango wa elimu kwa walioikosa(MENKWA), Kisomo chenye manufaa (Kumekuwa na madarasa 

kwenye vijiji vya Pemba, Majengo, Namdowola, Mitondi A na Mitondi B), Mpango wa uwiano 

kati ya elimu ya watu wazima na jamii(MUKEJA) na  kisomo cha kujiendeleza (KCK). 

Changamoto zinazoikabili wilaya katika utoaji wa elimu ni pamoja na mwamko mdogo wa 

kieliemu katika jamii, ukosefu wa madarasa ya elimu ya watu wazima, walimu wenye sifa, 

upungufu wa nyumba za walimu, ofisi na vifaa vya kufundishia na utoro. 

Baadhi ya malengo katika kipindi hiki cha mpango ni pamoja na kuongeza idadi hiyo ya madarasa 

katika kila shule ya msingi,  kuongeza idadi ya watoto  wanaosajiliwa wenye umri wa kwenda 

shule kutoka 83% hadi 94% ya wanaoandikishwa, kupunguza utoro shuleni, kuongezwa idadi ya 

madarasa yanayojengwa, nyumba za walimu, ukarabati wa majengo na ujenzi wa matundu ya vyoo. 

3.2.3 Elimu ya Sekondari 

Kuna jumla ya shule za sekondari 26 zinazomilikiwa na Halmashauri ya wilaya ya Tandandahimba. 

Shule hizi ni za kutwa na zina  mikondo ya kidato cha kwanza hadi cha Nne. Wilaya pia ina shule 

moja yenye mikondo ya kidato cha tano na sita. Hata hivyo kwa mwaka 2012 shule hiyo 

haijapangiwa wanafunzi wa vidato hivyo kutokana na ufaulu mdogo wa wanafunzi wa kidato cha 

nne nchini. Ufaulu kwa kidato cha nne kwa mwaka 2012 ulikuwa asilimia 12 tu ya watahiniwa 

wote, na kidato cha pili ulikuwa  asilimia 36% tu . Takwimu za wanafunzi kwa mwaka 2013 

zinaonesha kuwa shule za sekondari zina jumla ya wanafunzi 9,896. Kati ya hawa wavulana ni 

5,277 na wasichana ni 4,619. Katika mwaka 2012 kiasi cha wanafunzi 2323 walichaguliwa 

kujiunga na kidato cha kwanza. Na ni wanafunzi 1552 (66.8%) tu ambao walijiunga na masomo ya 

sekondari.  

 

Kwa upande wa walimu Wilaya ya Tandahimba ina jumla ya walimu 259. Kati ya hawa wanaume 

ni 199 na wanawake ni 60. Hata hivyo wengi wa walimu waliopo ni wa masomo ya sanaa. 

Changamoto nyingine zinazoikabili wilaya ni pamoja na utoro wa wanafunzi, ulipaji wa kusuasua 

wa karo za wanafunzi na ushirikiano mdogo kwa baadhi ya wazazi,walimu au uongozi wa shule 

katika masuala ya elimu. Wilaya pia inakabiliwa na wimbi la walimu kuomba kuhama kutokana na 

mazingira magumu wanayokabiliana nayo katika shule hasa ukosefu wa nyumba za kuishi hasa 

kwa maeneo ya vijijini ambako hakuna nyumba za kupanga walimu. 
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Halmashauri kwa kutambua changamoto wanazo kumbana nazo wanafunzi wa kike kwa 

kushirikiana na wananchi imeweza kujenga majengo ya Hostel katika baadhi ya shule za sekondari 

kama vile Mkonjowano, Dinduma,Kitama, Luagala,Mahuta na Ngunja kwa lengo la kuwasaidia 

wanafunzi wa kike ili waweze kuishi shuleni. Hata hivyo hosteli hizi hazitumiki kikamilifu kwa 

maana ya wazazi/walezi hawapendi kuwaruhusu watoto wao kuishi shuleni. Hali ya miundo mbinu 

ni kama ifuatavyo: 

Jedwali 2: Miundombinu-Elimu ya Sekondari 

MAHITAJI MAHITAJI Hali halisi UPUNGUFU % (VILIVYOPO ) 

Nyumba 259 74 185 16.81 

Madarasa 256 203 53 71.47 

Matundu-vyoo 334 247 87 26.04 

Maabara             78 06 72 7.69 

Hostel               52 06 46 11.53 

Majengo ya  utawala 26 12 14 46.15 

 

Katika kipindi hiki cha mpango pamojana mambo mengine wilaya inalenga kuongeza kiwango 

ufaulu kwa wanafunzi wa kidato cha pili na cha nne,  kuongeza idadi ya wanafunzi wanaosajiliwa 

kujiunga na kidato cha kwanza kwa wanafunzi wanaokuwa na sifa za kujiunga kidato cha kwanza, 

kuongeza idadi ya walimu walioajiriwa na madarasa na nyumba za walimu. 

 

3.2.4. Elimu ya Ufundi 

Wilaya ina vyuo viwili vya elimu ya ufundi. Vijana wanaomaliza darasa la VII hujiunga na vituo 

vya ufundi stadi vilivyopo Matogoro na Luagala Mission na kupata mafunzo ya ufundi seremala, 

uashi na sayansi kimu. 

3.2.5. Huduma za Afya 

Wilaya ya Tanndahimba ina jumla ya vituo 34 vya kutolea huduma za afya. Hii ni pamoja na 
Hospitali moja inayomilikiwa na  serikali, vituo vya afya 3 kimoja kati ya vituo hivyo kinamilikiwa 
na  shirika la Kanisa la Katoliki na  vituo vingine  2 vinamilikiwa na  serikali.Pia  kuna zahanati 30, 
zahanati 29  kati ya hizo  zinamilikiwa na serikali na  moja inamilikiwa na  mtu binafsi. Pia kuna 
maduka ya dawa  baridi 27.  

Jedwali 3: Huduma za Afya katika Wilaya ya Tandahimba 

Huduma Serikali Za kidini Binafs1 Jumla 

Hospitali 1 - - 1 

Vituo vya Afya 2 1  3 

Zahanati 29  1 30 

Total 32 1 1 34 
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Viashiria vingine vya utoaji huduma ya afya ni kama inavyoonekana kwenye majedwali 

tafuatayto. 

    Hali halisi   Lengo 

Vivyo vya akina mama 

Wakati wa kujifungu      :140 / 100,000   100/100,000 

Vifo vya watoto chini ya miaka mitano  : 400/1000    200/1000   

Huduma ya uzazi wa mpango      : 65%    75% 

Maambukizi ya virusi vya ukimwi    : 3%     1%  

Vifo vinvyosababishwa na Malaria    : 51      30  

Kaya zenye vyoo bora    : 30%     65% 

Baadhi ya matatizo yanaikabili wilaya katika utoaji wa huduma ya afya ni pamoja na upungufu wa 

fedha, wataalamu wa kutosha na sifa, upungufu wa madawa na vitendea kazi.  Kwa hiyo Wilaya  

inakusudia kuimarisha utaoji wa huduma kwa kujiri wataalamu zaidi nakuongeza idadi ya vitendea 

kazi. 

3.2.6 Maji 

Takwimu za mahitaji ya maji katika Wilaya bado hazijulikani.Hata hivyo uzalishaji wa smaji 

hautoshelezi matumizi ya wakazi katika wilaya. Tatizo kubwa ni kwamba Wilaya haina chanzo 

chake chenyewe cha maji.  

Kuzingatia hali hapo juu, halmshauri inakusudia kuaongeza huduma ya maji kwa wananchi kwa 

kuileta huduma hiyo karibu na walipo. Hii ni pamoja na kuimarisha kamati na mifuko ya maji. 

Wilaya pia inakusudia kuanzisha Mamlaka na bodi ya maji ya wilaya. Katika kipindi hiki cha 

mpango, Wilaya inakusudia kuanzisha miradi mipya ya maji  kwenye  vijiji 50, kuwaelimisha 

wananchi juu ya teknolojia rahisi na sahihi ya uvunaji maji katika vijiji 30 na Kuunda Mamlaka ya 

Maji na Jumuiya 30 za watumia maji . 

 

3.2.7 Mtandao wa Barabara na Ujenzi 

Wilaya ya  Tandahimba ina jumla ya km 1276 za mtandao wa barabara na kati ya hizo km 70 ni za 

Kitaifa, km 225 ni za Kimkoa na km 981 ndizo zinahudumiwa na Halmashauri,ambapo kati ya hizo 

km 98.06 ni za kiwango cha kifusi na km 882.94 ni za kiwango cha udongo. Kila mwaka 

matengenezo yanayofanyika ni wastani wa km 370 tu . Aidha barabara zinazopitika kwa kipindi 

chote cha mwaka ni asilimia sabini na tano (75%). Wilaya pia ina jumla ya makalvati 89 

yaliyojengwa, na kati ya hayo makalvati 16 yanahitaji kufanyiwa ukarabati na mengine kujengwa 

upya. Hata hivyo kutokana na uhaba wa fedha barabara hizo hazifanyiwi matengenezo ya mara 
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kwa mara.  Kwa upande mwingine, Wilaya haina usafiri wa kuaminika kwa ajili ya usimamizi 

kutokana na uchakavu wa gari lilipo na uhaba wa vifaa. 

Kwa upande wa ujenzi, Idara ya ujenzi kupitia kitengo cha majengo kinashughulika na usimamizi 

na ukaguzi wa  majengo ya serikali na ya watu binafsi ili yaweze kujengwa katika viwango na 

ubora unaotakiwa. Pamoja na kazi hizo za kitengo cha majengo, idara inashughulika pia na 

kukagua na kupitisha michoro ya majengo ya serikali na ya watu binafsi ili yajengwe katika ubora. 

Hata hivyo zoezi hilo limekosa ushirikiano kutoka kwa baadhi ya wananchi pale wanaposhauriwa 

juu ya ujenzi wa nyumba zenye viwango na ubora unaotakiwa.  

 

Katika kipindi hiki cha Mpango, Wilaya inakusudia kuongeza matengenzo ya barabara  ikiwa ni 

pamoja na ujenzi wa barabara mpya, ujenzi wa mifereji ya maji ya mvua na uwekaji wa alama  za 

usalama barabarani. 

 

3. 3.Huduma Nyingine 

3.3.1 Ushirika  

Wilaya na jumla ya vyama vitano (5) vya kuweka na kukopa (SACCOS) vilivyoandikishwa na 

kusajiliwa. Jumla ya wanachama wa vyma hivi ni 220.  

 

Matatizo makubwa yanayoikabili idara ni pamoja na ukosefu wa wataalamu wa kutosha,  

kukosekana kwa huduma za ukaguzi na mafunzo kwa wataalamu. Kwa hiyo lengo kubwa ni 

pamoja na kuongeza idadi ya wataalamu wa ushirika, kutoa mafunzo kwa wanachama, kuimarisha 

shughuli za ukaguzi wa vyama na kufanya uchaguzi kwa kufuata sheria. 

 
3.3.2 Maendeleo ya Jamii 

Idara ya maendeleo ya jamii inahusika zaidi katika kuwahamasisha wananchi katika kujiletea 

maendeleo yao wenyewe kwa kutumia rasilimali walizo nazo. Hii ni pamoja na uanzishaji wa 

vikundi mbalimbali vya uzalishaji.  Katika kutekeleza majukumu yake Idara imeweza kusajili 

vikundi  900 vya  uzalishaji mali vya vijana, vijana 175  wameunganishwa na SACCOS za ufugaji 

nyuki za Tandahimba na Chingungwe. Elimu ya ujasilimali  imetolewa kwa vijana 2000  kwa 

kushirikiana na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali.  

 

Kwa upande wa akina mama Wilaya imefanikiwa kutoa mikopo yenye riba nafuu kwa vikundi 67  

yenye thamani Tsh 100,000,000/= toka mwaka 2008 hadi mwaka 2012,  vikundi 1200 vya 

wajasiliamali wanawake vimesajiliwa ngazi ya wilaya na VICOBA 300 vya wanawake 

vimeanzishwa kuwawezesha wanawake kuweka na kukopa kwa riba nafuu. 
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Katika juhudi za kupambana na maambukizi ya virusi vya ukimwi, wilaya kupitia idara hii 

imeweza kutoa  elimu kwa wamama pamoja na vijana  juu namna ya kujikinga na UKIMWI. 

Wilaya pia imetoa mafunzo kwa makungwi na mangariba ili kuzuia mila potofu zinazochangia 

maambukizi. Pamoja na mambo mengine, Wilaya pia imefanikiwa kuendesha makongamano ya 

kupinga ukatili wa kijinsia. 

 

Pamoja na mafanikio hayo, wilaya imeshindwa kutekeleza majukumu yake kama inavyostahili 

kutokana na uhaba wa watumishi. Kwa mfano idara  ina watumishi 16 tu. Huu ni upungufu wa 

watumishi 23 wanaohitajika kulingana na sera ya maendeleo ya jamii inayotaka kila kata kupata 

afisa maendeleo ya jamii.  Idara pia inakabiliwa na ujereshaji hafifu wa mikopo ya wamama na 

vijana. Na pia kwa upande wa vijana vikundi vingi vilivyosajiliwa haviko hai kutokana na vijana 

wengi kukimbilia mijini na ufinyu wa bajeti ya mikopo kwa vijana.  Wilaya pia imeshindwa kupata 

mikopo yenye riba nafuu ya wanawake kutoka wizarani kutokana na kusitishwa kwake.  Hii ni 

pamoja na wilaya kushindwa kutenga asimilia 15 ya mapato yake ili kutoa mikopo kwa akina 

mama. 

  

Katika kipindi hiki cha mpango,  Halmashauri inakusudia kuongeza urejeshaji wa mikopo ya vijana 

na akina mama kwa wakati. Ili kutimiza lengo hilo mikopo ya wanawake na vijana itakuwa 

inatolewa kupitia benki ya wananchi TACOBA.  Wilaya pia inalenga kuongeza  idadi ya vikundi 

vya ujasiliamali vya wanawake na vijana vinavyopewa mkopo. Hii ni pamoja na kuwapa mafunzo 

ya jinsi ya kuendesha biashara, kuongeza idadi ya watumishi wa idara, kuanzisha baraza la wazee 

nk. 

 

3.3.3 Fedha na Biashara 

Kulingana na utaratibu na usimammizi wa fedha kama ilivyoainishwa kwenye Waraka wa  pesa za 

serikali za mitaa  (Local Authorities Financial Memorandum made under the local Govt. Finance 

Act No. 9 of 1982) majukumu makubwa ya idara ni:- 

� Kuishauri Halmashauri katika masula yote yanayohusu pesa 

� Kusimamia na kuhahakikisha sheria na kanuni za fedha zinafuatwa  

� Kusimamia na kukusanyaji wa mapato ya Halmashauri 

� Kusimamia na kuhakikisha matumizi yote ya pesa za Halmashauri yanafanyikga kulingana na 

bajeti pamoja na mipango ya utekelezaji iliyopitishwa. 

� Kuandaa mihutasari ya mapato na matumuizi ya pesa za Halmashauri kila mwaka na kuikabidhi 

kwa Mkagiuzi Mkuu wa Serikali  
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Tatizo kubwa linaloikabili idara ni pamoja na ukosefu wa fedha za shughuli za idara pamoja na 

usafiri. Kulingana na majukumu hayo hapo juu, idara inakusudia kuongeza ukusanyaji wa mapato 

ya Halmshauri, kutoa huduma bora kwa wananchi na kuhakikisha kanuni na taratibu za fedha 

zinafuatwa.  

 

Biashara 

Kitengo cha Biashara  kina simamia taratibu na sheria za Biashara  pia kusimamia 

Wafanyabiashara katika Wilaya. Aidha kitengo kinasimamia   maswala ya ulipaji  kodi kwa hiari 

pamoja na kukata leseni za biashara.  Kitengo cha Biashara  kinafanya shughuli za kukagua bei za 

bidhaa mbalimbali na kufuatilia ushuru  wa Halmashauri kutoka  kwa wafanyabiashara mbalimbali.  

 

Wilaya ya  Tandahimba ina jumla ya wafanya biashara wa maduka 868, Nyumba za kulala wageni 

14, Mashine za kukoboa na kusaga nafaka 94,Vituo vya mafuta 3, Biashara za Bar na Grocery  5 na 

wafanyanyabiashara ndogondogo 609 ambao wanatambulika na kulipa ushuru na kodi mbalimbali. 

 

Vyanzo vya Mapato vya Halmshauri 

Zaidi ya  80% wananchi wa Wilaya ya Tandahimba wanategemea kilimo. Kwa hiyo mapato ya 

wilaya kwa sehemu kubwa pia yanategemea shughuli hii(75% ya mapato yote).  Asilimia inayobaki 

inatokana na vyanzo vingine kama biashara. Vyanzo hivi ni pamoja na mapato kutoka kwenye 

maduka,  migahawa, vioski , mashine za kusaga nafaka, gereji, nyumba za kulala wageni na  

maduka ya dawa baridi. Hata hivyo vyanzo hivi vimekuwa havitoshelezi mahitaji ya Wilaya. Kwa 

hiyo wilaya kwa sehemu kubwa imekuwa ikitegemea ruzuku toka serikalini pamoja na wafadhili 

wengine kwa jili ya shughuli zake za maendeleo. 

  

3.3.4 Utawala na Utumishi 

Idara hii inatoa huduma zifuatazo kwa watumishi wa Halmashauri: 

Kutafsiri sheria, kanuni na taratibu za kiutumishi kwa watumishi wa Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, kutekeleza huduma ya utawala bora kwa wananchi na watumizhi wa 

Halmashauri ya wilaya Tandahimba. 

Idara pia inahusika kutoa huduma ya Afya kwa watumishi wanaoletwa na Serikali ya Ajira pamoja 

na Wizara mbalimba za Tanzania  na kutekeleza maagizof yote yanayotolewa na Mkurugenzi 

Mtendaji (W). 

Kwa upande wa watumishi Halmashauri ina jumla ya watumishi 1673. Hawa ndiyo watumishi 

wanaotarajiwa kutekeleza malengo yalioaninishwa katika Mpango Mkakati. Hata hivyo idadi yao 
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ni ndogo uikilinganisha na mahitaji halisi kama ikama ya Halmashauri inavyoonesha hapo chini. 

Kuna upungufu katika baadhi ya idara, kiasi cha kuasiri utoaji huduma katika idara husika. Idara 

ambazo zina upungufu mkubwa ni pamoja na Usafi na Mazingira, Maji na Ustawi wa Jamii na 

Vijana. Kwa mantiki hiyo, ili kutekeleza malengo yaliyoainishwa kwenye Mpango Mkakati huu 

Halmashauri inawajibika kuajiri watumishi zaidi. Jedwali lifuatalo linaonyesha ikama ya 

Halmashauri ya andahimba. 

 

Jedwali 4: Ikama ya Halmashauri 

 Idara Wanaohitajika Waliopo Upungufu % ya 

upungufu 

1 Utawala na Utumishi 98 56 42 
42.9 

2 Mipango, Takwimu na ufuatiliaji 4 2 2 
50.0 

3 Elimu ya Msingi 1498 968 530 
35.4 

4 Elimu ya Sekondari 440 260 180 
40.9 

5 Afya 400 244 156 
39.0 

6 Maendeleo ya Jamii, Ustawi wa 

Jamii na Vijana 

38 14 24 63.2 

7 Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika 98 56 42 
42.9 

8 Mifugo na Uvuvi 24 14 10 
41.7 

9 Ardhi na Maliasili 22 15 7 31.8 

10 Usafi na Mazingira 35 7 28 80.0 

11 Maji 15 6 9 60.0 

12 Fedha na Biashara  15 15 0 0.0 

13 Ujenzi 17 10 7 41.2 

14 Kitengo cha Ufugaji na Nyuki 3 0 3 100.0 

15 Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 3 2 1 33.3 

16 Kitengo cha Sheria 2 0 2 100.0 

17 Kitengo cha Ugavi na manunuzi 5 4 1 20.0 

18 Kitengo cha Uchaguzi wa ndani 1 0 1 
100.0 

19 Kitengo cha Teknolojia, habari, 

mawasiliano na uhusiano 

1 0 1 

100.0 

 Jumla 2719 1673 1046 
38.5 
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3.3.5 Ardhi, Maliasili na Mazingira 

 
Jukumu kubwa la idara ya ardhi, maliasili na mazingira ni kuwawezesha wananchi kuitumia ardhi 

kama rasilimali katika kuwaletea wananchi maendeleo katika hali endelevu. Kwa sasa wilaya 

inavyo viwanja 6325 vilivyochorwa na 3015 vilivyopimwa na kugawiwa kwa waombaji. Na pia 

halmshauri imefanikiwa kuandaa na kutoa jumla hati 500 kwa wamiliki wa ardhi mjini. Kwa 

upande wa umilikishaji ardhi vijini, Halmashuri imefanikiwa kupima jumla ya vijiji 140, na jumla 

ya vijiji 8 vimeshaandaa mipango ya matumizi bora ya ardhi. Kwa upande wa upimaji Upimaji wa 

mashamba ya Wananchi, Jujla ya mashamba 267 yamepimwa na hati 194 kuandaliwa. Pamoja na 

mafanikio hayo Halmashauri imekuwa na changamoto zifuatzo: uchache wa wataalamu (upimaji na 

utoaji miliki ardhi) na ulipaji wa fidia hasa fidia ya ardhi na mazao ni kubwa. 

3.3.5.1 Sekta ya Maliasili 

Sera ya Taifa ya Misitu ya mwaka 1998 ilalenga kuhakikisha jamii inatambua na kushiriki 

kikamilifu katika uhifadhi  na utumiaji wa rasilimali za misitu kwa maendeleo endelevu kwa vizazi 

vilivyopo na vijavyo. Wilaya ya Tandahimba ina aina mbalimbali ya maliasili pamoja na vivutio 

vya kitalii hii ni pamoja na mazao ya misitu, wanyama pori, samaki na nyuki na aina mbalimbali za 

madini. Hata hivyo bado vivuito mbalimbali vya kitalii havijaendelezwa.  Wilaya ya ina hifadhi ya 

misitu ya ukubwa wa heka 149,320.8  Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na jumla ya vijiji 10 

kushiriki katika mpango wa uhifadhi wa misitu ya jamii yenye jumla ya ukubwa wa eneo hekta 

149,310.8. Wilaya pia imekuwa  ilipanda miti 500,000 kwa mwaka.  

Kwa upande wa uzalishaji wa mazao ya nyuki, mazao hayo yanazalishwa kwa kiwango kidogo 

katika wilaya. Hata hivyo wilaya imefanikiwa  luongeza vikundi vya ufugaji nyuki na kufikia 20. 

Wilaya pia imekuwa ikifanya doria dhidi ya wanyama wakali na waharibifu wa mazao. Hata hivyo 

wilaya inakabiliwa na uchache wa wataalam na ushirikiano mdogo toka kwa jamii kuhusu uhifadhi 

wa misitu. 

Katika kipindi hiki cha mpango Halmashauri pamoja na mambo mengine inatarajia kuongeza idadi 

ya viwanja vilivyopimwa pamoja kutoa hati miliki kwa wamiliki wa viwanja hivyo na kuongeza 

makusanyo ya kodi ya ardhi. Wilaya pia inalenga kutambua mitaa 300 kwa  majina na  kuongeza 

ajira za watumishi. 

3.3.6  KITENGO CHA MANUNUZI (PMU) 

Halmshauri za wilaya  kwa kuzingati Sheria ya  fedha  Na 9 ya mwaka 1982 ya  serikali za mitaa  

zina mamlaka kamili ya kupanga matumizi yanayotokana na mapato mbalimbali ya fedha.  

Halmashauri katika kutoa hudua kwa jamii matumizi makubwa  yanahusu manunuzi ya namna 



14 
 

moja au nyingine. Ili kazi za manunuzi ziweze kufanyika kwa ufanisi Kitengo Cha Manunuzi 

kimeanzishwa  Lengo ni kuona kwamba taratibu na sheria za manunuzi zinazingatiwa wakati wa 

utoaji huduma kwa jamii. 

Kitengo cha  Manunuzi  ( Procurement Management Unit – PMU) katika Halmashauri kina jukumu 

kubwa la kutoa huduma   zinazo husu manunuzi ya aina  zote. Pia kitengo hiki  kinatoa  ushauri 

kwa Mkurugenzi Mtendaji  juu  kuzingatia  sheria na taratibu   za manunuzi  ili kuepuka matatizo 

ambayo yanaweza kutokea endapo taratibu na sheria  zitakuwa zimekiukwa. 

Aidha Kitengo cha Manunuzi kinawajibika na uandaaji taratibu za manunuzi kwa kuhakikisha 

kwamba nyaraka zote muhimu  kwa  kabala  ya kufanya manunuzi zinadaliwa . Mara nyingi ni 

lazima  kushindanisha  wafanyabishara au makampuni,wakandarasi kwa kufuata taratibu baada ya 

hapo mapendekezo  hutolewa na  watakao shinda basi manunuzi hufanyika kutoka kwao. 

Ili kuona  kwamba   manunuzi yanafanyika  kwa  uwazi  matangazo ya zabuni yanatolewa  kwa  

uwazi kwa kubandikwa kwenye mbao za matangazo  na hata kwenye magazeti ili kupata ushindani 

wa kutosha. Na pia ipo Bodi ya Zabuni  ambapo Kataibu  wake ni  Mkuu wa Kitengo cha 

Manunuzi.  Bodi ya Zabuni  moja ya majukumu yake ni  kupitia  na kuona kwamba taratibu za 

manunuzi  zinazingatiwa  katika  Halmashauri ya wilaya. Aidha  kitengo cha Manunuzi 

kinawajibika kuandaa taarifa ya mwenendo wa  manunuzi  kila robo mwaka. 

Katika kipindi hiki cha Mpango, Kitengo kinalengo kufanya mambo yafuatayo: 

• Kutangaza zabuni mara moja kila mwaka,  kwa kuzingatia Mpango wa manunuzi na kwa 

kufuata tender documents zinazopendekezwa na PPRA na kuweka uwazi katika shughuli za 

manunuzi kwa kutangaza fursa za zabuni katika vyombo vya habari ( magazeti na mbao za 

matangazo) kila mwaka. 

• Pia Kitengo kinatarajia kupata thamani ya fedha  kwa huduma zitolewazo na wazabuni na kutoa 

mafunzo kwa wajumbe wa bodi ya zabuni juu ya sheria  ya manunuzi ya 2011 na kanuni zake. 

Kitengo pia kitaandaa mpango wa bajeti ya kitengo cha manunuzi ili kiweze kutekeleza 

malengo yake kwa ufanisi mkubwa   ifikapo mwezi Februari kila mwaka nk.  

3.3.7 KITENGO CHA SHERIA 

kitengo hiki kinajishughulisha na mambo au majukumu mtambuka ambayo ni:- Kuishauri 

Halmashauri ya Wilaya juu ya mambo yote ya kisheria. Kitengo pia kinahusika kuandaa rasimu za 

Sheria Ndogo mbalimbali na kuziwasilisha kwenye vikao vya Halmashauri na baadaye 

kuziwasilisha OWM-TAMISEMI kwa ajili ya kuidhinishwa na Waziri mwenye dhamana. 
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Kitengo pia kina wajibu wa kusimamia utendaji wa kila siku wa Mabaraza ya Kata na Mabaraza ya 

Ardhi ya vijiji. Lengo jingine ni kuandaa mikataba ya Halmashauri na kuishauri Halmashauri juu 

ya mikataba mbalimbali. Na pia Kitengo kinahusika kuendesha mashauri mepesi Mahakamani au 

katika mabaraza na kufanya tafiti juu ya mambo ya sheria na kuishauri Halmashauri. Katika kipindi 

hiki cha mpango kitengo kinatarajia kuufanya pamoja na mambo mengine haya yafuatayo: 

Kufanya  uchambuzi  wa sheria  ndogo kutoka  vijijini na kupitisha kwenye  vikao vya Kamati 

husika, kufanya vikao vya pamoja na serikali  za vijiji ili kuahinisha  sheria ndogo na kutoa 

mafunzo kwa  wajumbe  wa  h/za vijiji  kuhusu namna ya  kuandasheria ndogo. 

Kitengo pia kitaandaa  sheria ndogo za H/wilya na kuziwasilisha  kwa waziri mwenye dhamana ya 

serikali za mitaa ( TAMISEMI). 

3.3.8 KITENGO CHA UKAGUZI WA NDANI 

Madhumuni ya kuwa na Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani katika Halmashauri ni kuhakikisha 

uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na Taratibu zilizowekwa juu ya rasilimali za Halmashauri 

zinazingatiwa. Lengo kuu likiwa ni kumshauri Mkurugenzi Mtendaji Wilaya juu ya uzingatiaji 

sheria, kanuni na taratibu zilizokubalika katika usimamizi na matumizi ya rasilimali za 

Halmashauri. 

Baadhi ya Majukumu ya kitengo cha ukaguzi wa ndani ni kama ifuatavyo:  

• Kuandaa mpangokazi wa mwaka wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kwa kushirikiana na 

Mkurugenzi Mtendaji Wilaya na kisha kupelekwa nakala kwa Mdhibiti na sMkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali (CAG), Waziri mwenye dhamana na Serikali za Mitaa na kwa Mkuu wa 

Mkoa kabla ya tarehe 15 Julai kila mwaka. 

• Kuandaa mpangokazi wa kitengo cha ukaguzi wa ndani utakaozingatia vihatarishi katika zoezi 

la ukaguzi (Annual Risk Based Internal Audit Plan) na kuuwakilisha katika kamati ya ukaguzi 

na nakala kupewa Mkurugenzi Mtendaji Wilaya kwa ajili ya kuidhinisha. 

• Kujiridhisha uzingatiaji wa sheria, kanuni na taratibu katika uandaaji wa hesabu na usimamizi 

wa fedha za Halmashauri kwa kufanya yafuatayo;- 

• Kuhakiki na kuripoti juu ya ufanisi na uhalisia wa taarifa za fedha na rasilimali zinazotumika 

katika kuandaa taarifa za hesabu na ripoti za utekelezaji. 

Pamoja na mafanikio katika utekelezaji wa majukumu yake, Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 

kinakabiliwa na changamoto mbalimbali, baadhi ya changamoto hizo ni kama ifuatavyo: 
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� Muda wa kutoa na kutuma taarifa za ukaguzi; Memoranda ya Fedha za Serikali za Msitaa ya 

mwaka 2010 inamtaka Mkaguzi wa Ndani kutoa taarifa ndani ya siku kumi na tano (15) baada 

ya robo mwaka kuisha na pia inamtaka Mkurugenzi Mtendaji (W) kutuma taarifa ndani ya siku 

za kazi kumi na tano (15) (working days) kwenda kwa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

(CAG), Katibu Mkuu TAMISEMI na Katibu Tawala Mkoa (RAS). Muda uliowekwa hautoi 

fursa;- 

� Muda uliowekwa hautoi fursa kwa Menejimenti kutoa majibu ya hoja za ukaguzi kwenda kwa 

Mkaguzi wa Ndani vilevile hautoi furssa kwa Mkaguzi wa ndani kuyahakiki majibu ya 

Menejimenti na kutoa ripoti ya mwisho (final report). 

� Muda uliowekwa hautoi fursa ya taarifa kuingizwa katika vikao vya kamati ya ukaguzi, timu ya 

wakuu wa idara (CMT) na kamati ya fedha, mipango na uchumi (FUM). 

� Idadi ndogo ya watumishi; Kitengo kwa sasa kina wakaguzi wa ndani wawili (2) tu wakati 

ikama inataka kuwe na wakaguzi watatu (3). Hivyo kuna upungufu wa Mkaguzi mmoja (1). 

� Kitengo kukosa gari kwa ajili ya shughuli za ukaguzi na kulazimika kuomba magari kutoka 

idara mbalimbali za Halmashauri. Hali hii imesababisha wakati mwingine Kitengo kushindwa 

kutekeleza majukumu yake kwa wakati hasa pale inapotokea magari yote ya idara yanatumiwa 

na idara husika na 

� Wakaguzi wa Ndani kukosa mafunzo juu ya utumiaji wa taarifa za fedha zilizo katika mfumo 

wa kielekroniki (EPICOR System) na kusababisha ukaguzi wa taarifa zilizo ndani ya mfumo 

wa kielekroniki kutofanyika. 

Katika kipindi hiki cha mpango, kitengo kinalenga kutelelza yafuatayo: 

• Kufanya ukaguzi wa hesabu na kutoa ripoti ya ukaguzi  pamoja na kufanya ukaguzi wa miradi 

ya maendeleo na kutoa ripoti ya ukaguzi kila robo mwaka.  

• Kitengo pia kinalenga kufanya ukaguzi wa rasilimali za Halmshauri na kutoa ripoti ya ukaguzi 

kila robo mwaka, kuboresha mazingira ya kufanyia kazi  na kuendeleza mapambano dhidi ya 

Ukimwi. 

• Pia kitengo kinatarjia kuongeza idadi ya wakaguzi wa ndani na kufikia watatu (3) ifikapo 

mwaka wa fedha 2015/2016 na kuwajengea uwezo watumishi wawili (2)  kwa kiwango cha 

taaluma katika kiwango cha CPA. 
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4.0 Dira na Dhima  

Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba  imeundwa na Sheria ya Mbunge ya Serikali za Mitaa 

namba .7 ya mwaka 1982  na kama ilivyofanyiwa marekebisho namba 6 ya mwaka 1999. Sheria hii 

ndiyo inayoipa Halmshauri Madaraka na mamlaka ya utendaji na kuwepo kwake. Kwa hiyo 

utengenezaji wa Dira na Dhima umezingatia madaraka hayo muhimu kama yanavyoainisha katika 

sheria.  

 

Kwa kuzingatia, uwezo, changamoto, fursa na vikwazo katika utoaji huduma, Wakuu wa idara na 

vitengo walifanya mapitio ya Dira na Dhima Halmshauri ya Wilaya ya Tandahimba (2004-2009)  

na kubuni Dira na Dhima mpya kama ifuatavyo: - 

 

 Dira:  –“ Ifikapo 2018 Halmashauri Ya Wilaya Ya Tandahimba, Kwa Kutumia Rasilimali 

 Zilizopo, Utalaamu Na Ushirikishwaji  Wa Jamii, Iwe Imetoa  Huduma Bora  Na 

Kujenga   Uchumi Endelevu Utakaowezesha  Maisha Bora  Ya Wananchi’’ 

  

Dhima:  Kutumia Rasilimali Na Fursa Zilizopo Ili Kuimarisha Huduma Za Kijamii, Kiuchumi, 

Na  Kuboresha Maisha Na Utawala Bora Kupitia Ushirikishwaji Wa Jamii 

  

4.1 Maeneo ya matokeo Muhimu, Malengo mahsusi na Viashiria 

Maeneo ya matokeo Muhimu, ni yake ambayo wadau katika Halmashauri wana haki ya kutarajia 

matokeo kutoka Halmashauri ya Serikali yao ya Wilaya. Na haya ni maeneo ambayo Halmashauri 

inatakiwa kuyapa kipaumbele kuyatekeleza. Maeneo ya matokeo muhimu, Malengo mahsusi na 

Viashiria ni kama yalivyoainisha katika warsha ya Wadau. Maeneo ya matokeo muhimu, Malengo 

mahsusi na Viashiria vimeonyeshwa kwenye viambatisho. 
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4.2 Mikakati na Muda wa Utekelezaji 

Muda wa Mpango huu Mkakati ni miaka mitano kuanzia mwaka 2014 mpaka  2018. Mikakati 

iliyoainishwa kwenye Mpango huu inalenga kila idara husika katika Halmashauri.Wakati wa 

kubuni mikakati hii, lika lengo mahsusi, wakuu wa Idara wamehakikisha kwamba, mikakati hii 

inafanyisha utelelezaji wa malengo yote mahsusi katika kila idara au sekta. Kwa hiyo kila lengo 

mahsusi limevunjwavujwa kwenye mikakati midogomidogo kwa kurahisisha utekelezaji wake. 

Mikakati ya kila Idara/sekta imeonyeshwa kwenye Viambatisho. 

 

4.3 Makisio ya Gharama za Utekelezaji wa Mpango 

Bajeti ya Jumla inayohitaji kutekeleza Mpango Mkakati ni shilingi 178,376,938,436.  Mahitaji ya 

kila idara yameonyeshwa kwenye jedwali lifuatalo hapo chini. Hata hivyo ni muhimu kuelewa 

kuwa bajet hii ya makisio itapitiwa tena katika vikao vingine vya Halmashauri ili kubainishi 

mahitaji halisi ya kila mwaka. 

 
Jedwali 5: Masikio ya Mpango Mkakati (2014-2018) 

ENEO LA 
HUDUMA  

2014 2015 2016 2017 2018 Jumla % ya 
Jumla 

Afya 3,923,224,936 3,964,500,500 4,839,870,600 5,826,000,300 696,650,100 19,250,246,436 10.8 

Elimu  1,171,000,000 2,473,700,000 2,313,200,000 2,328,200,000 8,286,100,000 4.6 

Elimu ya 
Sekondari 

5,917,430,000 5,131,330,000 5,496,230,000 5,536,330,000 22,081,320,000 5,917,430,000 24.8 

Ardhi 423,000,000 395,600,000 375,600,000 375,600,000 375,100,000 1,952,400,000 1.1 

Kilimo, 
Umwagiliaji 
na ushirika 

14,305,856,000 14,305,856,000 14,305,856,000 14,305,856,000 14,305,856,000 71,529,280,000 40.1 

Mifugo 135,050,000 487,650,000 689,550,000 318,200,000 100,950,000 1,695,200,000 1.0 

Maji 4,506,676,767 4,507,908,892 3,288,079,917 2,368,418,250 2,359,968,250 15,238,200,000 9.5 

Ujezi na 
Barabara 

1,020,720,000 2,074,500,000 2,211,300,000 2,400,250,000 2,575,700,000 10,402,260,000 5.8 

Fedha 69,200,000 232,500,000 112,000,000 109,000,000 105,000,000 627,700,000 0.4 

Biashara 123,720,000 123,720,000 123,720,000 123,720,000 123,720,000 618,600,000 0.3 

Uumishi na 
Utawala 

27,000,000 30,100,000 30,100,000 31,100,000 32,100,000 149,700,000 0.1 

Mipango 59,000,000 48,500,000 208,000,000 186,000,000 184,000,000 685,500,000 0.4 

Misitu na 
Mazingira 

40,200,000 52,000,000 62,000,000 58,200,000 42,000,000 235,200,000 0.1 

Kitengo cha 
Nyuki 

24,500,000 29,000,000 29,000,000 34,000,000 24,000,000 134,500,000 0.1 

Wanyapori 28,000,000 31,000,000 25,000,000 25,000,000 25,000,000 107,000,000 0.1 

Kitengo cha 
Kitengo cha 
sheria 

75,860,000 95,310,000 79,560,000 56,560,000 80,160,000 379,250,000 0.2 

Kitengo cha 
Ugavi na 
Manunuzi 

11,000,000 130,000,000 60,000,000 30,000,000 65,000,000 296,000,000 0.2 

Kitengo cha 
Ukaguzi wa 

24,900,000 30,600,000 37,900,000 42,500,000 46,800,000 182,700,000 0.1 
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ndani 
Maendeleo 
ya Jamii 

127,500,000 215,000,000 119,500,000 110,300,000 109,300,000 688,100,000 0.4 

Jumla Kuu 30,731,077,703 32,800,165,392 34,389,506,517 34,121,174,550 102,692,288,350 178,376,938,436 
 

100.0% 

 

Makisio ya bajeti kwa kila eneo la huduma yanaonyesha kuwa pesa nyingi zitahitaji ili kutekeleza 

malengo na mikakati iliyoainishwa katika mpango huu.  Kwa mantini hiyo, Mpango huu utaweza 

tu kutekeleza kama Wilaya itaimarisha ukusaji wa mapato ya ndani.  Hii ni pamoja na Halmashuari 

kubuni vyanzo vingine vya mapato. Kwa upande mwingine Mpango huu utafanikiwa kama Serikali 

Kuu pamoja na Wafadhili wataendelea kusaidia na kutoa fedha kwa ajili ya shughuli za 

Halmashauri. Kulingana na mchanganuo hapo juu sehemu kubwa ya bajeti ya Mpango huu 

itatumika kwa shughuli za kilimo, umwagiliaji na ushirika (40.1%), elimu (Msingi na 

Sekondari)(29.4%), afya (10.8%) na maji(9.5%). Makisio ya bajeti kwa kila idara, ni kama 

imeonyeshwa kwenye kiambatisho/jedwali namba moja(1). Utaratibu wa kisekta umetumika ili 

kumpa msomaji urahisi wa kuelewa malengo, mikakati ya utekelezaji naa makisio ya bajeti ya kila 

idara.  

 

5. Sababu muhimu zitakazo saidia katika utekelezaji wa Dira na Dima ya Halmashauri –

Viwezeshi na vikwamishi  

Utekelezaji wa mpango huu unategemea baadhi ya sababu muhimu. Sababu hizi kwa upande 

mmmoja zinaweza zikawa voiwezeshe au vikwamishi. Hata hivyo nyingi ya sababu hizo ni za 

kiuccumi, kijamii, , za kisera, za kifedha na nyinginezo. 

  

5.1. Sababu za Kifedha 

Imeonekana kwamba uwezo wa Halmashauri kutekeleza mpango huu kutoka vyanzo vyake 

yenyewe ni modgo. Kwa mantiki hiyo basi Halmashauri haina budi kubuni vyanzo vingine vya 

mapato, na wakati huohuo serikali kuongeza ruzuku. Hii ina maana pia kwamba ni muhimu kwa 

wananchi kutekeleza baadhi ya majukumu kutokana na fursa walizo nazo na kwa upande mwingine 

jumuiya ya wafadhili kusaidia juhudi za wananchi katika kujiletea maendeleo. 

 

5.2. Rasilimali Watu 

Kitu kingine muhimu kinachohitajika katika ufanishaji wa mpango huu ni upatikanaji wa rasilimali 

watu. Kwa mantini hiyo, ufanisi katika utekelezaji wa mpango utafikiwa tu kama rasilimali watu 

iliyopo inaujuzi wa kutosha, uzoezu na moyo wa kujituma. Hata hivyo ikama ya Halmashauri 

imeonyesha kuwa kuna upungufu mkubwa kwa baadhi ya idara. Kwa hiyo wilaya haina budi 
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kuajiri wafanyakazi wengi zaidi pamoja na kubuni mpango wa kufanya wanaoajiriwa wasiondoke 

kwa mfano kuwapa posho ya mazingira magumu. 

 

5.3. Utawala bora 

Utawala bora ni muhimu kwa mafanikio ya mpango huu pia. Hii inajumuisha mambo yote 

yaliyohusu uwazi, demokrasia pamoja na utawala wa sheria katika uendeshaji wa shule za kila siku 

za Halmashauri. Kama mambo hayo hayatakuwepo ushiriki wa wananchi katika shughuli za 

kujiletea maendeleo utakuwa mgumu. Kwa maana hiyo basi ni muhimu kuwa kila kipengele cha 

utawala bora kinatekelezwa ili halmshauri iweze kufanikiwa kutekeleza malengo na mikakati 

iliyoaninshwa katika mpango huu. Ni muhimu pia kuzingatia pia kwamba vikao vyote vya kisheria 

vya Halmashauri vinafanyika kama inavyotakiwa ili kuwapa wananchi nafasi ya kuchangia 

maamuzi ya utekelezaji.  

 

 5.4. Ushirikishwaji wananchi 

Maudhui ya mpango wa mkakati katika serikali za mitaa nchini  ni kuzifanya Halmashauri kutoa 

huduma bora kwa wananchi. Hii ni pamoja na kuwapa wananchi pamoja na wadau wengine nafasi 

ya kushiriki katika kupanga na kutekeleza mipango ya maendeleo katika serikali yao. Kufikia lengo 

hilo ni muhimu basi kuhakikisha wananchi wanapata nafasi ya kushirika maamuzi katika hatua 

mbalimbali za mchakato wa kupanga shughuli mbalimbali za maendeleo yao. Ushirikishaji wa 

wananchi utawapa nafasi ya kutoa mawazo yao na  kumiliki mchakato mzima wa mpango wa 

kujiendeleza. Lakini pia utasaidia katika kuleta hali ya maelewano kati ya Halmshauri na wananchi. 

Katika hili pia ni muhimu kuhakikisha mambo yote muhimu yaliyoibuliwa na wadau yanaingizwa 

na kupewa nafasi inayostahili katika mpango huu mkakati.  

 

5.5. Mambo ya Jinsia 

Kwa upande mwingine, mafanikio ya mpango huu pia yanategemea ni kwa jinsi gani na kwa 

kiwango gani mambo yanayohusu jinsia katika jamii yanapata nafasi katika mpango huu. Kwa hiyo 

ni muhimu kuhakikisha wakati wote kuwa jinsia  zote zinapata nafasi katika kupanga, kutekeleza 

na kutathimini miradi na programu zote za maendeleo.Hayo yanaeweza kufikiwa kwa kuzingatia 

baadhi ya mambo yafuatayo.: 

• Kubuni miradi itakayopunguzia wanawake mzigo katika jamii. 

• Kubuni na kutumia  teknologia zinazopunguza muda wa kazi, kwa mfano uvunaji wa maji 

ya mvua, zana rahisi za usafiri na kubebea mizigo na kadhalika. 

• Kuwapa wanawake nafasi ya kumiliki rasilimali, kutoa taarifa zinahohusu haki ya 

wanawake  pamoja na kuwafundisha juu ya haki ya mama na mtoto. 
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• Kutengeneza mazingira yatakayotoa nafasi kwa wanawake kushiriki katika mambo ya 

uongozi na siasa.  
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6. VIAMBATISHO/ MPANGO WENYEWE 
 
LENGO MAHSUSI, VIASHIRIA, CHANZO CHA UHAKIKI NA DHA NA 

ENEO LA HUDUMA: SEKTA YA MAJI  

LENGO KUU: Kuboresha huduma ya maji vijijini kwa kujenga miundo mbinu mipya, kukarabati ile ya zamani na kujenga uwezo wa jamii 
kusimamia na kuendesha miradi ya maji kwa kutumia vyombo vyao vya kisheria. 

NA ENEO LA 
MATOKEO 

        LENGO MAHSUSI VIASHIRIA CHANJO CHA UHAKIKI DHANA 

1 Jumuiya za 
watumia maji 
 
 

Kuongeza jumuiya za watumia 
maji kutoka 12 hadi 62 ifikapo 
2018 

Jumuiya za watumia 
maji zilizoundwa 

Kuzitembelea Jumuiya 50 
Taarifa za utekelezaji 

Kuwepo kwa fedha 
Jamii kutohiyari 
Kubadilika kwa sera ya 
nchi 

Kujenga uwezo wa jumuiya za 
watumia maji juu ya umiliki na 
usimamizi wa miradi ya maji 
kutoka  5 hadi 50 ifikapo 2018 

Jumuiya za watumia 
maji zilizojengewa 
uwezo 

Taarifa ya utekelezaji Kuwepo kwa fedha 
 
Kubadilika sera 

2 Miundombinu 
ya Maji  
 

Kukarabati miradi ya maji11 
ifikapo 2018 

Miradi ya maji 
itakayokarabatiwa. 
 

Taarifa ya utekelezaji 
 
 

Kupatikana fedha  na 
utayari wa jamii kupokea 
mradi 

Kupanua njia ya bomba kwenda 
vijiji 2 ifikapo 2018 

Miradi iliyopanuliwa Taarifa ya utekelezaji 
 
Kutembelea mradi 

Kupatikana fedha  
 
Utayari wa jamii kupokea 
mradi 

Kukarabati visima ndoo 
vinavyofanya kazi kutoka 12 
hadi 27 ifikapo 2018 

Visima ndoo  
Vilivyokarabatiwa 

Taarifa ya utekelezaji 
Kutembelea mradi 

Kupatikana fedha  
 
Utayari wa jamii kupokea 
mradi Kutafuta vyanzo vya maji 

katika vijiji 25 ambavyo havina 
kabisa huduma ya maji ifikapo 
2018 

Idadi ya vyanzo vya maji 
vilivyopatikana 

Taarifa ya utekelezaji 
 
Kutembelea mradi 

Kupatikana fedha  
 
Kupata wazabuni wenye 
uzoefu  Uendelevu wa Kujenga miradi mipya 22 ya Idadi ya miradi  mipya Taarifa ya utekelezaji Kupatikana fedha  
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NA ENEO LA 
MATOKEO 

        LENGO MAHSUSI VIASHIRIA CHANJO CHA UHAKIKI DHANA 

3 Miradi na 
vyanzo vya maji   

maji. ifikapo 2018 ya maji iliyojengwa  
Kutembelea mradi 

 
Utayari wa jamii jamii 
kupokea mradi 

Kutunza vyanzo na miradi ya 
maji  katika vijiji 55  ifikapo 
2018 
 

Idadi ya miradi  
iliyotunzwa  na 
inayofanya kazi  

Taarifa ya utekelezaji 
 
Kutembelea mradi 

Kupatikana fedha  
Utayari wa jamii kupokea 
mradi 

4 Mazingira ya 
vyanzo vya maji   

Kuanzisha sheria ndogo ya 
vijiji ya kuhifadhi na kutunza 
mazingira ya vyanzo vya maji 
katika vijiji 50 ifikapo 2018 

Vyanzo vya maji 
vilivyohifadhiwa na 
kutunzwa  

Taarifa ya utekelezaji 
 
Kutembelea mradi 

Kupatikana fedha  
 
Utayari wa jamii kupokea 
mradi 

5 Usafi na  
Usalama wa 

Kuimarisha  Usalama  na Usafi 
wa maji     

Upatikanaji wa maji 
salama na safi  

Taarifa ya Utekelezaji 
 

Upatikanaji wa fedha 
 

6 Kujenga uwezo Kuajiri watumishi 8  wapya na 
kutoa mafunzo kwa watumishi 
9 ifikapo 2018  

Idadi ya watumishi 
watakaoajiriwa 

Taarifa ya uttumishi   Upatikanaji wa  fedha 
Utayari wa watumishi 
kuajiriwa Tandahimba 

 7 Mazingira ya 
kazi  

Kuboresha mazingira ya 
kufanyia kazi, kujenga ofisi, 
karakana na kununua vifaa vya 
ofisi na vitendea kazi ifikapi 
2018. 

Ofisi iliyokamilika 
kujengwa   
Idadi ya vifaa na 
vitendea kazi 
vitakavyonunuliwa  

Taarifa mbalimbali  
 
Kutembelea karakana na ofisi 

Kuwepo na fedha 

8 Mamlaka ya  
Maji  

Kuanzisha Mamlaka ya   maji 
ifikapo 2018 

Kuwepo Mamlaka  ya 
maji 

Taarifa za utekelezaji Upatikanaji wa fedha na 
utayari wa jamii 
kuanzisha mfuko 

9 VVU/Ukimwi  
 

Kuendeleza mapambano ya 
ukimwi na virusi dhidi ya 
maambukizi mapya 
 
 

Jumuiya za watumia 
maji zilizopewa mafunzo 
ya VVU/UKIMWI 

Taarifa ya Uhamasishaji na 
mafunzo 

Upatikanaji wa fedha 
Kutokubadilika kwa sera 
ya taifa ya maji na usafi 
wa mazingira 

10 Utawala Bora Kuendeleza mapambano dhidi 
ya rushwa 

Kupungua kwa 
malalamiko kwa wateja 
 

Taarifa ya Dawati la malalamiko Uwepo wa fedha 
Uihiari wa watumishi 
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LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: MAJI 

Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

LENGO 1 Kuongeza jumuiya za watumia maji kutoka 12 hadi 62 ifikapo 2018  

Kuunda jumuiya za watumia maji 50  DWE/ 
DWST/DED 

                    

LENGO 2 Kujenga uwezo wa jumuiya za watumia maji juu ya umiliki na usimamizi wa miradi ya maji 50 
ifikapo 2018  

Kutoa mafunzo ya uendeshaji wa jumuiya 
za watumia maji 50 

DWE/ DWST                     

LENGO 3 Kukarabati miradi ya maji 11 ifikapo 2018  

Kutafuta fedha za kukarabati miradi DWE/ 
DWST/DED 

 
 

                   

Kutangaza na kupata wakandarasi wa 
kukarabati miradi  

DWE/ 
DWST/PO/DE

D 

 
 

                   

Kujenga miradi na kukabidhi kwa jumuiya DWE/DWST 
WAKANDARA

SI 

  
 

                  

LENGO 4 Kutafuta vyanzo vya maji kwa ajili ya vijiji vyote ambavyo havijapata maji ifikapo 2018   

Kutangaza na kupata wakandarasi wa 
kujenga vyanzo 

DWE/ DWST / 
DED 
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Kutoa elimu kwa jamii za vijiji 50 
vitakavyojengewa 

DWE/ DWST / 
DED 

                    

Kujenga na kukamilisha vyanzo vya maji DWE/DWST     
 

                

LENGO 5 Kupanua njia ya bomba kwenda vijiji 2 ifikapo 2018        

Kutangaza na kupata mzabuni wa kupanua 
mradi 

DWE/ 
DED/DWST/P

O 

     
 

               

Kujenga na kukabidhi mradi DWE/DED/DW
ST 

                    

LENGO 6 Kukarabati visima ndoo vinavyofanya kazi kutoka 12 hadi 27 ifikapo 2018  

Kutangaza kupata wakandarasi na kujenga 
miradi ya  maji 

DED/DWE/ 
WAKANDARA

SI 

       
 

             

LENGO 7 Kujenga miradi mipya 22 ya maji ifikapo 2018  

Kufanya usanifu, kutangaza na kupata 
wazabuni wa kujenga mradi 

DWE/DWST/ 
PO 

MSHAURI  

                     

Kujenga mradi na kukabidhi kwa jamii DWE/DED/DW
ST/ 

 

    
 

                

LENGO 8 Kutunza vyanzo na miradi ya maji  katika vijiji 55  ifikapo 2018 
 

Kuunda na kutoa mafunzo ya uendeshaji 
kwa kamati za watumia maji  

DWE/DED/DW
ST 
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Kuanzisha mfuko wa maji wa wilaya DWE/DED/DW
ST/MOW/ 

 
 

                   

LENGO 9 Kuanzisha sheria ndogo ya vijiji ya kuhifadhi na kutunza mazingira ya vyanzo vya maji katika vijiji 
50 ifikapo 2018 

Kutafuta fedha za kutunga sheria DWE/DED/DW
ST 

    
 

                

Kutunga sheria za kuhifadhi na kutunza 
mazingira ya vyamzo vya maji 

DWE/DED/DW
ST 

   
 
 

                 

LENGO 10 Kuimarisha  Usalama  na Usafi wa maji ifikapo 2018    
 

Kuchukua sampuli za maji 3720 kwa ajili 
ya kutafiti hali ya maji ya Kifizikia, 
Kikemikali na Kibaolojia 

DWE/DED/DW
ST 

/BWO 

                    

LENGO 11 Kuajiri watumishi 8 wapya na kutoa mafunzo kwa watumishi 9  ifikapo 2018  
Kutafuta fedha za kutoa mafunzo DWE/DED/DH

RO 
       

 
             

Kutoa mafunzo ya ajira mpya kwa 
watumishi 9 

DWE/DED/DH
RO/ 

      
 

              

LENGO 12 Kuanzisha Mamlaka ya maji ya wilaya ifikapo 2018  

Kutafuta fedha za kuanzisha Mamlaka ya 
Maji Tandahimba 

DWE/DED/DH
RO 

          
 
 

          

Kuanzisha Mamlaka ya maji Tandahimba DWE/DED/DW
ST 

                    

LENGO 13 Kukamilisha ujenzi wa ofisi ya maji, ujenzi wa karakana, ununuzi wa vifaa vya ofisi na vitendea kazi 
ifikapi  2018. 
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Kutafuta fedha za kukamilisha ofisi, 
kujenga karakana na kununua vifaa  vya 
ofisi na vitendea kazi  

DWE/DED/PO/ 
WAZABUNI 

                    

LENGO 14 Kuendeleza mapambano dhidi ya rushwa ifikapo 2018   

Kutoa elimu kuhusu athari za rushwa 
kijamii na kiuchumi  

DWE/DED/DH
RO/PCCB 

      
 

              

LENGO 15 Kuendeleza mapambano ya ukimwi na virusi dhidi ya maambukizi mapya 

Kutoa elimu na mafunzo jinsi ya 
kupambana na maambukizi mapya ya 
VVU/UKIMWI 

DWE/DED/DM
O/ 

DHO/DHRO 
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LENGO MAHSUSI, VIASHIRIA, CHANZO CHA UHAKIKI NA DHA NA 

ENEO LA HUDUMA: SEKTA YA MAJI  

LENGO KUU: Kuboresha huduma ya maji vijijini kwa kujenga miundo mbinu mipya, kukarabati ile ya zamani na kujenga uwezo wa jamii 
kusimamia na kuendesha miradi ya maji kwa kutumia vyombo vyao vya kisheria. 
 

Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA X 1,000,000 TSHS 
2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 

CHA PESA 
LENGO 1 Kuongeza jumuiya za watumia maji kutoka 12 hadi 62 ifikapo 2018   

Kuunda jumuiya za 
watumia maji 50  

3,465,000 3,465,000 3,465,000 3,465,000 3,465,000 17,325,000 TDC, DP, 
MOW 

        

LENGO 2 Kujenga uwezo wa jumuiya za watumia maji juu ya umiliki na usimamizi wa miradi 
ya maji 50 ifikapo 2018 

  

Kutoa mafunzo ya 
uendeshaji wa jumuiya 
za watumia maji 50 

 4,331,250 4,331,250 4,331,250 4,331,250 17,325,000 TDC, DP, 
MOW 

LENGO 3 Kukarabati miradi ya maji 11 ifikapo 2018   

Kukarabati miradi 11 na 
kukabidhi kwa Jamii 

916,666,667 916,666,667 916,666,667   2,750,000,000 TDC, DP, 
MOW 

LENGO 4 Kutafuta vyanzo vya maji kwa ajili ya vijiji vyote ambavyo havijapata maji ifikapo 2018     

Kutangaza na kupata 
wakandarasi 

6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 30,000,000 TDC, DP, 
MOW 

Kutoa elimu kwa jamii 
za vijiji 50 
vitakavyojengewa 
miradi ya maji 

5,400,000 5,400,000 5,400,000 5,400,000 5,400,000 27,000,000 TDC, DP, 
MOW 

Kujenga na kukamilisha 
vyanzo vya maji 

390,000,000 390,000,000 390,000,000 390,000,000 390,000,000 1,950,000,000 TDC, DP, 
MOW 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA X 1,000,000 TSHS 
2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 

CHA PESA 
LENGO 5 Kupanua njia ya bomba kwenda vijiji 2 ifikapo 2018          

Kutangaza kupata 
mzabuni, kujenga mradi 
na kukabidhi 

300,000,000 300,000,000    600.000,000 TDC, DP, 
MOW 

LENGO 6 Kuongeza idadi ya visima ndoo vinavyofanya kazi kutoka 12 hadi 27 ifikapo 2018   

Kutangaza kupata 
wakandarasi, Kujenga 
na kukabidhi miradi ya  
maji 

 5,000,000 5,000,000 5,000,000  15,000,000 TDC, DP, 
MOW 

LENGO 7 Kujenga miradi mipya 22 ya maji ifikapo 2018   

Kufanya tathmini na 
usanifu (Mshauri)  
Kutangaza na kupata 
wazabuni wa kujenga na 
kujenga miradi 

1,860,000,000 1,860,000,000 1,860,000,000 1,860,000,000 1,860,000,000 9,300,000,000 TDC, DP, 
MOW 

LENGO 8   Kutunza vyanzo na miradi ya maji  katika vijiji 5 5  ifikapo 2018 
 

  

Kufuatilia utendaji wao 
kamati za maji na 
kufanya 1tathmini  

1,440,000 1,440,000 1,440,000 1,440,000 1,440,000 7,200,000 TDC, DP, 
MOW 

Kuanzisha mfuko wa 
maji wlaya 

  3,450,000 3,450,000  6.900,000 TDC, DP, 
MOW 

LENGO 9 Kuanzisha sheria ndogo ya vijiji ya kuhifadhi na kutunza mazingira ya vyanzo vya 
maji katika vijiji 50 ifikapo 2018  

  

Kutunga sheria za 
kulinda na kutunza 
vyanzo vya maji 

 2,990,000 2,990,000   5,990,000 TDC, DP, 
MOW 

LENGO 10 Kuimarisha  Usalama  na Usafi wa maji ifikapo 2018    
 

  

Kuchukua sampuli za 16,400,000 16,400,000 16,400,000 16,400,000 16,400,000 82,000,000 TDC, DP, 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA X 1,000,000 TSHS 
2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 

CHA PESA 
maji 3720 kwa ajili ya 
kutafiti hali ya maji ya 
Kifizikia, Kikemikali, 
na Kibaolojia 

MOW 

LENGO 11 Kuajiri watumishi 8 wapya na kutoa mafunzo kwa watumishi 9  ifikapo 2018   

Kuwaendeleza 
kitaaluma watumishi 

1,440,000 1,440,000 1,440,000 1,440,000 1,440,000 72,000,000 TDC, DP, 
MOW 

LENGO 12 Kukamilisha ujenzi wa ofisi ya maji, ujenzi wa karakana, ununuzi wa vifaa vya ofisi 
na vitendea kazi ifikapi  2018. 

  

Kununua vifaa/vitendea 
kazi vya ofisi 

41,536,000 41,536,000 41,536,000 41,536,000 41,536,000 207,680,000 
 

TDC, DP, 
MOW 

LENGO 13 Kuanzisha Mamlaka ya maji ya wilaya ifikapo 2018   

Kuanzisha mamlaka ya 
maji Tandahimba 

29,956,000 29,956,000 29,956,000 29,956,000 29,956,000 149,780,000 
 

TDC, DP, 
MOW 

JUMLA  
 

4,506,676,767 4,507,908,892 3,288,079,917 2,368,418,250 2,359,968,250 15,238,200,000  
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LENGO MAHSUSI, VIASHIRIA, CHANZO CHA UHAKIKI NA DHA NA 
 
IDARA YA KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA 
ENEO LA HUDUMA: KILIMO  
LENGO KUU: Kuhakikisha upatikanaji wa chakula  kuanzia ngazi ya kaya na kuboresha kiwango cha lishe na maisha ya jamii nzima ya 
Tandahimba 
 
NA ENEO LA 

MATOKEO 
        LENGO MAHSUSI VIASHIRIA CHANJO CHA UHAKIKI DHANA 

1 Huduma za 
ugani 
 
 
 
 
 

Kuongezeka kwa idadi ya 
wakulima wanaopata mafunzo 
ya kilimo bora  kutoka 
wakulima 106,000 mwaka 2013 

Idadi ya wakulima  
waliopata mafunzo  
kupitia mashamba darasa  

Taarifa za mwezi, robo na 
mwaka kutoka ngazi ya vijiji na 
kata  
Taarifa ya Halmsahauri 

Mahudhurio hafifu ya 
wakulima katika maeneo 
ya mafunzo 
Upatikani wa fedha  

Kusogeza  elimu ya maarifa 
kwa wakulima  kutoka 3 hadi 7 
ifikapo mwaka 2018 

Idadi ya vituo vya 
maarifa  

Kutembelea vituo  
Taarifa za  utekelezaji na kuptia  
LGMD2 

Serikali kukosa pesa za 
kujengea vituo vya 
maarifa ya jamii 2 Kuongeza 

thamani ya 
mazao  

  Kuongezeka kwa thamani ya 
mazao kwa   25% ifikapo  2018 
 

Idadi ya vikundi vya 
usindikaji mazao 
korosho, muhogo na 
mbegu za mafuta 

Taarifa za mwezi, robo na 
mwaka kutoka ngazi ya vijiji na 
kata  

Kukosa fedha za 
kununulia vitendea kazi 

3 
 
 
 
 

Uhifadhi wa  
mazao /mavuno 

Kupunguza uharibifu  mazao 
baada ya kuvunwa kutoka 40% 
hadi 10% ifikapo mwaka 2018 

Idadi ya maghala ya 
kuhifadhia nafaka 
 
 

Taarifa za mwezi, robo na 
mwaka kutoka ngazi ya vijiji na 
kata  
Taarifa za za wilaya kupitia 
LGMD2  

Kukosa pesa za 
kuendeshea mafunzo 

4 Utunzaji  maji 
na udongo ( Soil 
and water 
conservation)  

 Kuboresha  uhifadhi wa maji 
na udongo katika vijiji  50  
ifikapo mwaka 2018  

Kuongezeka kwa  
maeneo/vijiji 
yaliyohifadhiwa  kwa 
maji na udongo 

Idadi ya  vijiji  vinavyotekeleza 
miradi 

Utayari wa wanchi  

5  Zana bora za  
kilimo 

Kuongeza matumizi ya  zana 
bora za   kilimo kutoka  5%  
hadi 30%  ifikapo mwaka 2018 

Kiasi cha ongezeko Taarifa za utekelezaji  Uwezo kwa wakulima,  
Upatikanaji wa mikopo 
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NA ENEO LA 
MATOKEO 

        LENGO MAHSUSI VIASHIRIA CHANJO CHA UHAKIKI DHANA 

6 Mbegu bora Kuongeza matumizi ya mbegu 
bora kutoka 10%  hadi 50% 
mwaka 2018 

Kiasi  cha ongezeko Taarifa za Halmashauri kupita 
LGMD2 

Utayari wa wakulima 
kuzalisha mbegu 

7 Hali ya lishe  Kuongeza matumizi ya lishe 
bora kutoka  20% hadi 40% 
ifikapo 2018 

Kiasi  cha ongezeko Kuwepo kwa afisa kilimo lishe Serikali kukosa pesa ya 
kuajiri 

 Afisa kilimo lishe 
kuajiriwa  

Taarifa za hali ya lishe Serikali kukosa pesa za 
kuendesha mafunzo 

8 Maendeleo ya 
Umwagiliaji 

Kuongeza  eneo la umwagiliji 
toka ekari 506  hadi 2500 
ifikapo 2018 
 
 

Ongezeko luzalishaji wa 
mpunga katika mabonde 
ya Litehu, Lipalwe na 
Ng’apa. 
 

Taarifa za uzalishaji kupitia 
LGMD2 

Utayari wa wakulima 
katika kuchangia miradi, 
uongozi wa kamati za 
miradi kuwa imara 
 9 Mazao  ya 

biashara  
Kuongezeka kwa uzalishaji wa 
zao  la  ufuta kutoka tani 256 
hadi tani 457 mwaka 2018 

Kuongezeka kwa eneo 
linalolimwa zao la ufuta  

Taarifa za mwezi, robo, mwaka 
kuptia LGMD2 

Utayari wa wakulima 
kulima zaom la ufuta 

Kuongezeka kwa uzalishaji wa 
zao la korosho kutoka tani 
34,000  hadi tani 55,000 mwaka 
2018 
 

Kiasi cha tani 
zilizozalishwa 

Taarifa ya mwaka  Mabadiliko ya hali ya 
hewa kutokana na 
mabadiliko ya tabia nchi 

Kuongeza mazao ya mbeguza 
mafuta - Alizeti 
Ifikapo 2018 
 

Uwepo wa mazao mapya 
ya biashara 

Taarifa za uzalisahaji kuptia 
LGMD2 

utayari wa wakulia 

10 Mazao ya 
chakula 

Kuongezeka kwa uzalishaji wa 
muhogo kutoka tani 105 hadi 
160,000 ifikapo 2018 

Kiasi cha tani 
zilizozalishwa 

Taarifa za mwaka kupitia 
LGMD2 

kuongezeka kwa 
magonjwa  ya mihogo 

Kuongezeka kwa 
Uzalishaji wa karanga kutoka 
tani 3,129 hadi tani 6500  
ifikapo 2018 
 

Eneo linalolimwa, 
Uzalishaji wa karanga, 

Taarifa za mwezi, robo, mwaka 
kuptia LGMD2 

Utayari wa wakulima  
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NA ENEO LA 
MATOKEO 

        LENGO MAHSUSI VIASHIRIA CHANJO CHA UHAKIKI DHANA 

11 Mazingira ya 
kazi 

Kuboresha na kuimarisha 
mazingira ya kufanyia kazi 

Idadi ya nyumba za 
maafisa ugani katika 
ngazi ya kata  

Taarifa za mwezi, robo, mwaka 
kuptia LGMD2 

Uwezo wa serikali 
kujenga nyumba za 
watumishi 
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LENGO MAHSUSI, VIASHIRIA, CHANZO CHA UHAKIKI NA DHA NA 

B: ENEO LA HUDUMA : MAENDELEO YA USHIRIKA  

1.0 LENGO KUU : Kuhakikisha kwamba makundi ya watu maskini katika jamii yanakuwa na chombo cha kuaminika cha kuwawezesha kufikia 
malengo yao ya kiuchumi na kijamii. 

1 
 
 
 
 
 
 

Vyama vya kuweka na 
kukopa (SACCOS) 

 Kuongezeka kwa SACCOS 
kutoka 5 mwaka 2013 hadi 20 
mwaka 2018 
 

Idadi ya SACCOS Rejista ya SACCOS Utayari wa 
wanachama 

Kuimarisha vyama vya kuweka 
na kukopa 

Kuongezesha kwa 
wanachama  

Rejista ya wanachama   Kukosekana kwa  
fedha za kutolea 
elimu ya ushirika 

 Kujenga uwezo Kuimarisha vyama vya ushirika Idadi ya wanachama  
waliopata mafunzo  

Taarifa za ushirika Kukosekana kwa  
fedha za kutolea 
elimu ya ukimwi 
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LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: KILIMO 

Lengo Kuu: : Kuhakikisha upatikanaji wa chakula  kuanzia ngazi ya kaya na kuboresha kiwango cha lishe na maisha ya jamii nzima ya 
Tandahimba 

Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Lengo 1 Kuongezeka kwa idadi ya wakulima wanaopata huduma za ugani kutoka wakulima 
106,000 mwaka hadi 176,000  ifikapo mwaka 2018 

Mkakati: 1  kufufua na kuanzisha mashamba 
darasa.  

DED/DAICO/DIDF/AGHA 
KHAN FOUNDATION 

                    

Mkakati:  2kuajiri watumishi 10 kila mwaka  TAMISEMI/DED/DHRO/DAICO                     

Lengo 2 Kusogeza  elimu ya maarifa kwa wakulima  kutoka 3 hadi  8 ifikapo mwaka 2018 

Mkakati:  1 kujenga kituo 1 cha maarifa kwa 
wakulima kila mwaka 

DED/DAICO/DE                     

Lengo 3 Kupunguza uharibifu  mazao baada ya kuvunwa kutoka 40% hadi 10% ifikapo mwaka 
2018 

Mkakati 1:  kutoa  elimu ya uhifadhi wa mazao 
baada ya mavuno. 

DAICO/NARI                     

Mkakati: 2 kuhamasisha sekta binasi kufungua 
maduka ya pembejeo 

DAICO/DTO                     

Mkakati 3: Kutolewa kwa elimu juu ya ujenzi 
maghala rahisi ya kutunzia nafaka.  
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Lengo 4  Kuongeza thamani ya mazao kwa   25% ifikapo  2018 

Mkakati :1 kufundisha vikudi 30  namna ya 
usindikaji wa zao la muhogo  

DED/DAICO/OWECO                     

Mkakati:2 .Kujengea uwezo wa namna ya 
usindikaji wa korosho vikundi 30 

DED/DAICO/ OWECO                     

Mkakati:3 . Kujenga viwanda 3 vya kubangua 
korosho vya kati (medium scale factories) ifikapo 
mwaka 2017 

AMCOSS/Benki (TIB)                     

Mkakati:4 .Kuwajengea uwezo vikundi 5 vya 
usindikaji wa zao la ufuta ili kutengeneza mafuta. 

DED/DAICO/ MIVARF                     

Mkakati:5 .Kuvijengea vikundi 2  vya Lipalwe 
na Mchichira/Ng’apa uwezo wa usindikaji wa 
zao la mpunga 

DED/DAICO/SIDO                     

Mkakati : 6. Kujengea uwezo vikundi 5 katika 
usindikaji wa alizeti ili kutengeneza mafuta 

DED/DAICO/SIDO                     

 Mkakati :7 kuongezausindikaji wa mazao 
kupitia vikundi kutoka vikundi 12 vya sasa 
hadi vikundi  37 vikundi 5 kila mwaka 

                     

Lengo:7. Kuboresha  uhifadhi wa maji na udongo katika vijiji  50  ifikapo mwaka 2018 

Mkakati:1 . Kutoa elimu juu ya uhifadhi wa 
vyanzo vya maji 

DED/DWE/DEMO/NGOs 

(MEPPO/TANGONET) 
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

MKAKATI: 2 Kutoa elimu sehemu hatarishi za 
uharibifu wa udongo vjiji vya  kando ya gema la 
Makonde ( makonde Escarpment) 

DED/DWE/DAICO,DNREO,/NG
Os/MEPPO/TANGONET  

                    

Lengo 8 DED/DAICO/TAMISEMI Kuongeza matumizi ya  zana bora za   kilimo kutoka  5%  hadi 
30%  ifikapo mwaka 2018 

Mkakati : kudhamini mikopo ya matrekta 
makubwa kwa wakulima 20  

DED/DAICO/SUMA JKT, 
WAKULIMA 

                    

Lengo: 9 Kuongezeka kwa matumizi ya mbegu bora kutoka 10%  hadi  50% ifikapo mwaka 2018 

Mkakati 1 .Kununua mbegu za msingi za 
mahindi,karanga na mpunga kwa  kuzalishia 
mbegu za daraja la kuazimia. (QDS) 

DED/DAICO                     

Lengo :10 DED/DNO/DHO/DPLO Kuongeza uelewa wa lishe katika kaya500 ifikapo 2018                 

Mkakati 1.Kuajiri afisa kilimo lishe ili 
kuboresha afya za watumiaji wa vyakula. 

DED/DAICO/DHRO/BWANA 
AFYA 

                    

Mkakati:  2 Kufanya vikao vya tathmini ya hali 
ya lishe wilayani  

                     

Lengo 11  Kuongeza  eneo la Umwagiliji toka ekari 506  hadi 2500 ifikapo 
2018 

Mkakati 1.  Kuibua miradi ya umwagiliaji vijiji  
vya kata za Michenjele,Mkorea, 
Maundo,Mchichira na Litehu. 

DED/DAICO/DWE                     
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Mkakati 2. Kuelimisha jamii na kamati za 
miradi   juu ya kuchangia na utunzaji wa miradi 
ya umwagiliaji   

DED/DAICO/DWE                     

Mkakati 3  kufundisha jamii katika maeneo ya 
miradi ya Ng’apa, Lipalwe na Litehu juu ya 
kilimo cha majaruba  

DED/DAICO/AGHA KHAN 
FOUNDATION 

                    

Mkakati 4          Kuendeleza ujenzi  wa  
miundombinu ya umwagiliaji katika vjiji 10 
mwaka 2018.  

DED/DWE/ZITSU/DIDF/DAICO                     

Lengo 12 Kuongezeka kwa uzalishaji wa zao  la  ufuta kutoka tani 256  hadi tani 457 ifikapo 
mwaka 2018 

Mkakati 1. Kufanya kampeni kabambe   juu 
ya ulimaji wa zao la ufuta kwa wakulima. 

DED/DAICO                     

Lengo 13. Kuongezeka kwa uzalishaji wa zao la korosho kutoka tani 34,000  hadi tani 80,000  
ifkapo mwaka 2018 

Mkakati 2. Kufanya kampeni kabambe   juu 
ya uzalishaji  wa zao la korosho kwa wakulima 

DED/DAICO                     

Mkakati 3. Uboreshaji wa mashamba ya 
mikorosho kwa kupanda mbegu bora. 

DED/DAICO/Wakulima                     

Mkakati: 4. Mafunzo juu  matumizi ya madawa 
ya korosho kwa maafisa ugani/wakulima  

DED/DAICO 
/NARI/WAEOs/VAEOs 

                    

Mkakati 5: kuwezesha mchakato wa usambazaji 
pembejeo kwa kutumia mawakala 

DC/DED/DAICO/WAKFU                     
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Mkakati: 6 kujenga uwezo wa vikundi vya 
kuzalisha miche bora ya mikorosho /kutoa 
vitwendea kazi 

VIKUNDI VYA KUZALISHA 
MICHE/ DAICO/MEPPO 

                    

Lengo 14 Kuongezeka kwa uzalishaji wa muhogo kutoka tani 105 hadi 160,000 ifikapo  ifikapo 2018 

Mkakati  : Kusambaza mbegu mbora za mihogo 
toka kituo cha utafiti Naliendele 

NARI/DAICO                     

Lengo 15 Kuongezeka kwa uzalishaji wa karanga kutoka tani 3,129 mwaka 2013 hadi tani 6500 ifikapo 
2018 Mkakati:  kuzalisha mbegu bora za karanga 

kutuia daraja la kuazimiwa (QDS) kutumia 
vikundi 

DED/DAICO/Vikundi/                     

Lengo 16 Kuongezeka kwa uzalishaji wa zao la alizeti 

Mkakati 1  Kujenga uwezo kwa vikundi vya 
kuzalisha alizeti 

DED/DAICO                     

Lengo 17 Kuboresha na kuimarisha  mazingira ya kazi  

Mkakati: 1 kujenga nyumba za maafisa ugani  DED/DE/DAICO                     

Mkakati:2 Kumalizia /kukarabati ofisi ya 
DAICO 

                     

Mkakati: 3  Kujenga shedi ya kutunzia  zana za 
kilimo 

                     

Mkakati 4 Kununua vinakilishi, printer, 
photocoy 
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Mkakati  5 : kuchimba  kisima cha  kutunzia 
maji eneo la ofisi ya DAICO 

                     

Mkakati 6: kununua pikipiki  47 ifikapo 2018  
 

                    

Mkakati  kuweka mazingira  kwa maafisa ugani 
kujiendeleza 

DED/DHRO/DAICO                     

Lengo 18 Kuongezeka kwa SACCOS kutoka 5 mwaka 2013 hadi 20 mwaka 2018 
Mkakati 1 kujenga uelewa juu ya  umuhimu 
wa SACCOS 

 DED/OWECO/DCO                     

Mkakati 2 Kuongeza idadi ya wanachama 240  
hadi 12000 mwaka 2018 

DED/OWECO/DCO                     

Mkakati Kufundisha wanachama na 
wasiowanachama faida za ushirika. 

                     

Lengo 19 Kuimarisha vyama vya ushirika 

Mkakati1: kufanya ukaguzi wa vyama vya 
kuweka na kukopa  

DED/DAICO/DEMO/NGOs                     

Mkakati2: Kuelimisha wanachama juu ya sheria 
za ushirika 

DED/DEMO/NGOs                     

Mkakati3: kufanya uchaguzi kwa kufuata sheria DED/DCO                     

Mkakati 4: Kuajiri afisa ushirika 2 ifikapo 
2018 

DED/DHRO                     
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI  

ENEO LA HUDUMA: KILIMO 

Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 
2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 

CHA 
PESA 

Lengo 1 Kuongezeka kwa idadi ya wakulima wanaopata huduma za ugani kutoka wakulima 106,000 
mwaka hadi 176,000  ifikapo mwaka 2018 

 

Mkakati 1:  kufufua na kuanzisha 
mashamba darasa.  

 6,000,000.00 8,000,000.00 8,000,000.00 8,000,000.00 8,000,000.00 TDC, 
CG,WAKFU 

Mkakati 2: kuajiri watumishi wa 
ugani 10 kila mwaka kwa miaka 5 

 �  �  �  
 

�   DED/DHRO
/DAICO 

Mkakakti 3: kujenga kituo 1 cha 
maarifa kwa wakulima kila mwaka 

 35,000,000 35,000,000 35,000,000 35,000,000 35,000,000 TDC, 

Lengo 2 Kupunguza uharibifu  mazao baada ya kuvunwa kutoka 40% hadi 10% ifikapo mwaka 2018 
Mkakati 1: 
Kutoa  elimu ya uhifadhi wa mazao 
baada ya mavuno 

 2,000,000 2,000,000 2,000,000  6,000,000.00 DED/DAIC
O 

Mkakati2 Kuhamasisha sekta binasi 
kufungua maduka ya pembejeo 

 500,000.00 500,000.00 500,000.00 500,000.00 20,000,000.00 DED/DAIC
O 

Mkakati 3  Kutolewa kwa elimu juu 
ya ujenzi maghala rahisi ya kutunzia 
nafaka.  

 500,000.00 500,000.00 500,000.00 500,000.00 20,000,000.00 DED/DAIC
O 

Lengo 3 Kuongeza thamani ya mazao kwa   25% ifikapo  2018 
Mkakati 1  kufundisha vikudi 30  
namna ya usindikaji wa zao la 
muhogo 

 1,200,000 1,200,000 1,200,000 1,200,000 4,800,000.00 DED/DAIC
O/MIVARF 

Mkakati 2 : Kujengea uwezo wa 
namna ya usindikaji wa korosho 
vikundi 30 

 800,000.00 800,000.00 800,000.00 800,000.00 3200,000.00 DED/DAIC
O/MIVARF 

Mkakati 3: Kujenga viwanda 3 vya 
kubangua korosho vya kati (medium 
scale factories) ifikapo mwaka 2017 

 1,500,000,000.0
0 

   1,500,000,000.0
0 

DED/MIVA
RF/ 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 
2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 

CHA 
PESA 

Mkakati 4: 
Kuwajengea uwezo vikundi 5 vya 
usindikaji wa zao la ufuta ili 
kutengeneza mafuta 

 5,000,000,00.00 5,000,000,00.00 5,000,000,00.0
0 

5,000,000,00.00 20,000,000.00 DED/NARI/
DAICO/SID

O 

Mkakati 5:  Kuvijengea vikundi 2  
vya Lipalwe na Mchichira/Ng’apa 
uwezo wa usindikaji wa zao la 
mpunga  

 5,000,000,00.00 5,000,000,00.00 5,000,000,00.0
0 

 15,000,000.00 DED/DAICI
O/AGHA/C

AN 
FOUNDATI

ON/ 
Mkakati 6: 
Kujengea uwezo vikundi 5 katika 
usindikaji wa alizeti ili kutengeneza 
mafuta 

 500,000.00 500,000.00 500,000.00 500,000.00 2,000,000.00 DED/DAIC
O 

Mkakati 7:  kuongezausindikaji wa 
mazao kupitia vikundi kutoka 
vikundi 12 vya sasa hadi vikundi  
37 vikundi 5 kila mwaka 
 

 1,200,000.00 1,200,000.00 1200,000.00 1200,000.00 4,800,000.00 DED/DAIC
O 

Lengo 4 Kuboresha  uhifadhi wa maji na udongo katika vijiji  50  ifikapo mwaka 2018  
Mkakati  1 
1 Kutoa elimu juu ya uhifadhi wa 
vyanzo vya maji 

  600,000.00 600,000.00 600,000.00 1800,000.00 DED/DAIC
O 

Mkakakti 2 : Kutoa elimu sehemu 
hatarishi za uharibifu wa udongo vjiji 
vya  kando ya gema la Makonde ( 
makonde Escarpment 
 

  500,000.00 500,000.00 500,000.00 1,500,000.00 DED/DAIC
O 

Mkakati 3:  Kuongeza matumizi 
ya  zana bora za   kilimo kutoka  
5%  hadi 30% ifikapo  ifikapo 
mwaka 2018 

1 kudhamini mikopo ya matrekta makubwa kwa wakulima 20 
 

 

 

Lengo 5 Kuongezeka kwa matumizi ya mbegu bora kutoka 10%  hadi  50% ifikapo mwaka 2018 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 
2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 

CHA 
PESA 

Mkakati 1 1Kununua mbegu za 
msingi za mahindi,karanga na 
mpunga kwa  kuzalishia mbegu za 
daraja la kuazimia. (QDS) 

 5,000,000.00  5,000,000.00  10,000,000.00 DED/DAIC
O 

Lengo 6 Kuongeza uelewa wa lishe katika kaya500 ifikapo 2018  

Mkakati 1 :.Kuajiri afisa kilimo lishe 
ili kuboresha afya za watumiaji wa 
vyakula. 

 �  �  �  �   DED/DHRO
/DAICO 

Mkakati :2  Kufanya vikao vya 
tathmini ya hali ya lishe wilayani 

 1,200,000.00 1,200,000.00 1,200,000.00  3,600,000.00 DED/DAIC
O 

Lengo 7 Kuongeza  eneo la Umwagiliji toka ekari 506  hadi 2500 ifikapo 2018 
 

 

Mkakati 1: kufundisha jamii katika 
maeneo ya miradi ya Ng’apa, Lipalwe 
na Litehu juu ya kilimo cha majaruba 
 

 2,500,000.00 2,500,000.00 2,500,000.00 2,500,000.00 10,000,000.00 DED/DIDF/
ZITSU 

Mkakati 2:  Kuendeleza ujenzi  
wa  miundombinu ya umwagiliaji 
katika vjiji 10 mwaka 2018 
 

  1,200.000.000.0
0 

 1,200.000.000.0
0 

2,400,000,000.0
0 

DED/DIDF 

Lengo 8 Kuongezeka kwa uzalishaji wa zao  la  ufuta kutoka tani 256  hadi tani 457 ifikapo mwaka 2018 
 

Mkakati 1 
Kufanya kampeni kabambe   juu ya 
ulimaji wa zao la ufuta kwa 
wakulima. 

 5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 20,000,000.00 DED/DAIC
O 

Mkakati 2 : 
 Kuwezesha wakulima kupata 
mbegu za ufuta 

 5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 20,000,000.00 DED/DAIC
O 

Lengo 9 Ongezeko la zao la korosho kutoka tani 34,000 hadi 55,000 ifikapo 2018 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 
2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 

CHA 
PESA 

Mkakati 1  Kufanya kampeni 
kabambe   juu ya uzalishaji  wa zao la 
korosho kwa wakulima 
 

 25,000,000.00 25,000,000.00 25,000,000.0
0 

25,000,000.00 100,000,000.00 DED/DAIC
O 

 Mkakati 2:  Uboreshaji wa 
mashamba ya mikorosho kwa 
kupanda mbegu bora. 

 2,000,000.00 2,000,000.00 2,000,000.00 2,000,000.00 8,000,000.00 DED/DAIC
O 

M kakati 3: 
Mafunzo juu  matumizi ya madawa ya 
korosho kwa maafisa ugani/wakulima 

 5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 20,000,000.00 DED/DAIC
O 

Mkakati 4: kuwezesha mchakato 
wa usambazaji pembejeo kwa 
kutumia mawakala 

 5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 20,000,000.00 DED/DAIC
O 

Mkakati 5: Kujenga uwezo wa 
vikundi vya kuzalisha miche bora ya 
mikorosho /kutoa vitendea kazi 

 10,000,000.00 10,000,000.00 10,000,000.0
0 

10,000,000.00 40,000,000.00 DED/DAIC
O 

Lengo 10 Kuongezeka kwa uzalishaji wa muhogo kutoka tani 105 hadi 160,000 ifikapo  ifikapo 2018 
  

 

Mkakati 1:  Kusambaza mbegu 
mbora za mihogo toka kituo cha 
utafiti Naliendele 

 2,000,000.00 2,000,000.00 2,000,000.00 2,000,000.00 8,000,000.00 /DED/WAK
FU/DAICO 

Mkakati 2  kuzalisha mbegu bora za 
karanga kutuia daraja la kuazimiwa 
(QDS) kutumia vikundi 

 2,000,000.00 2,000,000.00 2,000,000.00 2,000,000.00 8,000,000.00 DED/DAIC
O 

 
Lengo 11 

 
Kuongezeka kwa uzalishaji wa zao la alizeti 

 Mkakati 1 Kuwezesha wakulima 
kulima alizeti 

 0 5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 15,000,000.00 DED/DAIC
O 

 
Lengo 12 

Kuboresha na kuimarisha  mazingira ya kazi  

Mkakati 1:  kujenga nyumba za 
maafisa ugani 

  30,000,000.00 30,000,000.0
0 

30,000,000.00 90,000,000.00 DED/DAIC
O 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 
2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 

CHA 
PESA 

Mkakati 2 : Kumalizia /kukarabati 
ofisi ya DAICO 

 20,000,000.00    20,000,000.00 DED/DAIC
O 

Mkakati 3:   Kujenga shedi ya 
kutunzia  zana za kilimo ofisi ya 
DAICO 

 25,000,000.00    25,000,000.00 DED/DAIC
O 

Mkakati 4:   Kununua vinakilishi, 
printer, photocoy 
 

  10,000,000.00   10,000,000.00 DED/DAIC
O 

Mkakati 5: kuchimba  kisima cha  
kutunzia maji eneo la ofisi ya DAICO 

 15,000,000.00    15,000,000.00 DED/DAIC
O 

LENGO 13 Kuongezeka kwa SACCOS kutoka 5 mwaka 2013 hadi 20 mwaka 2018  
Mkakati 1 Kuongeza idadi ya 
wanachama 240  hadi 12000 
mwaka 2018 

 2,000,000.00 2,000,000.00 2,000,000.00 2,000,000.00 8,000,000.00 DED/DCO 

MKAKATI 2 
Kutoa elimu ya ushirika ili 
kuongeza idadi ya wanachama 240  
hadi 12000 mwaka 2018 

 800,000.00 800,000.00 800,000.00 800,000.00 3,200,000.00 DED 

Lengo 14 Kuimarisha vyama vya ushirika DED/ 

Mkakati:1 kufanya ukaguzi wa vyama 
vya kuweka na kukopa  

 2,500,000.00 2,500,000.00 3,000,000.00 3,000,000.00 10,000,000.00 DED 

Mkakati2: Kuelimisha wanachama 
juu ya sheria za ushirika 

 3,000,000.00 3,000,000.00 4,000,000.00 4,000,000.00 14,000,000.00 DED 

Mkakati 3: kufanya uchaguzi kwa 
kufuata sheria 

 3,000,000.00 3,000,000.00 4,000,000.00 4,000,000.00 14,000,000.00 DED 

JUMLA  14,305,856,000 14,305,856,000 14,305,856,00
0 

14,305,856,000 71,529,280,000  
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ENEO LA HUDUMA:   MIFUGO  

Lengo Kuu: Kuwa na ufugaji wa kisasa wenye mifugo bora yenye uzalishaji mzuri, inayofugwa kibiashara na yenye kuboresha lishe na 

                     kuinua kipato cha mfugaji/jamii ifikapo 2018 

Na Eneo la 
Matokeo  

Lengo Mahususi  
 Viashiria vya Utekelezaji  Chanzo cha Uhakiki  Dhana  

1 Uzalishaji 
wa mifugo 

Kuongezeka kwa  uzito wa ng’ombe kutoka kilo 
250 hadi 350 ifikapo mwaka 2016 

Idadi ya kilo za nyama 
 

Taarifa ya utekelezaji � Upatikanaji wa fedha 
� Utayari wa jamii  
� Milipuko ya magonjwa  

Kuongezeka kwa  uzalishaji wa maziwa kwa 
ng’ombe kwa mwaka  kutoka lita 400  hadi 2000  
ifikapo mwaka 2018 

Idadi ya lita za maziwa 
yalio zllishwa 
 

� Taarifa ya utekelezaji 
Kufuatilia kwa 
wafugaji 

� Utayari wa jamii  
� Upatikanaji wa fedha 
� Milipuko ya magonjwa 

Kuongezeka kwa  uzalishaji wa mayai ya kuku 
kutoka 60 hadi 300 kwa mwaka ifikapo 2016 

Idadi ya mayai, 
yaliyozalishwashwa 
 

� Taarifa ya utekelezaji 
kupitia LGMD2 

� Kufuatilia kwa 
wafugaji 

 

� Utayari wa jamii  
� Upatikanaji wa fedha 
� Milipuko ya magonjwa 

Kuongezeka kwa mbuzi walioboreshwa kutoka 
217 – 3800 ifikapo 2018 

Idadi ya mbuzi bora 
 

� Taarifa kupitia 
LGMDG2 

� Kuvitembelea 
vikundi 

� Upatikanaji  wa fedha 
� Milipuko ya magonjwa 

 Kuongezeka kwa ng’ombe wa maziwa kutoka 
319 – 3600 ifikapo 2018 
 

Idadi ya ng’ombe wa 
maziwa 

� Taarifa za wataalam 
� Kufuatilia kwa 

wafugaji 
� Taarifa kupitia 

LGMD2 

� Utayari wa jamii 
kufuga 

� Ukame 
� Milipuko ya magonjwa 
� Uwepo wa fedha 

 
2 Nyama safi 

na salama 
Kuongeza upatikanaji wa  nyama safi na salama 
kutoka 20%  hadi 70% ifikapo 2017 

Idadi ya machinjio bora 
 
Idadi ya mabucha bora 
 

� Taarifa za wataalam 
wa mifugo 

� Taarifa ya utekelezaji 
kupitia LGMD2 

� Upatikanaji wa fedha 
(Wafadhili) 

� Utayari wa jamii 

3 Kujenga 
Uwezo 

Kuongezeka kwa idadi ya wataalam wa mifugo 
kutoka 14 hadi 36  ifikapo 2015 

Idadi ya wataalam wa 
Mifugo walioajiriwa 

� Taarifa ya wataalam 
� Taarifa kupitia 

LGMD2 

� Utayari wa wizara 
� Upatikanaji wa fedha  
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Na 
Eneo la 
Matokeo  

Lengo Mahususi  
 

Viashiria vya Utekelezaji  Chanzo cha Uhakiki  Dhana  

Kuwapatia wataalam 36 wa mifugo mafunzo 
rejea ifikapo 2017 

Idadi ya wataalam 
waliopata mafunzo 

� Vyeti vya kufuzu 
mafunzo 

� Taarifa za watumishi 
 

� Upatikanaji wa fedha 
 

Kuongezeka kwa wataalam wa mifugo wenye  
Diploma ya Mifugo kutoka  9 hadi 14 ifikapo 
2017 

Idadi ya wataalam wa 
mifugo wenye shahada 

� Taarifa ya idara 
� vyeti vya taaluma 

� Upatikanaji wa fedha 
� Uwezo wa wizara 

Kuongezeka kwa wataalam wa mifugo waliopata 
mafunzo ya uhamilishaji kutoka 2 hadi 14 ifikapo 
2016 

Idadi ya wataalam 
waliopata  
mafunzo 

� Taarifa ya Mifugo 
� Vyeti vya kufuzu 

mafunzo 

� Upatikanaji wa fedha 

Kuanzisha na kuimarisha vikundi 20 vya 
wafugaji vilivyopata mafunzo ya uhamilishaji na 
utambuzi wa ng’ombe walio kwenye joto  na 
muda wa kuwapandisha  ifikapo 2016 

Idadi ya vikundi vilivyopata 
mafunzo 

� Kuvitembelea 
vikundi 

� Taarifa ya utekelezaji 
kupitia LGMDG2 

 

� Upatikanaji wa fedha  
� Utayari wa wafugaji 

4 Huduma za 
ugani 

Kupunguza vifo vya mifugo kutokana na 
magonjwa kutoka 54% hadi 15% ifikapo 2018 

Idadi ya mifugo iliyopata 
kinga/tiba 
 

� Taarifa za wataalam 
wa mifugo 

� Taarifa kupitia 
LGMD2 

� Upatikanaji wa fedha 
� Utayari wa jamii 

5  Mazingira 
ya kazi 

Kuboresha mazingira ya kufanyia kazi kwa 
wataalam 37 wa Mifugo na Uvuvi ifikapo 2018 

Ofisi ya Mifugo na uvuvi 
Idadi ya nyumba za 
wataalam wa kata wa 
Mifugo 

� Taarifa ya DLFDO 
� Kuitembelea Ofisi 
 

� Upatikanaji wa fedha 

6 Vitendea 
kazi 

Kuongeza ufanisi wa kazi kwa wataalam 37 wa 
Idara ya Mifugo na Uvuvi ifikapo 2017 

Vifaa vya kufanyia kazi 
vilivyonunuliwa 

� Taarifa ya DLFDO 
 

� Upatikanaji wa fedha 

7 Miundo 
Mbinu 

Kukamilisha ujenzi wa kituo 1 (Kliniki) cha afya 
cha mifugo ifikapo 2014 

Idadi ya vituo vya afya ya 
mifugo vilivyojengwa 

� Kutembelea kituo 
kilichojengwa 

� Taarifa kupitia 
LGMD2 

� Upatikanaji wa fedha 

Kuongezeka kwa malambo ya maji kutoka 3 hadi  
5 ifikapo 2018 

Idadi ya malambo ya maji � Kutembelea malambo 
ya maji 

� Taarifa ya utekelezaji 

� Upatikanaji wa fedha 
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Na 
Eneo la 
Matokeo  

Lengo Mahususi  
 

Viashiria vya Utekelezaji  Chanzo cha Uhakiki  Dhana  

Kuongezeka kwa machijio kutoka 2 hadi 7 
ifikapo 2015 

Idadi ya machinjio � Taarifa za wataalam 
� LGMD2 

� Upatikanaji wa fedha 

8 HIV/ 
UKIMWI 

Kuendeleza mapanbano dhidi ya maambukizo 
mapya ya virus vya UKIMWI na UKIMWI 
kwenye makundi maalum 10 ifikapo 2018 

Idadi ya vikundi  
 
Kupungua kwa 
maambukiza ya 
HIV/UKIMWI 

� Taarifa za vikundi 
� Taarifa kupitia 

LGMD2 
� Kutembelea vikundi 

� Upatikanaji wa fedha 
 

 Kuboresha maisha kijamii na kiuchumi kwa 
makundi maalum 10 ifikapo 2017 

Idadi ya vikundi 
vilivyoboreshwa 

� Taarifa za utekelezaji 
kupitia mfumo wa 
LGMDG 

� Upatikanaji wa fedha 

9 Hifadhi ya 
Mazingira 

Kuongezeka kwa vijiji vilivyotenga maeneo ya 
malisho kutoka 2 hadi 7  ifikapo 2018 

Idadi ya vijiji vilivyotenga 
maeneo ya malisho 
 

Taarifa za watendaji wa vijiji 
� Taarifa ya wataalam 

wa ardhi 
� Kutembelea maeneo 

� Upatikanaji wa fedha 
� Utayari wa jamii katika 

kutenga maeneo 
 

Kuanzishwa kwa vikundi vya wafugaji vitano (5) 
vinavyotumia nishati ya gesi (Bio-gas) kupikia   
ifikapo 2018 

Idadi ya vikundi 
vilivyoanzishwa 
 
Idadi ya vikundi vyenye 
nishati  

� Taarifa za wataalam 
� Kuvitembelea 

vikundi 
� Taarifa ya utekelezaji 

kupitia LGMD2 

� Upatikanaji wa fedha 
� Mwitikio wa jamii 

10 Utawala 
bora 

Kuendeleza mapambano dhidi ya rushwa kwa 
watumishi 14 ndani ya idara ifikapo 2015 

Kupungua kwa malalamiko 
ya wateja 

� Taarifa ya dawati la 
malalamiko 

� Upatikanaji wa fedha 
� Uhiari wa watumishi 
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LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: MIFUGO 

Lengo Kuu: Kuwa na ufugaji wa kisasa wenye mifugo bora yenye uzalishaji mzuri, inayofugwa kibiashara na yenye kuboresha lishe na 

                     Kuinua kipato cha mfugaji/jamii.ifikapo 2018 

Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Lengo 1  Kuongezeka kwa  uzito wa ng’ombe kutoka kilo 250 hadi 350 ifikapo mwaka 2016 

Kuanzisha vikundi vya  
unenepeshaji wa ng’ombe wa 
asili 

DED, DLFDO, 
DPLO 

                    

Kutoa mafunzo kwa wanavikundi 
20  juu unenepeshaji na utunzaji  
wa ng’ombe  

DED, DLFDO, 
DSMSs 

Livestock, LFOs 

                    

Kuanzisha na kutoa mafunzo 
kwa  vyama vya wafugaji na 
wafanya biashara ya Mifugo 
(Ng’ombe ) 

DED, DLFDO, 
DTO, DCO 

                    

Lengo 2 Kuongezeka kwa  uzalishaji wa maziwa kwa ng’ombe kwa mwaka  kutoka lita 400  hadi 2000  ifikapo mwaka 2018 

Kuboresha kosaafu kwenye 
ng’ombe wa maziwa kwa njia ya 
uhamilishaji 

DLFDO, DSMSs 
Livestock 

                    

Kutoa mafunzo kwa vikundi vya 
ufugaji ng’ombe wa maziwa juu 
ya ufugaji bora na wa kibiashara 

DED, DLFDO, 
DSMS Livestock 
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Lengo 3  Kuongezeka kwa  uzalishaji wa mayai ya kuku kutoka 60 hadi 300 kwa mwaka ifikapo 2016 

Kufufua/kuunda vikundi 45 vya 
ufugaji kuku wa asili na 
kukarabati mabanda 45 bora ya 
kuku  

DLFDO, DSMSs 
Livestock 

                    

Kuboresha kosaafu kwenye kuku 
wa asili kwa kununua majogoo 
200  ya kisasa 

DED, DLFDO, 
DSMSs Livestock 

                    

Kuendesha mafunzo kwa 
wanavikundi juu ya teknolojia za 
ufugaji bora wa  kuku 

DLFDO, DSMS 
Livestock, LFOs 

                    

Lengo 4 Kuongezeka kwa mbuzi walioboreshwa kutoka 217 – 3800 ifikapo 2018 

Kuendeleza vituo vya uboreshaji 
mbuzi wa asili kwa kununua 
mbuzi (madume/majike) bora 

DED, DLFDO, 
DSMS Livestock 

                    

Kutoa mafunzo juu ya uboreshaji 
mbuzi wa asili na ufugaji bora 
kwenye vikundi  

DLFDO, DSMS 
Livestock, LFOs 

                    

Lengo 5  Kuongezeka kwa ng’ombe wa maziwa kutoka 319 – 3600 ifikapo 2018 

Kuendeleza mfumo wa kopa 
ng’ombe lipa ng’ombe kwa 
kuchangia kununua ng’ombe 105 
wa maziwa na kusambaza 
kwenye vikundi 

DED, DLFDO                     



51 
 

Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Kutoa mafunzo kwenye vikundi 
cha ufugaji ng’ombe wa maziwa 
juu ya utunzaji na kanuni 
/masharti ya ufugaji ng’ombe wa 
maziwa 

DLFDO, DSMS 
Livestock 

                    

Lengo 6 Kuongeza upatikanaji wa  nyama safi na salama kutoka 20%  hadi 70% ifikapo 2017 

Kujenga machinjio ndogo 10 
(slaughter slabs) katika vijiji 
vinavyochinja mifugo (ng’ombe, 
mbuzi, kondoo)  kwa wingi 

DED, DLFDO, 
DPLO 

                    

Kujenga mabucha 30 katika vijiji 
vinavyochinja mifugo ili kuwa na 
sehemu salama za kuuzia nyama 

DED, DLFDO, 
DPLO 

                    

Kuhamasisha uundwaji wa 
vikundi vya tasnia ya nyama na 
kuvipatia mafunzo juu ya sheria 
ya nyama Na. 10 ya mwaka 
2006, sheria ya magonjwa ya 
mifugo Na. 17 ya mwaka 2003 
na sheria ya chakula na dawa 
(TFDA) Na. 1 ya mwaka 2003 

DLFDO, DCDO                     

Lengo 7 Kuongezeka kwa idadi ya wataalam wa mifugo kutoka 14 hadi 36  ifikapo 2015 

Kuajiri wataalam 22 wa taaluma 
ya Mifugo wenye ngazi 
mbalimbali 

DED, DHRO, 
DLFDO 
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Lengo 8  Kuwapatia wataalam 36 wa mifugo mafunzo rejea ifikapo 2017 

Kuwawezesha wataalam 36 wa 
mifugo kwenda kozi fupi za 
mifugo ili kwenda sambamba na 
mabadiliko ya teknolojia katika 
fani ya Mifugo 

DED, DLFDO                     

Lengo 9 Kuongezeka kwa wataalam wa mifugo wenye  Diploma ya Mifugo kutoka  9 hadi 14 ifikapo 2017 

Kuwawezesha wataalam 6 walio 
na cheti kwenda vyuo vya 
mifugo kusoma masomo ya 
Diploma ya Mifugo 

DED, DHNRO, 
DLFDO 

                    

Lengo 10 Kuongezeka kwa wataalam wa mifugo waliopata mafunzo ya uhamilishaji kutoka 2 hadi 14 ifikapo 2016 

Kuwawezesha wataalam 12 
kupata mafunzo ya uzalishaji wa 
ng’ombe kwa njia ya chupa 
NAIC – ARUSHA 

DED, DLFDO                     

Kununua mbegu bora (semen) na 
vifaa vya kupandishia 

                     

Lengo 11 Kuanzisha na kuimarisha vikundi 20 vya wafugaji vilivyopata mafunzo ya uhamilishaji na utambuzi wa ng’ombe walio 
kwenye joto  na muda wa kuwapandisha  ifikapo 2016 
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Kutoa mafunzo ya upandishaji 
ng’ombe kwa njia ya chupa, 
kutambua dalili za ng’ombe aliye 
katika joto na muda wa 
kupandishwa katika vikundi 20 
vinavyofuga ng’ombe wa 
maziwa  

DLFDO, DSMS 
Livestock, LFOs 

(outsource) 

                    

Lengo 12 Kupunguza vifo vya mifugo kutokana na magonjwa kutoka 54% hadi 15% ifikapo 2018 

Kudhibiti na kutokomeza 
magonjwa ya mlipuko (homa ya 
mapafu ya ng’ombe (CBPP), 
homa ya mapafu ya mbuzi 
(CCPP), mdondo wa kuku 
(NCD), sotoka ya mbuzi (PPR), 
kichaa cha mbwa (Rabies))  

DLFDO, DVO, 
DSMS Livestock 

                    

Ujenzi wa vituo (Kliniki) 2 vya 
uchunguzi magonjwa ya mifugo 
kimaabara  

DED, DLFDO, 
DE 

                    

Kuanzisha vituo 4 vya ukaguzi 
wa mifugo na mazao yake 

DED, DLFDO                     

Kujenga vituo 2 vya  kukusanyia 
mifugo (Holding Grounds) 
inayoingia wilayani ili 
kuchunguza kama inamagonjwa 
kabla ya kusambaa ndani ya 
wilaya 

DED, DLFDO, 
DVO, DPLO 
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Kutoa mafunzo kwa viongozi wa 
vijiji, wafugaji juu ya udhibiti wa 
magonjwa na sheria za 
magonjwa ya mifugo Na. 17 ya 
mwaka 2003 

DLFDO, DVO                     

Lengo 13 Kuboresha mazingira ya kufanyia kazi kwa wataalam 37 wa Mifugo na Uvuvi ifikapo 2018 

Ujenzi wa Ofisi ya Idara ya 
Mifugo na Uvuvi (W), 

DED, DE, 
DLFDO, PO 

                    

Ujenzi wa nyumba 5 za wataalam 
wa mifugo wa kata 

DED, DE, 
DLFDO, PO 

                    

Lengo 14 Kuongeza ufanisi wa kazi kwa wataalam 37 wa Idara ya Mifugo na Uvuvi ifikapo 2017 

Ununuzi wa gari ya Idara ya 
Mifugo na Uvuvi  

DED, DLFDO, 
PO 

                    

Kuwawezesha wataalam kufanya 
kazi kwa ufanisi kwa kuwapa 
vyombo vya usafiri (pikipiki 15) 

DED, DLFDO, 
PO 

                    

Ununuzi wa samani za ofisi, 
Kompyuta (laptops 5), printa 1, 
photocopy machine 1, Scaner 1, 
power point 1 

DED, DLFDO, 
PO 

                    

Lengo 15 Kukamilisha ujenzi wa kituo 1 (Kliniki) cha afya cha mifugo ifikapo 2014 

Ukamilishaji wa ujenzi wa 
Kliniki ya mifugo 

DED, DE, 
DLFDO, PO 
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Ununuzi wa samani za kliniki ya 
Mifugo 

DED, DLFDO, 
PO 

                    

Lengo 16 Kuongezeka kwa malambo ya maji kutoka 3 hadi  5 ifikapo 2018 

Kuhakikisha kuwa maji kwa ajili 
ya kunyweshea mifugo 
yanapatikana kwa kuchimba 
malambo 2  

DED, DWE, 
DLFDO 

                    

Lengo 17 Kuongezeka kwa machijio kutoka 2 hadi 7 ifikapo 2015 

Kuhakikisha kuwa ukaguzi wa 
nyama unafanyika kwa 
kuzingatia sheria kwa kujenga 
machinjio ndogo (Slaughter 
slabs) 5 

                     

Lengo 18 Kuendeleza mapanbano dhidi ya maambukizo mapya ya virus vya UKIMWI na UKIMWI kwenye makundi m aalum 10 
ifikapo 2018 

Kutoa mafunzo ya kujikinga na 
maambukizi ya HIV/UKIMWI 
kwenye makundi maalum 10 

DSWO, DCO, 
DLFDO, DMO, 

CHAC 

                    

Lengo 19 Kuboresha maisha kijamii na kiuchumi kwa makundi maalum 10 ifikapo 2017 

Kuwaboresha kijamii na 
kiuchumi vikundi 2 vya watu 
wanaoishi na HIV/UKIMWI kwa 
kuwachangia ng’ombe wa 
maziwa 

DED, DLFDO                     
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Kuboresha maisha ya vikundi 3 
vya  walemavu wa ngozi kwa 
kuchangia ng’ombe wa maziwa 

DED, DLFDO                     

Kuboresha maisha ya vikundi 5 
vya walemavu wa viungo kwa 
kuwachangia kuku 

DED, DLFDO                       

Kuwajengea uwezo vikundi 10 
vya makundi maalum juu ya 
ufugaji wa kibiashara 

DLFDO, DSWO                     

Lengo 20 Kuongezeka kwa vijiji vilivyotenga maeneo ya malisho kutoka 2 hadi 7  ifikapo 2018 

Kupanga matumizi bora ya ardhi 
katika vijiji 5 vinavyofuga 
ng’ombe 

DLNREO, 
DLFDO, DCDO 

                    

Lengo 21 Kuanzishwa kwa vikundi vya wafugaji vitano (5) vinavyotumia nishati ya gesi (Bio-gas) kupikia   ifikapo 2018 

Kuwawezesha wanavikundi 
katika vikundi 5 vya ufugaji wa 
ndani wa ng’ombe wa maziwa 
kutumia nishati ya Bio-gas  

DED, DLFDO, 
DSMS Livestock 

                    

Kuwajengea uwezo wanavikundi 
vya ufugaji wa ng’ombe wa 
maziwa juu ya matumizi ya Bio-
gas 

DLFDO, DSMS 
Livestock 

                    

Lengo 22 Kuendeleza mapambano dhidi ya rushwa kwa watumishi 14 ndani ya idara ifikapo 2015 
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Kutoa elimu kuhusu athari za 
rushwa kijamii na kiuchumi 

DED, PCCB, 
DLFDO 
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI  

ENEO LA HUDUMA: MIFUGO 

Lengo Kuu: Kuwa na ufugaji wa kisasa wenye mifugo bora yenye uzalishaji mzuri, inayofugwa kibiashara na yenye kuboresha lishe na 

                     Kuinua kipato cha mfugaji/jamii ifikapo 2018 

Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 
CHA PESA 

Lengo 1  Kuongezeka kwa  uzito wa ng’ombe kutoka kilo 250 hadi 350 ifikapo mwaka 2016  

Kuanzisha vikundi vya  
unenepeshaji wa ng’ombe wa asili 

 15,800,000 15,800,000   31,600,000 TDC, MLFD, 
Wafadhili 

Kutoa mafunzo kwa wanavikundi 
20  juu unenepeshaji na utunzaji  
wa ng’ombe  

 5,500,000 4,900,000   10,400,000 TDC, 
NGOs,Wafadhili 

Kuanzisha na kutoa mafunzo kwa  
vyama vya wafugaji na wafanya 
biashara ya Mifugo (Ng’ombe ) 

 4,600,000 2,000,000   6,600,000 TDC, Act!on 
Aid, Wafadhili 

Lengo 2 Kuongezeka kwa  uzalishaji wa maziwa kwa ng’ombe kwa mwaka  kutoka lita 400  hadi 2000  
ifikapo mwaka 2018 

 

Kuboresha kosaafu kwenye 
ng’ombe wa maziwa kwa njia ya 
uhamilishaji 

6,600,000 6,000,000 7,000,000 8,000,000 10,000,000 37,600,000 TDC, Wafadhili 

Kutoa mafunzo kwa vikundi vya 
ufugaji ng’ombe wa maziwa juu ya 
ufugaji bora na wa kibiashara 

3,000,000 2,000,000 3,900,000   8,900,000 TDC, Wafadhili, 
NGOs, 

Development 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 
CHA PESA 

Partners (DP) 

Lengo 3  Kuongezeka kwa  uzalishaji wa mayai ya kuku kutoka 60 hadi 300 kwa mwaka ifikapo 2016 

Kufufua/kuunda vikundi 45 vya 
ufugaji kuku wa asili na kukarabati 
mabanda 45 bora ya kuku  

 10,500,000 8,500,000   19,000,000 TDC, NGOs, 
CG,  Wafadhili.  

Kuboresha kosaafu kwenye kuku 
wa asili kwa kununua majogoo 200  
ya kisasa 

  8,500,000   8,500,000 TDC, Wafadhili, 
DP, NGOs 

Kuendesha mafunzo kwa 
wanavikundi juu ya teknolojia za 
ufugaji bora wa  kuku 

 3,000,000 3,000,000   6,000,000 TDC, Wafadhili 

Lengo 4 Kuongezeka kwa mbuzi walioboreshwa kutoka 217 – 3800 ifikapo 2018  

Kuendeleza vituo vya uboreshaji 
mbuzi wa asili kwa kununua mbuzi 
(madume/majike) bora 

3,900,000 6,800,000 6,000,000 6,000,000  22,700,000 TDC, Wafadhili 

Kutoa mafunzo juu ya uboreshaji 
mbuzi wa asili na ufugaji bora 
kwenye vikundi  

 2,400,000 3,600,000   6,000,000 TDC, Wafadhili, 
NGOs 

Lengo 5 Kuongezeka kwa ng’ombe wa maziwa kutoka 319 – 3600 ifikapo 2018  

Kuendeleza mfumo wa kopa 
ng’ombe lipa ng’ombe kwa 
kuchangia kununua ng’ombe 105 
wa maziwa na kusambaza kwenye 
vikundi 

17,850,000 17,850,000 17,850,000 17,850,000 17,850,000 89,250,000   TDC, Wafadhili 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 
CHA PESA 

Kutoa mafunzo kwenye vikundi 
cha ufugaji ng’ombe wa maziwa 
juu ya utunzaji na kanuni /masharti 
ya ufugaji ng’ombe wa maziwa 

2,500,000 3,500,000 3,500,000 4,500,000 5,500,000 19,500,000 TDC, Wafadhili 

Lengo 6 Kuongeza upatikanaji wa  nyama safi na salama kutoka 20%  hadi 70% ifikapo 2017  

Kujenga machinjio ndogo 10 
(slaughter slabs) katika vijiji 
vinavyochinja mifugo (ng’ombe, 
mbuzi, kondoo)  kwa wingi 

 25,000,000 15,000,000 10,000,000  50,000,000 TDC, Wafadhili 

Kujenga mabucha 30 katika vijiji 
vinavyochinja mifugo ili kuwa na 
sehemu salama za kuuzia nyama 

 30,000,000 30,000,000 30,000,000  90,000,000 CG/Jamii, 
NGOs 

Kuhamasisha uundwaji wa vikundi 
vya tasnia ya nyama na kuvipatia 
mafunzo juu ya sheria ya nyama 
Na. 10 ya mwaka 2006, sheria ya 
magonjwa ya mifugo Na. 17 ya 
mwaka 2003 na sheria ya chakula 
na dawa (TFDA) Na. 1 ya mwaka 
2003 

 5,600,000 5,600,000   11,200,000 TDC, NGOs 

Lengo 7 Kuongezeka kwa idadi ya wataalam wa mifugo kutoka 14 hadi 36  ifikapo 2015  

Kuajiri wataalam 22 wa taaluma ya 
Mifugo wenye ngazi mbalimbali 

28,200,000 29,200,000 30,200,000 35,200,000 40,200,000 163,000,000 TDC, Hazina 

Lengo 8 Kuwapatia wataalam 36 wa mifugo mafunzo rejea ifikapo 2017  

Kuwawezesha wataalam 36 wa  5,000,000 7,000,000 8,000,000  20,000,000 TDC, Wafadhili 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 
CHA PESA 

mifugo kwenda kozi fupi za 
mifugo ili kwenda sambamba na 
mabadiliko ya teknolojia katika 
fani ya Mifugo 

Lengo 9 Kuongezeka kwa wataalam wa mifugo wenye  Diploma ya Mifugo kutoka  9 hadi 14 ifikapo 2017  

Kuwawezesha wataalam 6 walio na 
cheti kwenda vyuo vya mifugo 
kusoma masomo ya Diploma ya 
Mifugo 

 5,500,000 6,500,000 7,500,000  19,500,000 TDC, MLFD 

Lengo 10 Kuongezeka kwa wataalam wa mifugo waliopata mafunzo ya uhamilishaji kutoka 2 hadi 14 ifikapo 
2016 

 

Kuwawezesha wataalam 12 kupata 
mafunzo ya uzalishaji wa ng’ombe 
kwa njia ya chupa NAIC – 
ARUSHA 

 3,000,000 5,000,000   8,000,000 TDC, Wafadhili 

Kununua mbegu bora (semen) na 
vifaa vya kupandishia 

 4,500,000 6,500,000   11,000,000 TDC, Wafadhili 

Lengo 11 Kuanzisha na kuimarisha vikundi 20 vya wafugaji vilivyopata mafunzo ya uhamilishaji na utambuzi 
wa ng’ombe walio kwenye joto  na muda wa kuwapandisha  ifikapo 2016 

 

Kutoa mafunzo ya upandishaji 
ng’ombe kwa njia ya chupa, 
kutambua dalili za ng’ombe aliye 
katika joto na muda wa 
kupandishwa katika vikundi 20 
vinavyofuga ng’ombe wa maziwa. 

  6,800,000   6,800,000 TDC, Wafadhili, 
NGOs 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 
CHA PESA 

Lengo 12 Kupunguza vifo vya mifugo kutokana na magonjwa kutoka 54% hadi 15% ifikapo 2018  

Kudhibiti na kutokomeza 
magonjwa ya mlipuko (homa ya 
mapafu ya ng’ombe (CBPP), homa 
ya mapafu ya mbuzi (CCPP), 
mdondo wa kuku (NCD), sotoka ya 
mbuzi (PPR), kichaa cha mbwa 
(Rabies))  

15,000,000 10,000,000 12,000,000 14,000,000 16,000,000 67,000,000 TDC, MLFD, 
Wafadhili 

Ujenzi wa vituo (Kliniki) 2 vya 
uchunguzi magonjwa ya mifugo 
kimaabara  

 45,000,000 50,000,000   95,000,000 TDC, Wafadhili 

Kuanzisha vituo 4 vya ukaguzi wa 
mifugo na mazao yake 

 4,0000,000 6,500,000   10,500,000 TDC 

Kujenga vituo 2 vya  kukusanyia 
mifugo (Holding Grounds) 
inayoingia wilayani ili kuchunguza 
kama inamagonjwa kabla ya 
kusambaa ndani ya wilaya 

 15,000,000    15,000,000 TDC, Wafadhili 

Kutoa mafunzo kwa viongozi wa 
vijiji, wafugaji juu ya udhibiti wa 
magonjwa na sheria za magonjwa 
ya mifugo Na. 17 ya mwaka 2003 

 3,400,000 2,300,000   5,600,000 TDC, NGOs 

Lengo 13 Kuboresha mazingira ya kufanyia kazi kwa wataalam 37 wa Mifugo na Uvuvi ifikapo 2018  

Ujenzi wa Ofisi ya Idara ya Mifugo 
na Uvuvi (W), na ununizi wa 

 85,000,000    85,000,000 TDC, Wafadhili 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 
CHA PESA 

samani  

Ujenzi wa nyumba 5 za wataalam 
wa mifugo wa kata 

 60,000,000 70,000,000 70,000,000  200,000,000 TDC, Wafadhili 

Lengo 14 Kuongeza ufanisi wa kazi kwa wataalam 37 wa Idara ya Mifugo na Uvuvi ifikapo 2017  

Ununuzi wa Gari ya Idara ya 
Mifugo na Uvuvi  

  250,000,000   250,000,000 Wafadhili, TDC 

Kuwawezesha wataalam kufanya 
kazi kwa ufanisi kwa kuwapa 
vyombo vya usafiri (pikipiki 15) 

  18,750,000 18,750,000  37,500,000 TDC, Wafadhili 

Ununuzi wa samani za ofisi, 
Kompyuta (laptops 5), printa 1, 
photocopy machine 1, Scaner 1, 
power point 1 

  15,000,000   15,000,000 TDC, Wafadhili 

Lengo 15 Kukamilisha ujenzi wa kituo 1 (Kliniki) cha afya cha mifugo ifikapo 2014  

Ukamilishaji wa ujenzi wa Kliniki 
ya mifugo  

47,000,000     47,000,000 TDC, Wafadhili 

Ununuzi wa samani za kliniki ya 
Mifugo 

11,000,000     11,000,000 TDC. Wafadhili 

Lengo 16 Kuongezeka kwa malambo ya maji kutoka 3 hadi  5 ifikapo 2018  

Kuhakikisha kuwa maji kwa ajili 
ya kunyweshea mifugo 
yanapatikana kwa kuchimba 
malambo 2 

  45,000,000 45,000,000  90,000,000 TDC, Wafadhili 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 
CHA PESA 

Lengo 17 Kuongezeka kwa machijio kutoka 2 hadi 7 ifikapo 2015  

Kuhakikisha kuwa ukaguzi wa 
nyama unafanyika kwa kuzingatia 
sheria kwa kujenga machinjio 
ndogo (Slaughter slabs) 5 

 30,000,000    30,000,000 TDC, Wafadhili 

Lengo 18 Kuendeleza mapanbano dhidi ya maambukizo mapya ya virus vya UKIMWI na UKIMWI kwenye 
makundi maalum 10 ifikapo 2018 

 

Kutoa mafunzo ya kujikinga na 
maambukizi ya HIV/UKIMWI 
kwenye makundi maalum 10 

    4,500,000 4,500,000 TDC, Wafadhili 

Lengo 19 Kuboresha maisha kijamii na kiuchumi kwa makundi maalum 10 ifikapo 2017  

Kuwaboresha kijamii na kiuchumi 
vikundi 2 vya watu wanaoishi na 
HIV/UKIMWI kwa kuwachangia 
ng’ombe wa maziwa 

  11,350,000 11,350,000  22,700,000 TDC, Wafadhili 

Kuboresha maisha ya vikundi 3 
vya  walemavu wa ngozi kwa 
kuchangia ng’ombe wa maziwa 

   6,950,000  6,950,000 TDC, Wafadhili 

Kuboresha maisha ya vikundi 5 
vya walemavu wa viungo kwa 
kuwachangia kuku 

 8,000,000 9,000,000   17,000,000 TDC, wafadhili, 
NGOs 

Kuwajengea uwezo vikundi 10 vya 
makundi maalum juu ya ufugaji wa 
kibiashara 

 5,500,000    5,500,000 TDC, Wafadhili, 
NGOs 



65 
 

Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO 
CHA PESA 

Lengo 20 Kuongezeka kwa vijiji vilivyotenga maeneo ya malisho kutoka 2 hadi 7  ifikapo 2018  

Kupanga matumizi bora ya ardhi 
katika vijiji 5 vinavyofuga 
ng’ombe 

   4,500,000 6,900,000 11,300,000 TDC, Wafadhili 

Lengo 21 Kuanzishwa kwa vikundi vya wafugaji vitano (5) vinavyotumia nishati ya gesi (Bio-gas) kupikia   ifikapo 2018 

Kuwawezesha wanavikundi katika 
vikundi 5 vya ufugaji wa ndani wa 
ng’ombe wa maziwa kutumia 
nishati ya Bio-gas  

   17,200,000  17,200,000 TDC, Wafadhili, 
Jamii 

Kuwajengea uwezo wanavikundi 
vya ufugaji wa ng’ombe wa 
maziwa juu ya matumizi ya Bio-
gas 

   3,400,000  3,400,000 TDC, Wafadhili, 
NGOs 

Lengo 22 Kuendeleza mapambano dhidi ya rushwa kwa watumishi 14 ndani ya idara ifikapo 2015 

Kutoa elimu kuhusu athari za 
rushwa kijamii na kiuchumi 

  2,500,000   2,500,000 TDC 

JUMLA KUU 135,050,000 487,650,000 689,550,000 318,200,000 100,950,000 1,695,200,000  
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ENEO LA HUDUMA:   UVUVI 

Lengo Kuu: Hifadhi, uendelezaji na matumizi endelevu ya raslimali za bahari kwa manufaa ya vizazi vijavyo ifikapo 2018 

Na Eneo la 
Matokeo 

Lengo Mahususi  
 

Viashiria vya Utekelezaji Chanzo cha Uhakiki  Dhana  

1 Uzalishaji 
wa samaki 

 Kuanzisha  uzalishaji wa samaki kufikia  tani 20  
ifikapo 2016 

Idadi ya tani za samaki � Taarifa za wataalam 
� Taarifa kupitia LGMD2 

� Mwitikio wa 
wavuvi/jamii 

� Uwepo wa fedha 
2 HIV/ 

UKIMWI 
 Kuendeleza mapambano ya maambukizi ya virus 

vya UKIMWI na UKIMWI kwa vijiji      10 
vilivyo kandokando ya mto Ruvuma ifikapo 
2018 

Idadi ya vijiji vilivyofikiwa � Taarifa ya mafunzo 
� Kuvitembelea vijiji 

� Mwitikio wa jamii 
� Upatikanaji wa 

fedha  
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LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: UVUVI  

Lengo Kuu: Hifadhi, uendelezaji na matumizi endelevu ya raslimali za bahari kwa manufaa ya  vizazi vijavyo ifikapo 2018 

Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Lengo 1 Kuanzisha  uzalishaji wa samaki kufikia  tani 20  ifikapo 2016 

Kuhamasisha wananchi 
katika vijiji 15 kuchimba 
mabwawa ya kufugia 
samaki 

DLFDO, DFO, 
DSMS fisheries 

                    

Kuanzishwa kwa vikundi 5 
vyenye nia thabiti ya 
kuanzisha ufugaji wa 
samaki 

DLFDO, DFO, 
DSMS fisheries 

                    

Kununua vifaranga vya 
samaki na kuvisambaza 
kwenye vikundi 

DED, DLFDO, 
DFO 

                    

Kutoa mafunzo kwa 
wanavikundi juu ya 
ufugaji bora wa samaki na 
sheria za uvuvi 

DLFDO, DFO, 
DSMS fisheries 

                    

Lengo 2 Kuendeleza mapambano ya maambukizi ya virus vya UKIMWI na UKIMWI kwa vijiji      10  vilivyo k andokando ya mto 
Ruvuma ifikapo 2018 



68 
 

Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Kutoa mafunzo ya 
kujikinga na maambukizi 
ya HIV/UKIMWI kwenye 
vijiji10  
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI  

ENEO LA HUDUMA: UVUVI  

Lengo Kuu: Hifadhi, uendelezaji na matumizi endelevu ya raslimali za bahari kwa manufaa ya  vizazi vijavyo ifikapo 2018 

Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO CHA 
PESA 

Lengo 1 Kuanzisha  uzalishaji wa samaki kufikia  tani 20  ifikapo 2016  

Kuhamasisha wananchi 
katika vijiji 15 kuchimba 
mabwawa ya kufugia samaki 

 4,360,000 4,200,000   8,560,000 TDC, CG, Jamii 

Kuanzishwa kwa vikundi 5 
vyenye nia thabiti ya 
kuanzisha ufugaji wa samaki 

 3,700,000 2,450,000   5,150,000 TDC, DADPs, 
Wafadhili 

Kununua vifaranga vya 
samaki na kuvisambaza 
kwenye vikundi 

 5,000,000 5,900,000   10,900,000 TDC, MLFD, 
Wafadhili 

Kutoa mafunzo kwa 
wanavikundi juu ya ufugaji 
bora wa samaki na sheria za 
uvuvi 

 

 

6,000,000    6,000,000 TDC, NGOs 

Lengo 2  Kuendeleza mapambano ya maambukizi ya virus vya UKIMWI na UKIMWI kwa vijiji      10 vilivyo 
kandokando ya mto Ruvuma ifikapo 2018 

 

Kutoa mafunzo ya kujikinga 
na maambukizi ya 
HIV/UKIMWI kwenye 
vijiji10  

  4,600,000 6,900,000 4,200,000 15,700,000 TDC, Wafadhili, 
NGOs 
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EENEO LA HUDUMA: ELIMU YA MSINGI 

LENGO KUU: Ifikapo mwaka 2018, mazingira ya kufundishia na kujifunzia yawe yameboreshwa ili kutoa fursa ya kutoa elimu bora itakayoinua maisha ya 
jamii ili kuondoa umaskini. 

SN ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU  

LENGO MAHSUSI  VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI  

CHANZO  CHA UHAKIKI DHANA  

1.  Uandikishaji wa 
wanafunzi 

Kuongeza watoto  wanaosajiliwa wenye 
umri wa kwenda shule kutoka 83% hadi 
94% ya wanaoandikishwa ifikapo 2018 

Usajili ufikie 94% ya uandikishaji - Madodoso ya TSM 
- Taarifa za mwezi, robo, 

nusu na mwaka 
- Ufuatiliaji  

Utayari wa jamii kushiriki 
kusimamia maendeleo ya 
elimu ya watoto wao 

Kuongeza watoto  wanaosajiliwa kutoka 
shule za awali kuingia darasa la I wenye 
umri wa kwenda shule kutoka 72% hadi 
85% wanaandikishwa ifikapo 2018 

Usajili ufikie 85% ya uandikishaji - Madodoso ya TSA 
- Taarifa za mwezi, robo, 

nusu na mwaka 
- Ufuatiliaji 

Utayari wa jamii kushiriki 
kusimamia maendeleo ya 
elimu ya watoto wao 

Watoto  wanaosajiliwa kuanza madarasa ya 
awali wanaongezeka kutoka 58% hadi 65% 
1fikapo 2018 

Usajili ufikie 65% ya uandikishaji - Madodoso ya TSA 
- Taarifa za mwezi, robo, 

nusu na mwaka 
- Ufuatiliaji 

Utayari wa jamii kushiriki 
kusimamia maendeleo ya 
elimu ya watoto wao 

Kuongeza asilimia ya usajili kwenye shule 
za ufundi ukue kutoka  42% hadi 50% 
ifikapo 2018 

Usajili ufikie 50% ya uandikishaji  
- Taarifa za mwezi, robo, 

nusu na mwaka 
- Ufuatiliaji 

Utayari wa jamii kushiriki 
kusimamia maendeleo ya 
elimu ya watoto wao 

2 

Mahudhurio na 
kudumu shuleni 

Kupunguza au kuacha utoro shuleni 
� Kwenye shule za Awali kutoka 21% 

hadi 6% na 
� Kwenye shule za msingi kutoka 18% 

hadi 12% ifikapo 2018 

� Utoro upungue hadi 6% kwa 
shule za awali na 12% kwa 
shule za msingi 

- Madodoso ya TSM & TSA 
- Taarifa za mwezi, robo, 

nusu na mwaka 
- Ufuatiliaji 

Utayari wa jamii kushiriki 
kusimamia maendeleo ya 
elimu ya watoto wao 

Kuongeza asilimia ya watoto wanaoanza 
darasa la I waendelee na masomo na 
kufanya mitihani  
� Darasa la IV kutoka 89% hadi 92% 
� Darasa la VII kutoka 68% hadi 75% 

ifikapo 2018 
 

� Ongezeko la wanaoendelea na 
masomo na kufanya mitihani 
ifikie 92% kwa darasa la IV na 
75% kwa darasa la VII 

- Madodoso ya TSM 
- Taarifa za mwezi, robo, 

nusu na mwaka 
 Ufuatiliaji 

Utayari wa jamii kushiriki 
kusimamia maendeleo ya 
elimu ya watoto wao 

3. Miundombinu 
(Infrastructure) 

Kuongezwa kwa idadi ya majengo 
yanayojengwa shuleni ifikapo 2018 

Kuongezeka majengo mapya 
yaliyojengwa 

- Madodoso ya TSM & TSA 
- Taarifa za mwezi, robo, 

� Jamii itashiriki 
kikamilifu kusimamia 
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SN ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU  

LENGO MAHSUSI  VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI  

CHANZO  CHA UHAKIKI DHANA  

(a) Majengo  � Madarasa ya awali kutoka 4 hadi 25  
� Madarasa ya shule za msingi kutoka 771 

hadi 820 
� Nyumba za walimu kutoka 228 hadi240 
Ukarabati wa majengo ufanywe ifikapo 
2018 
� Ukarabati wa nyumba 70 za walimu 
� Ukarabati wa madarasa 150 
� Ujenzi wa matundu ya vyoo kwa ajili ya 

wasichana ufikie matundu 1079 kutoka 
380 na wavulana ufikie matundu 872 
kutoka 371 

� Kujenga/kukarabati matanki ya maji 
chini ya ardhi 50. 

� Madarasa ya awali 25 
� Madarasa ya msingi 820 
� Nyumba za walimu 240 
Kufanyika kwa ukarabati wa  
� Nyuma 70 
� Madarasa 150 
� vyoo kwa ajili ya wasichana 

ufikie matundu 1079 na 
wavulana kufikia matundu 
872. 

� Idadi ya matanki 
yaliyojengwa/karabatiwa  

nusu na mwaka 
- Ufuatiliaji 

maendeleo ya elimu 
ya watoto wao 

� Utayari wa jamii 
kuanzisha shirika la 
kusimamia ubora wa 
elimu kupitia makato 
ya mapato ya zao la 
korosho 

(b) Samani Kuongezwa kwa idadi ya samani shuleni 
ifikapo 2018 
� Madawati kwenye shule za awali kutoka 

221 hadi 400 
� Madawati kwenye shule za msingi 

kutoka 18,264 hadi 22,000. 
� Meza za walimu 963 hadi 1200 kwa 

shule za Msingi 
� Meza za walimu 18 hadi 100 kwa shule 

za awali 
� Viti vya walimu 116 hadi 250 kwa shule 

za Msingi 
� Viti vya walimu 22 hadi 100 kwa shule 

za awali 

Kuongezwa kwa samani mpya 
zilizotengenezwa 
� Madawati 400 ya shule za 

awali 
� Madawati 3800 ya shule za 

msingi 
� Meza 1300 
� Viti 350 
 

- Madodoso ya TSM & TSA 
- Taarifa za mwezi, robo, 

nusu na mwaka 
- Ufuatiliaji 

Utayari wa jamii kushiriki 
kusimamia maendeleo ya 
elimu ya watoto wao  
 
Utayari wa jamii 
kuanzisha shirika la 
kusimamia ubora wa elimu 
kupitia makato ya mapato 
ya zao la korosho 

 (c) Vifaa  
Vya kujifunzia na 
kufundishia 
 
 
 

� Kuhakikisha uwiano wa vitabu vya 
kujifunzia unakuwa 1:1(UKM) ifikapo 
mwaka 2018 

� Kuhakikisha vifaa vya kufundishia 
vinaongezeka kwa kila somo kwa 
uwiano wa shule kwa vifaa kufikia 1:13 
kutoka 1:9 

Kuongezeka kwa vitabu vya 
kujifunzia (kiada) UKM 1:1 na 
vifaa vya kufundishia kufikia 1:13 
 

- Taarifa za mwezi, robo, 
nusu na mwaka 

- Ufuatiliaji 

Utayari wa jamii 
kuanzisha shirika la 
kusimamia ubora wa elimu 
kupitia makato ya mapato 
ya zao la korosho 

4. Ustawi wa Walimu  Ifikapo mwaka 2018 
� Kuongeza walimu sambamba na 

kupungua kwa kustaafu na mengineyo 

� Ongezeko la uwiano wa 
mwalimu kwa mwanafunzi 
lipungue hadi 1:45 

- Taarifa za mwezi, robo, 
nusu na mwaka 

Utayari wa jamii 
kuanzisha shirika la 
kusimamia ubora wa elimu 
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SN ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU  

LENGO MAHSUSI  VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI  

CHANZO  CHA UHAKIKI DHANA  

ifikapo mwaka 2018 ifikie 1: 45 badala 
ya 1:65 ya sasa. 

� Kuhakikisha walimu viongozi wapya 
wanapata mafunzo ya uongozi kozi 1 
kwa mwaka. 

� Kuhakikisha walimu wanapata mafunzo 
ya mada ngumu/tata, masomo 2 kwa 
mwaka 

� Walimu 60 wapate fursa ya kulipiwa 
masomo ya kujiendeleza 

�  Kusomesha walimu 100 wa english, 
sayansi na hisabati kwa mkataba 
maalum 

� Kusomesha walimu 75 ujuzi wa kutumia 
kompyuta. 

 

� Idadi ya mafunzo ya uongozi 
na utawala wa Elimu kwa 
viongozi wa kata na shule 
kwa mwaka 

� Idadi ya masomo ya mada 
ngumu yatakayofanyika kwa 
mwaka 

� Idadi ya walimu 
watakaolipiwa masomo 

� Idadi ya walimu 
watakaosomeshwa kwa 
mkataba 

� Idadi ya walimu 
watakaosomeshwa ujuzi wa 
kompyuta. 

 

- Ufuatiliaji kupitia makato ya mapato 
ya zao la korosho  
 
Utayari wa Serikali na 
Halmashauri kutenga 
bajeti ya kuendesha 
mafunzo ya uongozi, 
masomo tata. 
 

5. Utamaduni na 
Michezo 
 

Kuimarisha utamaduni na michezo ifikapo 
2018 
(a) Michezo  
� Kuongezeka usajili wa vilabu vya 

mpira wa miguu kutoka 37 hadi 60 
� Kuwapo kwa timu 1 ya wilaya ya 

mpira wa miguu ya wanawake 
� Kuongeza kiwanja cha michezo chenye 

uzio wa tofali kutoka 1 kilichopo hadi 2 
chenye uwezo wa kuchukua michezo 
mingi 

� Kuongeza idadi ya michezo mfano 
mpira wa kikapu, wavu, pete, mikono, 
riadha nk ikiwemo ya jadi (bao, 
kulenga shabaha nk) 
itakayoshindanishwa katika ngazi 
mbalimbali. 

� Kuendesha ligi ya kombe la wilaya 
kwa vilabu 37 na timu za Tarafa kwa 
michezo mbalimbali. 

� Kuendesha mafunzo kwa walimu wa 
michezo walao kila mchezo mara 1 

� Idadi ya vilabu vilivyosajiliwa 
ifikie 60 

� Kuanzishwa kwa timu 1 ya 
wilaya ya mpira wa miguu ya 
wasichana 

� Kiwanja 1 cha michezo 
chenye uzio kitakachojengwa 

� Idadi ya michezo ya kisasa na 
jadi iliyoongezeka 

� Idadi ya timu zitakazoshiriki 
kwenye mashindano ya wilaya 
kwa ngazi vilabu na tarafa. 

� Idadi ya walimu na aina ya 
michezo itakayotolewa 
mafunzo. 

� Idadi na aina ya vifaa 
vitakavyosambazwa kwenye 
shule. 

� Idadi ya vilabu vya michezo 
isiyopewa kipaumbele 
iliyoanzishwa 

- Taarifa za mwezi, robo, 
nusu na mwaka 

- Ufuatiliaji 

� Utayari wa wadau 
kuchangia maendeleo 
ya michezo wilayani 

� Utayari wa wadau 
hasa shule za msingi 
na sekondari kujifunza 
michezo mbalimbali 
ikiwemo ya jadi 

� Utayri wa Wadau 
kuanzisha vilabu vya 
michezo mbalimbali. 
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SN ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU  

LENGO MAHSUSI  VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI  

CHANZO  CHA UHAKIKI DHANA  

kwa mwaka. 
� Kuhakikisha usambazaji wa vifaa vya 

michezo hadi kufikia aina 3 (mirusho) 
kutoka aina 1 (mipira) 

� Kuhamasisha uanzishaji wa vilabu 10 
vya michezo isiyopewa kipaumbele 

(b) Sanaa  
� Kuvitambua na kuvisajili vikundi vya 

sanaa kutoka 9 vya sasa hadi 25 
� Kusimamia na kuendesha maonesho ya 

kazi mbalimbali  za sanaa mara 1 kwa 
mwaka. 

� Kusimamia na kuendesha matamasha 
ya kazi mbalimbali  za sanaa mara 1 
kwa mwaka. 

� Kuwa na kituo 1 cha utamaduni, mila 
na desturi. 

� Idadi ya vikundi vya sanaa 
vilivyotambuliwa na kusajiliwa 

� Idadi ya sanaa za maonesho 
yaliyofanyika kwa mwaka. 

� Idadi ya matamasha ya sanaa 
yaliyofanyika kwa mwaka 

� Idadi ya kituo 1 cha utamaduni, 
mila na desturi.  

- Taarifa za mwezi, robo, 
nusu na mwaka 

- Ufuatiliaji 

� Utayri wa wadau 
kujenga kumbi za 
kisasa za burdani 

� Utayari wa Jamii 
kushiriki 

(c) Vivutio vya Asili 
� Kuimarisha maeneo yenye vivutio vya 

asili. 

Idadi ya maeneo 
yaliyopendekezwa kuwa na 
vivutio vya asili. 

- Taarifa za mwezi, robo, 
nusu na mwaka 

- Ufuatiliaji 

� Ushiriki wa jamii 
katika kubaini maeneo 
mapya yenye vivutio 
vya asili 

6. Maswala Mtambuka 
 

(a) UKIMWI 
� Kuendeleza mapambano dhidi ya 

maambukizi mapya ya UKIMWI na 
virusi vya UKIMWI kwenye  shule 
zote 117 na watumishi ofisi za kata na 
wilaya. 

� Idadi ya vilabu 
vilivyoanzishwa kwenye ngazi 
ya shule 

� Kuanzishwa  kwa kilabu ngazi 
ya wilaya 

- Taarifa za mwezi, robo, 
nusu na mwaka 

- Ufuatiliaji 

 

(b) Rushwa  
� Kuimarishwa vita dhidi ya rushwa 

kwenye  shule zote 117 na watumishi 
ofisi za kata na wilaya. 

 

� Idadi ya vilabu 
vilivyoanzishwa kwenye ngazi 
ya shule 

� Kuanzishwa  kwa kilabu ngazi 
ya wilaya 

- Taarifa za mwezi, robo, 
nusu na mwaka 

- Ufuatiliaji 

� Ushiriki wa Jamii 
katika uzuiaji na 
kuchukia rushwa. 

 

(c) Mazingira  
� Shule zote 117 zitashindanishwa kila 

mwaka katika uhifadhi wa mazingira. 

Idadi ya shule zilizoshindanishwa  - Taarifa za mwezi, robo, 
nusu na mwaka 

- Ufuatiliaji 

� Utayari wa shule 
kuanzisha na  
kuimarisha vilabu vya 
utunzaji wa mazingira 
ya shule 
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SN ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU  

LENGO MAHSUSI  VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI  

CHANZO  CHA UHAKIKI DHANA  

(d) Jinsia  
� Wanafunzi kutoka shule 30 

watahamasishwa juu ya uwezo na 
nafasi sawa katika masomo na utendaji 
mwingine 

Idadi ya shule na wanafunzi 
wanaoshiriki kwenye 
makongamano ya jinsia 

- Taarifa za mwezi, robo, 
nusu na mwaka 

- Ufuatiliaji 

 

(e) Walemavu  
� Kuimarisha shule 1 ya walemavu wa 

akili iliyopo. 
� Kutoa mahitaji yanayowakwaza 

walemavu 10 waliopo kwenye shule za 
msingi. 

� Idadi ya mipango ya 
kuendeleza shule ya walemavu 
wa akili. 

� Idadi ya walemavu 
waliosaidiwa kutatua  vikwazo 
vya kujifunza 

- Taarifa za mwezi, robo, 
nusu na mwaka 

- Ufuatiliaji 

� Utayri wa Wadau 
kushiriki katika 
kuendeleza elimu ya 
walemavu wa akili na 
waliopo kwenye shule 
za kawaida. 

7 Usimamizi wa 
mipango ya kitaasisi 

Ifikapo 2018: 
� Kuhakikisha uhusiano wa kiutawala 

unaimarishwa na taasisi nyingine zenye 
udau na elimu. 

� Kuimarisha Kamati za shule wenye shule 
zote 118. 

� Kuimarisha ukaguzi kwenye shule zote 
118 

� Kuimarisha mifumo ya utoaji taarifa 
ndani na nje ya wilaya  

� Idadi ya wadau walioshiriki 
� Idadi ya Kamati za shule 

zilizopata mafunzo. 
� Utoaji wa taarifa kwa wakati 

 

- Taarifa za mwezi, robo, 
nusu na mwaka 

- Ufuatiliaji 

� Kuongezeka kwa 
ushirikiano na 
viongozi wa kata, 
vijiji, shule, vyama 
vya ushirika, 
mashirika ya dini, 
NGO’s 

8. Mazingira bora ya 
kufanyia kazi 

Ifikapo 2018: 
� Kuimarisha mfumo wa mawasiliano 

kwa kuanzisha tovuti ya idara ya Elimu. 
� Kuimarisha uwezo wa kusafiri ndani ya 

idara kwa kununua gari na pikipiki. 
� Kuimarisha utaratibu wa kutunza 

nyaraka na mali nyeti. 
� Kuongeza ufanisi wa kazi kwa kuongeza 

samani na vifaa vya kazi vya 
kielektroniki. 

� Kufanya ukarabati wa jengo la idara 

� Kuanzishwa kwa tovuti ya 
idara ya elimu. 

� Idadi ya magari na pikipiki 
zitakazonunuliwa 

� Idadi ya sehemu za hifadhi 
zilizojengwa 

� Idadi ya vifaa 
vilivyonunuliwa 

� Ukarabati wa jengo 
unaofanywa kwa mwaka 

- Taarifa za mwezi, robo, 
nusu na mwaka 

- Ufuatiliaji 

� Utayari wa Jamii 
kuanzisha shirika la 
kusimamia ubora wa 
elimu kupitia makato 
ya mapato ya zao la 
korosho 

� Kuimarika kwa 
mfumo  wa kufanya 
kazi na utoaji taarifa 
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LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: ELIMU YA MSINGI 

LENGO KUU: Ifikapo mwaka 2018, mazingira ya kufundishia na kujifunzia yawe yameboreshwa ili kutoa fursa ya kutoa elimu bora itakayoinua maisha ya 
jamii ili kuondoa umaskini. 

SN 
LENGO MKAKATI MHUSIKA 

MUDA WA UTEKELEZAJI 
2015 2016 2017 2018 2018/19 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 
1. Uandikishaji wa 

wanafunzi  
� Kufanya sensa ya kuwatambua 

wanafunzi wote wenye umri wa 
kwenda shule na ambao 
hawahudhurii shule. 

DEO, MEK, 
Walimu Wakuu 

                    

2. Mahudhurio na 
kudumu shuleni 

� Kuhamasisha wazazi na jamii 
kupitia opersheni za viongozi 
mbalimbali kusimamia elimu ya 
watoto. 

DEO, Wadau, 
Madiwani 

                    

� Kuweka mazingira ya kuvutia 
shuleni mfano miti ya vivuli, 
mipango ya chakula cha mchana, 
bendi , michezo nk 

MEK, Walimu 
Wakuu 

                    

� Kuhimiza matumizi ya sheria ya 
mahudhurio ya lazima kutekelezwa 
na vijiji 

DEO, WEO, VEO                     

3. Miundombinu � Kuhakikisha jamii inashirikishwa 
kikamilifu kwenye miradi ya ujenzi 
na kutengeneza samani 

DED, DEO, 
Wadau 

                    

� Halmashauri (W) itumie sehemu ya 
mapato yake ya ndani  kusaidia 
nguvu za wananchi 

DED                     

� Kushirikisha wadau mbalimbali wa 
elimu kuchangia mipango ya kuinua 
elimu kupitia uwepo wa 
miundombinu 

DED, DEO,  
Wadau 

                    

� Kuanzisha mfuko maalum 
utakaotumika kuinua elimu 

DC, DED, Wadau                     
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SN 
LENGO MKAKATI MHUSIKA 

MUDA WA UTEKELEZAJI 
2015 2016 2017 2018 2018/19 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 
4. Ustawi wa Walimu � Kuhakikisha walimu wakuu na 

waratibu wote wanapatiwa mafunzo 
ya uongozi 

DED,  
DEO 

                    

� Kuhakikisha walimu wanalipwa 
kwa wakati stahili zao mfano nauli 
za likizo, marupurupu ya uhamisho, 
kuugua nk 

DED, 
DEO 

                    

� Kuhakikisha walimu wanapatiwa 
mafunzo ya masomo tata mfano 
english, hisabati, KKK na sayansi 

DED, 
DEO 

                    

5. Utamaduni na 
michezo 

� Uimarishaji wa michezo kwenye 
ngazi za shule 

DED, DEO, 
DCSO 

                    

� Kuwa na vilabu vya michezo 
mbalimbali ya kisasa na ya jadi 

DCSO                     

� Kuwa na mashindano ya michezo 
mbalimbali ngazi ya vilabu na 
maeneo ya kiutawala mfano ya 
tarafa ili kuwa na timu madhubuti za 
wilaya 

DED, DCSO                     

� Kuanzisha, kusajili na kuimarisha 
sanaa za mikono na maonesho na 
kuandaa matamasha na maonesho 

DCSO                     

� Ushirikishaji wa watu  
mashuhuri katika kuhifadhi historia na 
maeneo yenye  
vivutio vya asili 

DED, DCSO, 
Watu mashuhuri 

                    

6. Maswala 
mtambuka 

� Kuanzisha vilabu mbalimbali 
vihusuvyo UKIMWI, mazingira, 
rushwa, michezo, jinsia na 
walemavu ili kupata mbinu za 

DED,  
DEO, 
TAKUKURU, 
Ustawi wa Jamii, 
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SN 
LENGO MKAKATI MHUSIKA 

MUDA WA UTEKELEZAJI 
2015 2016 2017 2018 2018/19 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 
kuelimishana, kuondoa unyanyapaa 
na hata kujiongezea kipato  

Madiwani,Mganga 
Mkuu (W) 

7. Usimamizi wa 
mipango ya 
Kitaasisi 

� Kuweka mazingira ya kuhamasisha 
utendaji kazi  na kutoa motisha kwa 
watenda kazi bora kitaaluma, kuwa 
na vivutio shuleni, kutunza 
wanafunzi (retention) shule kuwa na 
mipaka inayoeleweka na kutoa hati 
bora na zawadi kwa shule bora. 

DED, 
DEO 

                    

� Kushirikisha wadau katika kuajiri 
walimu maalum watakaosomeshwa  
masomo maalum kufundisha kwa 
mkataba. 

DC,  
DED,  
DEO, 
Wadau 

                    

� Kuhakikisha shule zina mipaka 
inayoeleweka 

DED, DEO, MEK, 
Walimu Wakuu 

                    

� Shule zote 118 ziwe na Kamati za 
shule hai zenye mafunzo 

DEO, Walimu 
Wakuu 

                    

  � Ukaguzi wa shule ufanyike kwenye 
shule zote 

DED, DEO, DCSI                     

� Kuhakikisha idara inapata samani za 
kutosha 

DEO                     

� Kuimarisha mfumo wa kupokea na 
kutuma taarifa ndani nje ya wilaya. 

DEO                     

8. Mazingira bora ya 
kufanyia kazi 

� Uchaguzi wa kamati za shule DED, DEO                     

� Kuunganishwa na mawasiliano ya 
Internet 

DED, DE, DEO                     

� Kuimarisha uwezo wa idara wa 
kusafiri kwa kununua gari na 
pikipiki 

DED, DEO                     

� Ujenzi wa strong room ya idara na 
makasiki kwenye shule 

 DEO                     
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SN 
LENGO MKAKATI MHUSIKA 

MUDA WA UTEKELEZAJI 
2015 2016 2017 2018 2018/19 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 
� Kununua samani na mashine ya 

fotokopi, laptop na kompyuta 
DEO                     

� Kufanya ukarabati wa jengo la idara 
ya elimu 

DEO, DE                     

� Kuandaa Mpango wa Maendeleo ya 
Elimu (W) 

DED,DEO                     
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI WA MPANGO MKAKATI  2015 - 2018 

ENEO LA HUDUMA: ELIMU YA MSINGI 

SN LENGO MKAKATI 
MAKISIO YA GHARAMA 

JUMLA MHUSIKA 
2015 2016 2017 2018 

  Uandikishaji 
wa wanafunzi  

� Kufanya sensa ya 
kuwatambua 
wanafunzi wote 
wenye umri wa 
kwenda shule na 
ambao hawahudhurii 
shule.                200,000                 200,000                 200,000                 200,000                 800,000  

DEO 

  Mahudhurio 
na kudumu 
shuleni 

� Kuhamasisha 
wazazi, jamii na 
watoto wao 
wanatambua 
umuhimu wa elimu 
kupitia opersheni za 
wadau mbalimbali.             4,000,000             4,000,000             4,000,000             4,000,000           16,000,000  

DED, DEO 
Madiwani, wadau 

�  Kuweka mazingira 
ya kuvutia shuleni 
mfano miti ya vivuli, 
mipango ya chakula 
cha mchana, bendi , 
michezo nk             1,000,000             1,000,000             1,000,000             1,000,000             4,000,000  

DEO 

�  Kuhimiza 
matumizi ya sheria 
ya mahudhurio ya 
lazima kutekelezwa 
na vijiji                500,000                 500,000                 500,000                 500,000             2,000,000  

DEO, WEO, VEO,  

  Miundombinu � Kuhakikisha jamii 
inashirikishwa 
kikamilifu kwenye 
miradi ya ujenzi na 
kutengeneza samani        400,000,000         400,000,000         400,000,000         400,000,000     1,600,000,000  

Jamii, wadau 
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SN LENGO MKAKATI 
MAKISIO YA GHARAMA  

JUMLA MHUSIKA 
2015 2016 2017 2018 

� Halmashauri (W) 
itumie sehemu ya 
mapato yake ya 
ndani  kusaidia 
nguvu za wananchi        175,000,000         175,000,000         175,000,000         175,000,000         700,000,000  

DED, DEO 

Kushirikisha wadau 
mbalimbali wa elimu 
kuanzisha mfuko wa 
kuchangia mipango 
ya kuinua elimu 
kupitia uwepo wa 
miundombinu                            -      1,400,000,000     1,400,000,000     1,400,000,000     4,200,000,000  

Jamii, wadau 

  Ustawi wa 
Walimu 

 Kuhakikisha walimu 
wakuu na waratibu 
wote wanapatiwa 
mafunzo ya uongozi             5,000,000             5,000,000             5,000,000             5,000,000           20,000,000  

DED, DEO, 
Jamii 

  Kuhakikisha walimu 
wanalipwa kwa 
wakati stahili zao 
mfano nauli za 
likizo, marupurupu 
ya uhamisho, kuugua 
nk        120,000,000         120,000,000         120,000,000         120,000,000         480,000,000  

DED. DEO 

 Kuhakikisha walimu 
wanapatiwa mafunzo 
ya masomo tata 
mfano english, 
hisabati, KKK na 
sayansi          10,000,000           10,000,000           10,000,000           10,000,000           40,000,000  

DED, DEO, 
Jamii 

  Utamaduni na 
michezo 

Uimarishaji wa 
michezo kwenye 
ngazi za shule                500,000                 500,000                 500,000                 500,000             2,000,000  

DEO, 
A/UTAMADUNI 

Kuwa na vilabu vya 
michezo mbalimbali 

            5,000,000             5,000,000             5,000,000             5,000,000           20,000,000  A/UTAMA 
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SN LENGO MKAKATI 
MAKISIO YA GHARAMA  

JUMLA MHUSIKA 
2015 2016 2017 2018 

ya kisasa na ya jadi 

Kuwa na mashindano 
ya michezo 
mbalimbali ngazi ya 
vilabu na maeneo ya 
kiutawala mfano ya 
tarafa ili kuwa na 
timu madhubuti za 
wilaya             7,500,000             7,500,000             5,000,000             5,000,000           25,000,000  

DED, 
A/UTAMDUNI 

Kuanzisha, kusajili 
na kuimarisha sanaa 
za mikono na 
maonesho na 
kuandaa matamasha 
na maonesho             1,000,000             1,000,000             1,000,000             1,000,000             4,000,000  A/UTAMADUNI  
Ushirikishaji wa 
watu mashuhuri 
katika kuhifadhi 
historia na vivutio 
vya asili                500,000                             -                  500,000                             -              1,000,000  

DEO, 
A/UTAMADUNI  

  Maswala 
mtambuka 

Kuanzisha vilabu 
mbalimbali 
vihusuvyo UKIMWI, 
mazingira, rushwa, 
michezo, jinsia na 
walemavu ili kupata 
mbinu za 
kuelimishana, 
kuondoa unyanyapaa 
na hata kujiongezea 
kipato                500,000                             -                              -                              -                  500,000  

DEO 
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SN LENGO MKAKATI 
MAKISIO YA GHARAMA  

JUMLA MHUSIKA 
2015 2016 2017 2018 

  Usimamizi 
wa mipango 
ya Kitaasisi 

Kuweka mazingira 
ya kuhamasisha 
utendaji kazi  na 
kutoa motisha kwa 
watenda kazi bora 
kitaaluma, kuwa na 
vivutio shuleni, 
kutunza wanafunzi 
(retention) shule 
kuwa na mipaka 
inayoeleweka na 
kutoa hati bora na 
zawadi kwa shule             3,000,000             3,000,000             3,000,000             3,000,000           12,000,000  DED, DEO 
Kushirikisha wadau 
katika kuajiri walimu 
maalum 
watakaosomeshwa 
masomo maalum 
kufundisha kwa 
mkataba.            15,000,000             15,000,000           30,000,000  

DED,DEO, 
Wadau 

Kuhakikisha shule 
zina mipaka 
inayoeleweka                300,000                             -                              -                              -                  300,000  DEO 
Shule zote 118 ziwe 
na Kamati za shule 
hai zenye mafunzo 

                           -          180,000,000                             -                              -          180,000,000  DED, DEO 
Ukaguzi wa shule 
ufanyike kwenye 
shule zote          30,000,000           30,000,000           30,000,000           30,000,000         120,000,000  DED, DEO, DCSI 
Kuhakikisha idara 
inapata samani za 
kutosha                            -                              -            25,000,000           25,000,000           50,000,000  DED,DEO, Wadau 
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SN LENGO MKAKATI 
MAKISIO YA GHARAMA  

JUMLA MHUSIKA 
2015 2016 2017 2018 

Kuimarisha mfumo 
wa kupokea na 
kutuma taarifa ndani 
nje ya wilaya.          12,000,000           12,000,000           12,000,000           12,000,000           48,000,000  DED, DEO 

  Mazingira ya 
kufanyia kazi 

Uchaguzi wa kamati 
za shule             2,000,000                             -                              -              2,000,000             4,000,000  DED, DEO 
Kuunganishwa na 
mawasiliano ya 
Internet             8,000,000             2,000,000                             -                              -            10,000,000  DEO 
Kuimarisha uwezo 
wa idara wa kusafiri 
kwa kununua gari na 
pikipiki        250,000,000             2,000,000             2,000,000             2,000,000         256,000,000  DED, DEO 
Ujenzi wa strong 
room ya idara na 
makasiki kwenye 
shule        100,000,000         100,000,000         100,000,000         100,000,000         400,000,000  DEO 
 Kununua samani na 
mashine ya fotokopi, 
laptop na kompyuta             5,000,000                             -              1,500,000                             -              6,500,000  DEO 
Kufanya ukarabati 
wa jengo la idara ya 
elimu                           -                           -          12,000,000        12,000,000        24,000,000  DED, DEO 
Kuandaa Mpango wa 
Maendeleo ya Elimu 
(W)          30,000,000                             -                              -                              -            30,000,000  DEO 

JUMLA KUU    1,171,000,000     2,473,700,000     2,313,200,000     2,328,200,000     8,286,100,000    
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ENEO LA HUDUMA: ELIMU SEKONDARI 

LENGO KUU : Kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia ili kutoa elimu bora itakayoinua hali ya maisha ya jamii ili kuondoa umaskini ifikapo 
mwaka 2018. 

NA ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU 

LENGO MAHUSUSI VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI  

CHANZO CHA UHAKIKI DHANA 

1 USAJILI WA 
WANAFUNZI WA 
KIDATO CHA 
KWANZA 

Kuongeza idadi ya wanafunzi wanaosajiliwa 
kujiunga na kidato cha kwanza kutoka 78% 
ya sasa mpaka 100% ya wanafunzi 
wanaokuwa na sifa za kujiunga kidato cha I 
wanasajiliwa ifikapo mwaka 2018. 

Idadi ya wanafunzi waliochaguliwa 
kujiunga na Elimu ya Sekondari 
kusajiliwa. 
 
Idadi ya vyumba vya madarasa 
vilivyopo. 

• Ukaguzi. 
• Taarifa/ufuatiliaji. 

Jamii kushiriki kikamilifu 
katika kusimamia 
maendeleo ya elimu ya 
watoto wao. 
 

2 MAHUDHURIO Ifikapo mwaka 2018 kuimarisha mahudhurio 
ya lazima kwa wanafunzi wa vidato vyote 
kwa kuzingatia kanuni, sheria na miongozo 
ya Wizara. 
 

Idadi ya wanafunzi wanaonza/ 
andikishwa kidato cha kwanza na 
kuhitimu kidato cha nne 

• Taarifa/ufuatiliaji 
• ukaguzi 

Jamii kushiriki kikamilifu 
katika kusimamia 
maendeleo ya elimu ya 
watoto wao. 
 

3 UFAULU Kiwango cha taaluma ya wanafunzi 
wanaofaulu elimu ya sekondari kiwe 
kimepanda kutoka 13.69% mwaka 2012 
kufikia 58% ifikapo mwaka 2018. 

Idadi ya wanafunzi waliofulu 
 

• Ukaguzi. 
• Taarifa/ufuatiliaji. 

Kuwepo kwa fedha za 
uwezeshaji na uendeshaji. 

4 KUJENGA UWEZO  Ifikapo mwaka 2018, 
• Kuongeza idadi ya walimu walioajiriwa 

kutoka 265 wa sasa hadi kufikia walimu 
440. 

• Kuimarisha upatikanaji wa vitendea kazi 
vyote muhimu vya ofisi.  

• kuwezesha walimu 141 wenye 
stashahada kwa sasa kusomea shahada 
ya Elimu. 

• Kusomesha watumishi wawili walio 
ofisini kusomea Shahada ya juu ya  
Utawala katika Elimu. 

 

Idadi ya walimu watakaoajiriwa. 
 
Idadi ya vitendea kazi. 

Taarifa za robo, nusu, robotatu 
na mwaka. 

Kupatikana kwa kibali cha 
ajira. 
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NA ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU 

LENGO MAHUSUSI VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI  

CHANZO CHA UHAKIKI DHANA 

5 MIUNDO MBINU  Kufikia mwaka 2018  
a) Idadi ya mikondo ifikie minne kwa 

kila shule 
b)  Shule 2 za sekondari zinazojengwa 

ziwe zimekamilika na kufanya jumla 
ya shule 28 toka 26 zilizopo sasa. 

c) Kuongeza idadi ya nyumba za 
walimu toka 74 hadi 194. 

d) Kuongeza ya matundu ya vyoo vya 
wanafunzi kutoka 334 ya sasa hadi 
574(was 130, wav 110) 

e) Kuongeza ya matundu ya vyoo vya 
walimu kutoka  14 ya sasa hadi 
112(ke 56, me 56) 

f) Kuongeza idadi ya shule zenye 
maabara kutoka shule 3 hadi 28. 

g) Hosteli 16 ziwe zimejengwa kutoka 
8 zilizopo sasa. 

h)  Visima 184 viwe vimechimbwa 
toka 22 vilivyopo sasa. 

i)  Majengo ya utawala 28 yawe 
yamejengwa kutoka majengo 11.  

j) Majengo  4 ya utawala ambayo 
hayajakamilia kwa sasa yawe 
yamekamilika.  

k) Kujenga mabwalo ya chakula 16 
kutoka 2 yaliyopo sasa. 

l) Kujenga majiko 28 kutoka 1 lililopo 
sasa. 

• Idadi ya majengo 
yatakayojengwa na 
kukamilika. 

• Ujenzi wa shule mbili 
kukamilika, kusajiliwa na 
kuanzishwa. 
 

• Kufuatilia 
• Kukagua 
• Kuwepo kwa taarifa za 

robo, nusu na mwaka. 
 

Kuwepo kwa fedha 
 
Uchangiaji wa nguvu kazi 
kutoka kwa jamii. 
 
Michango ya wahisani 
 
Serikali kuu kuchangia. 

 
 

6. SAMANI Ifikapo mwaka 2018: 
a) Viti na meza za walimu kununuliwa 

kutoka 54 vya sasa hadi kufikia 440. 
b) Viti na meza za wanafunzi kununuliwa 

kutoka 8523 vya sasa hadi kufikia 
19875. 

Idadi ya samani zitakazoo 
nunuliwa. 

• Ukaguzi 
• Taarifa/ ufuatiliaji 

Kuwepo kwa fedha. 
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NA ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU 

LENGO MAHUSUSI VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI  

CHANZO CHA UHAKIKI DHANA 

7. VIFAA VYA 
KUFUNDISHIA NA 
KUJIFUNZIA 

Uwiano wa kitabu kwa mwanafunzi ufikie 
1:3 kutoka uwiano wa sasa wa 1:8 ifikapo 
mwaka 2018. 

Vitabu vya masomo mbalimbali 
9800 viwe vimenunuliwa ifikapo 
mwaka 2018. 

• Ukaguzi. 
• Taarifa/ufuatiliaji 

Kuwepo kwa fedha. 
 
Kupatikana kwa wahisani. 

8. KUMBUKUMBU 
NA NYARAKA 

Ifikapo mwaka 2018 utunzaji wa 
kumbukumbu uwe umeboreshwa. 

Idadi ya watumishi watakaopata 
mafunzo ya utunzaji kumbukumbu. 

• Ukaguzi. 
• Taarifa/ufuatiliaji 

Kuwepo kwa fedha. 

9. MAWASILIANO  Kuboresha mawasiliano katika Ofisi ya 
Elimu (W) ifikapo mwaka 2018  

Kuunganishwa mitambo ya 
mawasiliano ya mkongo wa taifa. 

Taarifa na ufuatiliaji. Kuwepo kwa fedha. 

10 MICHEZO  Kuimarisha michezo katika shuleni ifikapo 
mwaka 2018.  

Uwepo wa vikundi vya michezo. Ufuatiliaji na uhamasishaji. Kupatikana kwa fedha.  

11 VVU/UKIMWI  Kuendeleza mapambana dhidi ya 
maambukizi mapya ifikapo mwaka 2018 

Idadi ya vilabu vitakazoanzishwa 
na kuwa hai. 

Taarifa na ufuatiliaji Maambukizi kupungua 
miongoni mwa watumishi 
na wanafunzi. 

12 MAKUNDI 
MAALUMU 

Ifikapo mwaka 2018 kuimarisha huduma za 
wanafunzi 200 waliokatika makundi 
maalumu.  

Idadi ya wanafunzi watakaopatiwa 
huduma. 

Taarifa na ufuatiliaji Kupatikana kwa fedha. 
 
 Wahisani kuchangia 

13 RUSHWA Kuendeleza mapambana dhidi ya rushwa 
ifikapo mwaka 2018. 

Idadi ya vilabu vitakavyoundwa na 
kuwa imara 

 Kupatikana kwa fedha. 
  

14 MAZINGIRA  Kuboresha mazingira katika shule za 
sekondari 28 zitakazokuwepo ifikapo mwaka 
2018.  

Idadi ya miti ya matunda, vimvuli 
na na maua yatakayopandwa. 

Ukaguzi na ufuatiliaji Kupatikana kwa fedha. 
  

15 MIPAKA YA 
SHULE  

Kuweka mipaka ya shule katika shule 28 
ifikapo mwaka 2018.  

Idadi ya shule zitakazopimwa. Ukaguzi na ufuatiliaji Kupatikana kwa fedha. 
 
Wanajamii kuhamasika 
kutoa maeneo yao bila 
fidia au fidia nafuu. 
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ENEO LA HUDUMA: ELIMU SEKONDARI  

LENGO KUU: Kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia ili kutoa elimu bora itakayoinua hali ya maisha ya jamii ili kuondoa umaskini ifikapo 
mwaka 2018. 

LENGO MKAKATI MHUSIKA 
MUDA WA UTEKELEZAJI 

2015 2016 2017 2018 
1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

1. Kuongeza idadi ya wanafunzi 
wanaosajiliwa kujiunga na kidato cha kwanza 
kutoka 78% ya sasa mpaka 100% ya 
wanafunzi wanaokuwa na sifa za kujiunga 
kidato cha I wanasajiliwa ifikapo mwaka 
2018. 

• Kujenga uwezo kwa bodi za shule 
kusimamia usajili na mahudhurio ya 
lazima kwa wanafunzi wote. 

• Kuhamasisha jamii kutambua umuhimu 
wa elimu kwa watoto wao kwa kuandaa 
na kuendesha kampeni maalumu ya 
elimu. 

DC, DED, DSEO, 
MADIWANI, JAMII 

                

2. Ifikapo mwaka 2018 kuwe na mahudurio ya 
lazima kwa wanafunzi wa vidato vyote kwa 
kuzingatia kanuni, sheria na miongozo ya 
Wizara. 
 

• Kuchukua hatua za kisheria kwa wote 
wanaosababisha wanafunzi kuacha 
shule. 

• Kuboresha mazingira ya shule 
kuyafanya yawe kivutio kwa 
wanafunzi. 

• Kuhimimiza upatikanaji wa chakula 
cha mchana shuleni 

DC, DED, DSEO, 
MADIWANI, 
JAMII, VEO, WEO 

                

3.Kuinua kiwango cha taaluma ya wanafunzi 
wanaofaulu elimu ya sekondari kutoka 
13.69% mwaka 2012 kufikia 58%ifikapo 
mwaka 2018. 

• Kuhamasisha walimu kujiendeleza  
• Kutoa mafunzo kazini na kozi fupi  
• Kusomesha wanafunzi waliohitimu 

kidato cha sita kwa mkataba hasa wa 
masomo ya Sayansi na Hisabati 

• Kutafuta vyanzo vya fedha. 
• Kuimarisha ukaguzi wa shule kwa 

kuwatumia wakaguzi wa shule. 
• Kulipa stahiki za watumishi kwa 

wakati ili kuondoa mlundikano wa 
madeni hasa ya likizo na uhamisho. 

 DED, DHRO, 
DSEO, JAMII, 
WAKAGUZI 
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LENGO MKAKATI MHUSIKA 
MUDA WA UTEKELEZAJI 

2015 2016 2017 2018 
1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

4.Ifikapo mwaka 2018, 
• Kuongeza idadi ya walimu 

walioajiriwa kutoka 265 wa sasa hadi 
kufikia walimu 440. 

• Kuimarisha upatikanaji wa vitendea 
kazi vyote muhimu vya ofisi.  

• Kuwezesha walimu 141 wenye 
stashahada kwa sasa kusomea 
shahada ya Elimu. 

• Kusomesha watumishi wawili walio 
ofisini kusomea Shahada ya juu ya 
Utawala katika Elimu. 

 

• Kuomba kibali cha ajira 
kitakachowesha kuajiri walimu 50 kila 
mwaka. 

• Kuwa na mpango wa manunuzi ulio 
mahususi na wa wazi.  

• Gari 1 la idara liwe limenunuliwa 
• Kukopesha pikipiki 28 kwa wakuu. 
• Kuweka umeme katika majengo ya 

shule. 
 

DED, DHRO, DSEO  
 

               

5.Kufikia mwaka 2018, 
• Idadi ya mikondo ifikie minne kwa 

kila shule 
• Shule 2 za sekondari  zinazojengwa 

ziwe zimekamilika na kufanya jumla 
ya shule 28 toka 26 zilizopo sasa. 

• Kuongeza idadi ya nyumba za 
walimu toka 74 hadi 194. 

• Kuongeza ya matundu ya vyoo vya 
wanafunzi kutoka 334 ya sasa hadi 
574(was 130, wav 110 

• Kuongeza ya matundu ya vyoo vya 
walimu kutoka  14 ya sasa hadi 
112(ke 56, me 56) 

• Kuongeza idadi ya shule zenye 
maabara kutoka shule 3 hadi 28. 

• Hosteli 16 ziwe zimejengwa kutoka 
8 zilizopo sasa. 

• Visima 184 viwe vimechimbwa toka 
22 vilivyopo sasa. 

• Majengo ya utawala 28 yawe 
yamejengwa kutoka majengo 11.  

• Majengo 4 ya utawala ambayo 
hayajakamilia kwa sasa yawe 

• Kujenga vyumba 70 kila mwaka. 
• Kujenga majengo yote muhimu katika 

shule 2. 
• Kujenga nyumba za walimu 30 za 

walimu kila mwaka. 
• Kujenga matundu 60 ya vyoo vya 

wanafunzi kila mwaka. 
• Kujenga maabara katika shule 6 kila 

mwaka. 
• Kujenga matundu 24 ya vyoo vya 

walimu kila mwaka. 
• Kujenga hostel za wasichana katika 

shule 4 kila mwaka. 
• Kuchimba visima 40 kila mwaka. 
• Kujenga majengo ya utawala katika 

shule 4 kila mwaka. 
• Kukamilisha majengo 4 ya utawala 

ifikapo mwaka 2018. 
• Kujenga mabwalo 3 ya chakula kila 

mwaka.  
Kujenga majiko katika shule 6 kila mwaka.  

 

DC, DED, DSEO, 
MADIWANI, 
WANAJAMII, 
WADAU 
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LENGO MKAKATI MHUSIKA 
MUDA WA UTEKELEZAJI 

2015 2016 2017 2018 
1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

yamekamilika.  
• Kujenga mabwalo ya chakula 16 

kutoka 2 yaliyopo sasa. 
• Kujenga majiko 28 kutoka 1 lililopo 

sasa. 
6. ifikapo mwaka 2018: 

• Kuongeza idaid ya viti na meza za 
walimu kutoa 53 hadi kufikia 440 

• Kuongeza Viti na meza za wanafunzi 
kutoka 8523 hadi kufikia 19875. 

Kununua au kuchongesha meza na viti 80 vya 
walimu na 80 vya wanafunzi kwa kila shule kila 
mwaka. 
 

 DED, DSEO, 
WAHISANI 

                

7. Uwiano wa kitabu kwa mwanafunzi ufikie 
1:3 kutoka uwiano wa sasa wa 1:8 ifikapo 
mwaka 2018. 

• Kununua vitabu 3360 kwa kila somo 
kwa mwaka. 

• Kujenga maktaba za kutosha katika 
shule zetu ili kuwa na uhifadhi/utunzaji 
mzuri wa vitabu vilivyopo na 
vitakavyonunuliwa.  

DED, DSEO, 
WAHISANI 

                

8. Ifikapo mwaka 2018 utunzaji wa 
kumbukumbu uwe umeboreshwa. 
 

Kununua: 
• Mashine za kisasa (kamera ya video na 

picha, “scanner 1”, “power pointi 1”)   na 
kompyuta.  

• Kujenga Chumba maalumu (strong room) 
cha kuhifadhia nyaraka(mf. Mitihani) katika 
shule zote 28 na ofisini. 

DED, DSEO,                  

9. Kuboresha mawasiliano katika Ofisi ya 
Elimu (W) ifikapo mwaka 2018 

• Kuendesha mafunzo kwa watumishi.  
• Mtambo wa mawasiliano ya mkongo wa 

Taifa uliopo katika eneo la 
Halmashauri,kuunganishwa katika ofisi ya 
Elimu ifikapo mwaka oktoba 2014 
•  Kuanzisha tovuti ya Idara. 

 

DED, DSEO, DE                 

10 Kuimarisha michezo katika shuleni ifikapo 
mwaka 2018. 

• Kuongeza idadi ya wanafunzi 
walioteuliwa kujiunga kambi za taifa za 
michezo na kupata ufadhili 

DED, DSEO, 
WAHISANI 

                

11. Kuendeleza mapambana dhidi ya 
maambukizi mapya ifikapo mwaka 2018 
 

• Kutoa elimu na kuhamasisha upimaji wa 
hiari.  

• Wanafunzi na walimu kujengewa uelewa 

DED, DSEO, 
DCDO, DMO, 
ASASI 
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LENGO MKAKATI MHUSIKA 
MUDA WA UTEKELEZAJI 

2015 2016 2017 2018 
1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

wa mapambano dhidi ya VVU/UKIMWI   
kwa kuanzisha na kuimarisha vilabu kwa 
kila shule. 

• Kuwatambua watumishi na wanafunzi 
walioathirika na VVU/UKIMWI  

12 Ifikapo mwaka 2018 kuimarisha huduma 
za  wanafunzi 200 waliokatika makundi 
maalumu 

Kubaini makundi haya na kuwawezesha kupata 
mahitaji husika. 

DED, DSEO, 
DCDO, WAHISANI 

                

13. Kuendeleza mapambana dhidi ya rushwa 
ifikapo mwaka 2018 

• Kuunda  klabu za kupambana na kuzuia 
rushwa katika shule zote za sekondari 
kutoka 5 za sasa.  

• Kuzuia mianya ya rushwa sehemu za kazi 
kwa kuboresha utoaji wa huduma. 

DC, DED, DSEO, 
TAKUKURU, 
WATUMISHI, 
MADIWANI, 
WANAJIAMII 

                

14. Kuboresha mazingira katika shule za 
sekondari 28 zitakazokuwepo ifikapo mwaka 
2018. 

Upandaji wa miti, maua na mbogamboga 
pamoja na  uchimbaji wa mashimo ya takataka, 

DED, DSEO, HMs, 
DAICO, 
WANAJAMII 

                

15 Kuweka mipaka ya shule katika shule 28 
ifikapo mwaka 2018. 

• Kushirikiana na viongozi wa vyama vya 
msingi kuzisaidia shule kulipa fidia za 
mazao yaliyokatika maeneo ya shule. 

• Kupima shule zote na kuzipatia hati miliki. 

DED, DSEO, 
DLNREO, VYAMA 
VYA MSINGI, 
WANAJAMII 
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: ELIMU SEKONDARI 

LENGO MKAKATI  

MAKISIO YA GHARAMA 
CHANZO 

CHA FEDHA  2015 2016 2017 2018 JUMLA  
1. Kuongeza idadi ya 
wanafunzi 
wanaosajiliwa 
kujiunga na kidato cha 
kwanza kutoka 78% ya 
sasa mpaka 100% 
ifikapo mwaka 2018. 

Kujenga uwezo kwa bodi za 
shule kusimamia usajili na 
mahudhurio ya lazima kwa 
wanafunzi wote.         22,880,000          22,880,000         22,880,000        22,880,000            91,520,000  

ADA, 
WAHISANI 

Kuhamasisha jamii kutambua 
umuhimu wa elimu kwa 
watoto wao kwa kuandaa na 
kuendesha kampeni maalumu 
ya elimu. 

          4,000,000            4,000,000           4,000,000          4,000,000            16,000,000  

2. Ifikapo mwaka 2018 
kuwe na mahudurio ya 
lazima kwa wanafunzi 
wa vidato vyote kwa 
kuzingatia kanuni, 
sheria na miongozo ya 
Wizara. 

 Kuboresha mazingira ya 
shule kuyafanya yawe kivutio 
kwa wanafunzi kwa kuhimiza 
upatikanaji wa chakula 
shuleni. 

      186,200,000        196,000,000       215,600,000      225,600,000          823,400,000  

WAHISANI, 
MICHANGO 
YA WAZAZI 

3.Kuinua kiwango cha 
taaluma ya wanafunzi 
wanaofaulu elimu ya 
sekondari kutoka 
13.69% mwaka 2012 
kufikia 58%ifikapo 
mwaka 2018. 

Kuhamasisha walimu 
kujiendeleza kwa ngazi 
mbalimbali za elimu.           5,000,000            6,000,000           7,000,000          8,000,000            26,000,000  

BG, 
HALSHAURI 

 Kutoa mafunzo kazini na kozi 
fupi kwa walimu hasa kwa 
mada ngumu.           3,000,000            4,000,000           5,000,000          6,000,000            18,000,000  
Kusomesha wanafunzi 
waliohitimu kidato cha sita 
kwa mkataba hasa wa 
masomo ya Sayansi na 
Hisabati         10,000,000          10,000,000         10,000,000        10,000,000            40,000,000  
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LENGO MKAKATI 

MAKISIO YA GHARAMA 
CHANZO 

CHA FEDHA 2015 2016 2017 2018 JUMLA 
4.Ifikapo mwaka 2018, Kuimarisha ukaguzi wa shule 

kwa kuwatumia wakaguzi wa 
shule.         20,000,000          20,000,000         20,000,000        20,000,000            80,000,000  

�         Kuongeza idadi 
ya walimu 
walioajiriwa kutoka 
265 wa sasa hadi 
kufikia walimu 440. 

 Kulipa stahiki za watumishi 
kwa wakati ili kuondoa 
mlundikano wa madeni hasa 
ya likizo na uhamisho 

        55,000,000          55,000,000         55,000,000        55,000,000          220,000,000  

�         Kuwezesha 
walimu 141 wenye 
stashahada kwa sasa 
kusomea shahada ya 
Elimu. 

  Kuomba kibali cha ajira 
kitakachowezesha kuajiri 
walimu 50 kila mwaka. 

        27,250,000          29,250,000         31,250,000        33,250,000          121,000,000  

�         Kusomesha 
watumishi wawili 
walio ofisini kusomea 
Shahada ya juu ya 
Utawala katika Elimu. 

Kuwa na mpango wa 
manunuzi ulio mahususi na 
wa wazi.  

             400,000               400,000              400,000             400,000              1,600,000  

 Kuboresha mazingira 
ya kufanyia kazi  

  
  

  
  

Gari 1 la idara liwe 
limenunuliwa 

      250,000,000                         -                          -                         -            250,000,000  

Halmshauri 
WAHISANI, 
BG 

 Kukopesha pikipiki 28 kwa 
wakuu.         98,000,000                         -                          -                         -              98,000,000  

 Kuweka umeme katika 
majengo ya shule.       259,200,000        259,200,000       259,200,000      259,200,000       1,036,800,000  

Kuandaa mpango wa 
masomo.           9,000,000            9,000,000           9,000,000          9,000,000            36,000,000  

5.Kufikia mwaka 
2018, 

Kujenga vyumba 70 vya 
madarasa kila mwaka. 

        24,500,000          24,500,000         24,500,000        24,500,000            98,000,000  

CDG, 
Halmashauri, 
WAHISANI �         Idadi ya mikondo 

ifikie minne kwa kila 
shule 
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LENGO MKAKATI 

MAKISIO YA GHARAMA 
CHANZO 

CHA FEDHA 2015 2016 2017 2018 JUMLA 
�         Shule 2 za 
sekondari 
zinazojengwa ziwe 
zimekamilika na 
kufanya jumla ya shule 
28 toka 26 zilizopo 
sasa. 

Kujenga na kukamilisha 
majengo yote muhimu katika 
shule 2. 

      625,000,000        200,000,000                        -                         -            825,000,000  
�         Kuongeza idadi 
ya nyumba za walimu 
toka 74 hadi 194. 

Kujenga nyumba 30 za 
walimu kila mwaka. 

   1,050,000,000     1,050,000,000    1,050,000,000   1,050,000,000       4,200,000,000  
�         Kuongeza ya 
matundu ya vyoo vya 
wanafunzi kutoka 334 
ya sasa hadi 
574.(wav110, was 130) 

Kujenga matundu 60 ya vyoo 
vya wanafunzi kila mwaka. 

      100,000,000        100,000,000       100,000,000      100,000,000          400,000,000  

�         Kuongeza ya 
matundu ya vyoo vya 
walimu kutoka 14 ya 
sasa hadi 112.(me 56, 
ke 56) 

Kujenga matundu 24 ya vyoo 
vya wanafunzi kila mwaka. 

        30,000,000          30,000,000         30,000,000        30,000,000          120,000,000  

�         Kuongeza idadi 
ya shule zenye 
maabara kutoka shule 
3 hadi 28. 

kujenga maabara katika shule 
6 kila mwaka 

      220,000,000        220,000,000       220,000,000      220,000,000          880,000,000  
�         Hosteli 16 ziwe 
zimejengwa kutoka 8 
zilizopo sasa. 

kujenga hostel nne za 
wasichana kila mwaka 

      150,000,000        150,000,000       150,000,000      150,000,000          600,000,000  

�         Visima 184 viwe 
vimechimbwa toka 22 
vilivyopo sasa. 

Kuchimba visima 40 kila 
mwaka 

        16,000,000          17,000,000         18,000,000        19,000,000            70,000,000  
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LENGO MKAKATI 

MAKISIO YA GHARAMA 
CHANZO 

CHA FEDHA 2015 2016 2017 2018 JUMLA 
�         Majengo ya 
utawala 17 yawe 
yamejengwa kutoka 
majengo 11.  

Kujenga majengo ya utawala 
katika shule 4 kila mwaka. 

        90,000,000        100,000,000       110,000,000      120,000,000          420,000,000  

�         Majengo 4 ya 
utawala ambayo 
hayajakamilia kwa 
sasa yawe 
yamekamilika.  

kukamilisha majengo 4 ya 
utawala 

        48,000,000                         -                          -                         -              48,000,000  

�         Kujenga 
mabwalo ya chakula 
16 kutoka 2 yaliyopo 
sasa. 

Kujenga mabwalo 3 ya 
chakula kila mwaka. 

      210,000,000        210,000,000       210,000,000      210,000,000          840,000,000  
�         Kujenga majiko 
27 kutoka 1 lililopo 
sasa. 

kujenga majiko katika shule 6 
kila mwaka 

        60,000,000          72,000,000         78,000,000        84,000,000  
        294,000,000 
Halshauri 

6. ifikapo mwaka 
2018: 

Kutafuta vyanzo vya fedha 
kutoka sehemu mbalimbali na 
kuhamasisha jamii kuchangia 
ili kuwezesha: 

        

                         -    

CDG, 
WAFADHILI, 
Halmashauri, 
JAMII 

�         Viti na meza za 
walimu kununuliwa 
kutoka 53 vya sasa 
hadi kufikia 440 

Kuchongesha viti na meza 80 
za walimu kwa kila mwaka 

          9,600,000            9,600,000         10,400,000        10,400,000            40,000,000  

�         Viti na meza za 
wanafunzi kununuliwa 
kutoka 8523 vya sasa 
hadi kufikia 19875 

Kuchongesha viti na meza 80 
za wanafunzi kwa kila shule 
kwa kila mwaka 

      268,800,000        268,800,000       291,200,000      291,200,000       1,120,000,000  

7. Uwiano wa kitabu 
kwa mwanafunzi 

Kutafuta vyanzo vya fedha 
kutoka sehemu mbalimbali.         45,000,000          45,000,000         45,000,000        45,000,000          180,000,000  

CDG, 
WAHISANI 
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LENGO MKAKATI 

MAKISIO YA GHARAMA 
CHANZO 

CHA FEDHA 2015 2016 2017 2018 JUMLA 
ufikie 1:3 kutoka 
uwiano wa sasa wa 1:8 
ifikapo mwaka 2018. 

Kujenga maktaba za kutosha 
katika shule zetu ili kuwa na 
uhifadhi/utunzaji mzuri wa 
vitabu vilivyopo na 
vitakavyonunuliwa.  

8. Ifikapo mwaka 2018 
utunzaji wa 
kumbukumbu uwe 
umeboreshwa. 

Kutafuta vyanzo vya fedha 
vitakavywezesha kununua: 

                                 -    

BG, 
HALSHAURI, 
CGG 

 Mashine za kisasa (kamera ya 
video na picha, “scanner 1”, 
“power pointi 1”)   na 
kompyuta.          10,000,000            8,000,000                        -                         -              18,000,000  
Kujenga Chumba maalumu 
(strong room) cha kuhifadhia 
nyaraka (mf. Mitihani) katika 
shule zote 28 na ofisini.(7 kila 
mwaka)         70,000,000          70,000,000         70,000,000        70,000,000          280,000,000  

9. Kuboresha 
mawasiliano katika 
Ofisi ya Elimu (W) 
ifikapo mwaka 2018 

Kutafuta vyanzo vya fedha. 
          

CDG,CB, 
HALSHAURI Kuendesha mafunzo kwa 

watumishi.            9,000,000          10,000,000         11,000,000        12,000,000            42,000,000  
 Mtambo wa mawasiliano ya 
mkongo wa Taifa uliopo 
katika eneo la 
Halmashauri,kuunganishwa 
katika ofisi ya Elimu ifikapo 
mwaka oktoba 2014         10,000,000            2,000,000           2,000,000          2,000,000            16,000,000  

Kuanzisha tovuti ya Idara.           1,000,000                         -                          -                         -                1,000,000  

10 Kuimarisha 
michezo katika shuleni 
ifikapo mwaka 2018. 

Timu za UMISSETA kuweza 
kuzalisha wanamichezo 
watakaotoa hamasa kwa 
wanafunzi na wazazi kushiriki 
michezo shuleni.         45,000,000          48,000,000         51,000,000        54,000,000          198,000,000  

ADA, BG, 
WAHISANI 
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LENGO MKAKATI 

MAKISIO YA GHARAMA 
CHANZO 

CHA FEDHA 2015 2016 2017 2018 JUMLA 
Kuongeza idadi ya wanafunzi 
walioteuliwa kujiunga kambi 
za taifa za michezo na kupata 
ufadhili         10,000,000          11,000,000         12,000,000        13,000,000            46,000,000  

11. Kuendeleza 
mapambana dhidi ya 
maambukizi mapya 
ifikapo mwaka 2018 

 Kushirikiana na asasi 
mbalimbali zinazojihusisha na 
masuala ya mapambano dhidi 
ya VVU/UKIMWI kutoa 
elimu na kuhamasisha upimaji 
wa hiari.               500,000               500,000              500,000             500,000              2,000,000  

  

 Wanafunzi na walimu 
kujengewa uelewa wa 
mapambano dhidi ya 
VVU/UKIMWI   kwa 
kuanzisha na kuimarisha 
vilabu kwa kila shule.              500,000               500,000              500,000             500,000              2,000,000  

Kuwatambua watumishi na 
wanafunzi walioathirika na 
VVU/UKIMWI ili kuweza 
kuwapatia stahiki zao.   

          4,800,000            4,800,000           4,800,000          4,800,000            19,200,000  

12 Ifikapo mwaka 
2018 kuimarisha 
huduma za  wanafunzi 
200 waliokatika 
makundi maalumu 

Kushirikiana na maafisa 
maendeleo na ustawi wa jamii 
kuyabaini makundi haya na 
kuwawezesha kupata mahitaji 
husika. 

        20,000,000          20,000,000         20,000,000        20,000,000            80,000,000  

  

13. Kuendeleza 
mapambana dhidi ya 
rushwa ifikapo mwaka 
2018 

 Kujenga uelewa dhidi ya 
rushwa kwa kuunda klabu za 
kupambana na kuzuia rushwa 
katika shule zote za sekondari 
kutoka 5 za sasa.               500,000               500,000              500,000             500,000              2,000,000  

  

 Kuzuia mianya ya rushwa 
sehemu za kazi kwa         48,000,000          48,000,000         48,000,000        48,000,000          192,000,000  
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LENGO MKAKATI 

MAKISIO YA GHARAMA 
CHANZO 

CHA FEDHA 2015 2016 2017 2018 JUMLA 
kuboresha utoaji wa huduma. 

14. Kuboresha 
mazingira katika shule 
za sekondari 28 
zitakazokuwepo 
ifikapo mwaka 2018. 

Upandaji wa miti, maua na 
mbogamboga pamoja na  
uchimbaji wa mashimo ya 
takataka, 

             800,000               800,000              800,000             800,000              3,200,000  

BG, ADA 

15 Kuweka mipaka ya 
shule katika shule 28 
ifikapo mwaka 2018. 

Kushirikiana na viongozi wa 
vyama vya msingi kuzisaidia 
shule kulipa fidia za mazao 
yaliyokatika maeneo ya shule. 

        40,000,000          44,000,000         48,000,000        52,000,000          184,000,000  

WAHISANI, 
MICHANGO 
YA JAMII, 
ADA 

 Kupima shule zote na 
kuzipatia hati miliki.              500,000               600,000              700,000             800,000              2,600,000  

JUMLA KUU    5,917,430,000     5,131,330,000    5,496,230,000   5,536,330,000     22,081,320,000    
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ENEO LA HUDUMA : SEKTA YA ARDHI 

Lengo Kuu: Kuwa na makazi bora na kumiliki ardhi kisheria mijini na vijijini 

NA ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU 

LENGO MAHUSUSI VIASHIRIA CHANZO CHA 
UHAKIKI 

DHANA 

1 Matumizi bora ya 
ardhi na umiliki wa 
Ardhi Mijini na 
Vijijini 

Kuongeza Mpango Mkakati 1 undelezaji 
wa mji na ifikapo 2018 

Mpango 1 
uliondaliwa  

Taarifa za 
utekelezaji  
Mchoro na ramani 
kutembelea maeneo 

Kubadilika  kwa sera ya  
Makazi,  
Uwepo wa fedha 

 Kuongeza upimaji wa viwanja toka 3015 
hadi  6515  ifikapo 2018 

Idadi ya viwanja 
vilivyopimwa 

Taarifa za 
utekelezaji na 
utembeleaji wa 

Uwepo wa fedha 

Kuongeza hati miliki za kawaida mijini 
toka 500 hadi 5000 ifikapo 2018 

Idadi ya hati 
zilizondaliwa 

 Taarifa za 
utekelezaji 

Uwepo wa fedha 

Kuongeza hati miliki za kimila toka 220 
hadi 45,000 ifikapo 2018 

Idadi ya hati 
zilizondaliwa 

Taarifa za 
utekelezaji na 
utembeleaji wa 
maeneo  

Kubadilika  kwa sera ya  
Makazi  
Uwepo wa fedha 

Kuongeza makusanyo ya Kodi ya ardhi  
toka  Tsh. 12 milioni kwa mwaka hadi  40 
milioni ifikapo 2018 

Asilimia ya 
ongezeko la 
makusanyo ya 
mapato 

Taarifa za 
utekelezaji na 
utembeleaji wa 
maeneo  

Kubadilika  kwa sera ya  
Makazi  
Uwepo wa fedha 

2 Maeneo ya wazi Kuboresha maeneo ya 20  ifikapo 2018 Idadi ya maeneo 
yaliyoboreshwa 

Taarifa za 
utekelezaji na 
utembeleaji wa 
maeneo 

Uwepo wa fedha 

3 Majina ya mitaa Kutambua mitaa 300 kwa  majina  ifikapo 
2018 

Idadi ya vibao 
vyenye majina  

Taarifa ya 
Utekelezaji 

Uwepo wa fedha 

4 Kujenga uwezo  Kuongeza ajira za watumishi  toka 4 hadi 8 
ifikapo 2018 

Idadi ya 
watumishi 
walioajiriwa 

Taarifa za hali ya 
watumishi 

Uwepo wa fedha 
Kibali cha ajira 
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NA ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU 

LENGO MAHUSUSI VIASHIRIA CHANZO CHA 
UHAKIKI 

DHANA 

Kuongeza vitendea kazi, Jumla station 1, 
plotter 1, plan cabinet 1, photocopy 2, 
printing machine 1 na pikipiki 4, compyuta  
4 ifikapo 2018 

Idadi ya vifaa 
vilivyonunuliwa 

Taarifa ya 
utekelezaji 

Uwepo wa fedha 

Kuongeza watumishi waliopata mafunzo 
ngazi ya shahada toka 1 hadi 3 ifikapo 2018 

Idadi ya 
watumishi 
waliopata 
mafunzo 

Taarifa ya 
utekelezaji 

Kuhakiki  wa vyeti 

Uwepo wa fedha 
 

4  Ukimwi, jinsia  Kuongeza uelewa kuhusu kujikinga 
Ukimwi na maswala ya jinsia  ifikapo 2018 

Idadi ya  vikao 
vilivyofanyika 

Taarifa ya 
utekelezaji 

Uwepo wa fedha 

5 Kupambana na 
rushwa 

Kuongeza ulewa wa watumishi jinsi ya 
kuziba mianya ya rushwa ifikapo 2018 

Idadi ya  vikao 
vilivyofanyika 

Taarifa ya 
utekelezaji 

Uwepo wa fedha 
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LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: SEKTA YA ARDHI 

Lengo Kuu: Kuwa na makazi bora na kumiliki ardhi kisheria mijini na vijijini 

Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Lengo 1  Kuongeza mpango Mkakati 1 wa undelezaji wa mji  ifikapo 2018 

Mkakati : Kutoa elimu 
kwa jamii kuhusu 
mipango ya 
uendelezaji miji 

DED,DLNREO,TPLO                     

Mkakati:  Kulipa fidia 
ya mashamba  eneo la 
mjini 

DED, DLNREO                     

Mkakati:  Kuchora 
michoro ya mipango 
miji 

DED,DLNREO                     

Lengo 2  Kuongeza hati miliki za kawaida mjini toka 500 hadi 5000 ifikapo 2018 

Mkakati:  Kununua 
vifaa vya upimaji wa 
kisasa GPS yenye Real 
Time Kinematic Mode 
(RTK) na Jumla 
Station  

DED,DLNREO,DLS                     
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Mkakati: Kupima 
viwanja vya matumizi 
mbalimbali 

DED, DLNREO                     

Mkakati: Kuandaa 
hati miliki za kawaida 

                     

Lengo 3 Kuongeza makusanyo ya Kodi ya ardhi  toka  Tsh. 12 milioni kwa mwaka hadi  40 milioni ifikapo 2018 

Mkakati:  Kutoa 
matangazo na 
vipeperushi ya ujumbe 
wa kulipa kodi ya 
ardhi 

DED,DLNREO,DLO                     

Mkakati:  Kuandaa 
orodha ya walipa kodi 

DED,DLNREO                     

Lengo 4  Kuongeza hati miliki za kimila toka 220 hadi 45,000 ifikapo 2018 

Mkakati: Kupima 
mipaka ya vijiji 
vilivyogawanyika 

DED,DLNREO,DLS                     

Mkakati:  Kupanga 
matumizi bora ya ardhi 

DED,DLNREO                     

Mkakati: Kuandaa 
hati miliki za kimila 
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Lengo 5                              Kuboresha maeneo ya wazi 20  ifikapo 2018 

Mkakati: Kusafisha na 
kuweka miondo mbinu 

DED,DLNREO,DE,DWE                     

Lengo 6                              Kutambua mitaa 300 kwa  majina  ifikapo 2018 

Mkakati:  Kuweka vibao 
vya mitaa 

DED,DLNREO,DE                     

Lengo 7                              Kuongeza ajira za watumishi  toka 4 hadi 8 ifikapo 2018 

Mkakati: Kuajiri ajira 
mpya 

DED                     

Lengo 8                              Kuongeza vitendea kazi,  photocopy 2, printing machine 1 na pikipiki 4 ifikapo 2018 

Mkakati:  Kununua 
vitendea kazi na vifaa 
vya ofisi 

DED                     

Lengo 9                              Kuongeza watumishi waliopata mafunzo ngazi ya shahada toka 1 hadi 3 ifikapo 2018 

Mkakati: Watumishi 
kuhudhuria mafunzo 

DED                     

Lengo 10                              Kuongeza uelewa wa watumishi kuhusu kujikinga Ukimwi na maswala ya jinsia  ifikapo2018 



103 
 

Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Mkakati:  Kuwapa 
watumishi elimu ya 
kujikinga na 
maambukizi ya VVU na 
maswala ya jinsia 

DLNREO                     

  Kuongeza ulewa wa watumishi jinsi ya kuziba mianya ya rushwa ifikapo 2018   

Mkakati: Kuotoa elimu 
ya kupambana na 
rushwa mahali pa kazi 

DLNREO                     

 

  



104 
 

MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI  

ENEO LA HUDUMA: SEKTA YA ARDHI 

Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 2018 JUMLA CHANZO CHA 
PESA 

Lengo 1 Kuongeza Mpango Mkakati 1 undelezaji wa mji na ifikapo 2018 

Mkakati : Kutoa elimu 
kwa jamii kuhusu 
mipango ya uendelezaji 
miji 

1,500,000.00 1,500,000.00    3,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati: Kuandaa 
mpango mkakati 

 10,000,000.00    10,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati:  Kulipa fidia ya 
mashamba  eneo la mjini 

100,000,000.0
0 

300,000,000.00 300,000,000.00 300,000,000.00 250,000,000.00 1,250,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati:  Kuchora 
michoro ya mipango miji 

5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 25,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 2 Kuongeza hati miliki za kawaida mjini toka 500 hadi 5000 ifikapo 2018 

Mkakati:  Kununua vifaa 
vya upimaji wa kisasa 
GPS yenye Real Time 
Kinematic Mode (RTK) 
na Jumla Station  

  60,000,000.00   60,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati: Kupima 
viwanja vya matumizi 
mbalimbali 

20,000,000.00 20,000,000.00 20,000,000.00 20,000,000.00 20,000,000.00 100,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati: Kuandaa hati 2,500,000.00 2,500,000.00 2,500,000.00 2,500,000.00 2,500,000.00 12,500,000.00 TDC, CDG,BG 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 2018 JUMLA CHANZO CHA 
PESA 

miliki za kawaida Wafadhili 

Lengo 3 Kuongeza makusanyo ya Kodi ya ardhi  toka  Tsh. 12 milioni kwa mwaka hadi  40 milioni ifikapo 2018 

Mkakati:  Kutoa 
matangazo na 
vipeperushi vya ujumbe 
wa kulipa kodi ya ardhi 

500,000.00 500,000.00 500,000.00 500,000.00 500,000.00 2,500,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati:  Kuandaa 
orodha ya walipa kodi 

500,000.00 500,000.00 500,000.00   1,500,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 4 Kuongeza hati miliki za kimila toka 220 hadi 45,000 ifikapo 2018 

Mkakati: Kupima 
mipaka ya vijiji 
vilivyogawanyika 

15,000,000.00 15,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 45,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati:  Kupanga 
matumizi bora ya ardhi 

321,000,000.00 321,000,000.00 321,000,000.00 321,000,000.00 321,000,000.00 1,608,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati: Kuandaa hati 
za kimila 

5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 25,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 5 Kuboresha maeneo ya wazi 20  ifikapo 2018 

Mkakati:  Kusafisha na 
kuweka miondo mbinu 

40,000,000.00 40,000,000.00 40,000,000.00 40,000,000.00 40,000,000.00 200,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 6 Kutambua mitaa 300 kwa  majina  ifikapo 2018   

Mkakati:  
Kutengenezesha na 

10,000,000.00 10,000,000.00    20,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 2018 JUMLA CHANZO CHA 
PESA 

kuweka vibao vya mitaa 

Lengo 7 Kuongeza ajira za watumishi  toka 4 hadi 8 ifikapo 2018   

Mkakati:  Kuajiri ajira 
mpya 

5,400,000.00     5,400,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 8 Kuongeza vitendea kazi,  photocopy 2, printing machine 1 na pikipiki 4 ifikapo 2018 

Mkakati:  Kununua 
vitendea kazi na vifaa 
vya ofisi 

22,000,000.00   500,000.00  27,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 9 Kuongeza watumishi waliopata mafunzo ngazi ya shahada toka 1 hadi 3 ifikapo 2018 

Mkakati:  Watumishi 
kuhudhuria mafunzo 

3,500,000.00 3,500,000.00 3,500,000.00 3,500,000.00 3,500,000.00 17,500,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 10 Kuongeza uelewa wa watumishi kuhusu kujikinga Ukimwi na maswala ya jinsia  ifikapo2018 

Mkakati:  Kuwapa 
watumishi elimu ya 
kujikinga na maambukizi 
ya VVU na maswala ya 
jinsia 

100,000.00 100,000.00 100,000.00 100,000.00 100,000.00 500,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 11 Kuongeza ulewa wa watumishi jinsi ya kuziba mianya ya rushwa ifikapo 2018 

Mkakati: Mkakati: 
Kuotoa elimu ya 
kupambana na rushwa 
mahali pa kazi 

100,000.00 100,000.00 100,000.00 100,000.00 100,000.00 500,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 2018 JUMLA CHANZO CHA 
PESA 

JUMLA  423,000,000 395,600,000 375,600,000 375,600,000 375,100,000 1,952,400,000  
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ENEO LA HUDUMA:  SEKTA YA MISITU NA MAZINGIRA 

Lengo kuu:  Kutumia Rasilimali za Misitu kwa Maendeleo endelevu  

NA ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU 

LENGO MAHUSUSI VIASHIRIA CHANZO CHA 
UHAKIKI 

DHANA 

1 Hifadhi ya  Misitu  Kuboresha   usimamizi shirikishi wa misitu ya 
hifadhi ya Halmashauri kwenye vijiji 5 ifikapo 
2018. 

Idadi ya vijiji 
vitakavyoshiriki 

Taarifa za utekelezaji Kutobadilika  kwa 
sera ya  Makazi,  
Uwepo wa fedha 

Kuongeza hifadhi ya misitu ya Ardhi ya vijijii 
toka 6 hadi 20 ifikapo 2018. 

Idadi ya vijiji 
vyenye hifadhi ya 
misitu ya jamii 

Taarifa za utekelezaji Kutobadilika kwa 
Sera ya Misitu 
Ushiriki wa jamii 
Uwepo wa fedha 

2  Hifadhi ya vyanzo vya 
maji 

Kuboresha hifadhi ya vyanzo vya maji vyanzo  8 
vilivyopo ifikapo 2018 
 

Idadi ya miti 
itakayopandwa na 
vyanzo vya maji 
vitakavyo 
hifadhiwa 

Taarifa za utekelezaji Kutobadilika kwa 
Sera ya Misitu 
Ushiriki wa jamii 
Uwepo wa fedha 

3 Mabadiliko ya 
tabianchi  

Kukuza uelewa juu  mabadiriko ya tabianchi 
katika vijiji 75 ifikapo  2018 

Idadi ya vijiji 
vitakavyopata 
elimu ya 
mabadiliko ya tabia 
ya nchi na 
kuhifadhi 
mazingira 

Taarifa za utekelezaji Kutobadilika kwa 
Sera ya Misitu 
 
Uwepo wa fedha 

4 Kujenga uwezo Kuongeza ajira za watumishi  toka 4 hadi 8 
ifikapo 2018 

Idadi ya watumishi 
walioajiriwa 

Taarifa za utekelezaji Uwepo wa fedha 

Kuongeza watumishi waliopata mafunzo ngazi ya 
shahada toka 1 hadi 2 ifikapo 2018 

 Idadi ya watumishi 
waliopata mafunzo 

Taarifa za utekelezaji Uwepo wa fedha 

 Kuwa na vifaa na vitendea kazi muhimu 
Photokopi 1, kompyuta 3 na  pikipiki 5 ifikapo 

 Idadi ya vitendea 
kazi vitakavyo 
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NA ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU 

LENGO MAHUSUSI VIASHIRIA CHANZO CHA 
UHAKIKI 

DHANA 

2018 nunuliwa 
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LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: SEKTA YA MISITU NA MAZINGIRA  

Lengo Kuu: Kutumia  Rasilimali za Misitu kwa Maendeleo endelevu 

Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Lengo 1  
 

Kuboresha   usimamizi shirikishi  wa misitu ya hifadhi kwenye vijiji 5 ifikapo 2018. 

Mkakati:  Kutoa mafunzo ya 
jinsi ya kushiriki usimamzi 
wa pamoja wa misitu 

DED,DLNREO,DFO                     

Mkakati: Kuandaa mipango 
ya uvunaji 

DED,DLNREO,DFO                     

Lengo 2 Kuongeza hifadhi ya misitu ya Ardhi ya vijijii toka 6 hadi 20 ifikapo 2018. 

Mkakati:  Kuhamasisha vijiji 
vitenge misitu ya hifadhi 

DED,DLNREO,DFO                     

Mkakati:  Kupima 
misitu ilyotengwa na 
vijiji 

DED,DLNREO,DFO                     

Mkakati:  Kuandaa 
mipango ya uvunaji na 
usimamizi endelevu  wa 
misitu 

DED,DLNREO,DFO                     

Lengo 3 Kutoa elimu ya mabadiriko ya tabianchi na uapandaji miti kufikia asilimia 75 ya vijiji vyote  ifikapo 2018 
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Mkakati:  Kuandaa na 
kutoa mafunzo kuhusu 
mabadiliko ya tabianchi 

DED,DLNREO,DFO                     

Mkakati:  Kupanda miti 
kwa wingi kila mwaka 

DED,DLNREO,DFO                     

Lengo 4 Kuongeza ajira za watumishi  toka 4 hadi 8 ifikapo 2018 

Mkakati: Kuajiri 
watumishi wapya 

DED,DLNREO,DFO                     

Lengo 5 Kuongeza watumishi waliopata mafunzo ngazi ya shahada toka 1 hadi 2 ifikapo 2018 

Mkakati:  Kuwapeleka 
watumishi kuhudhuria 
mafunzo vyuoni 

DED,DLNREO,DFO                     

Lengo 6 Kuwa na  vifaa na vitendea kazi muhimu Photokopi 1, kompyuta 3,scanner  na  pikipiki 4 ifikapo 2018 

Mkakati Kununua 
vitendea kazi 

DED,DLNREO                     
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI  

ENEO LA HUDUMA: SEKTA YA MISITU NA MAZINGIRA  

Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 2018 JUMLA CHANZO CHA 
PESA 

Lengo 1 Kuboresha   usimamizi shirikishi  wa misitu ya hifadhi kwenye vijiji 5 ifikapo 
2018 

 
 

 

Mkakati:  Kutoa mafunzo 
ya jinsi ya kushiriki 
usimamzi wa pamoja wa 
misitu 

10,000,000.00     10,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati: Kuandaa 
mipango ya uvunaji 

 25,000,000.00 25,000,000.00 25,000,000.00 25,000,000.00 100,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 2 Kuongeza hifadhi ya misitu ya Ardhi ya vijijii toka 6 hadi 20 ifikapo 2018.   

Mkakati:  Kuhamasisha 
vijiji vitenge misitu ya 
hifadhi 

2,000,000.00 2,000,000.00     TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati:  Kupima misitu 
ilyotengwa na vijiji 

3,500,000.00 3,500,000.00 3,500,000.00 3,500,000.00 3,500,000.00 10,500,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati:  Kuandaa 
mipango ya uvunaji na 
usimamizi endelevu  wa 
misitu 

  15,000,000.00 15,000,000.00  30,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 3 Kutoa elimu ya mabadiriko ya tabianchi na uapandaji miti kufikia asilimia 
75 ya vijiji vyote  ifikapo 2018 

  



113 
 

Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 2018 JUMLA CHANZO CHA 
PESA 

Mkakati:  Kuandaa na 
kutoa mafunzo kuhusu 
mabadiliko ya tabianchi 

6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 30,000,000 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati:  Kupanda miti 
kwa wingi kila mwaka 

4,000,000.00 4,000,000 4,000,000 4,000,000 4,000,000 20,000,000 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 4 Kuongeza ajira za watumishi  toka 4 hadi 8 ifikapo 2018   

Mkakati: Kuajiri 
watumishi wapya 

7,200,000.      TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 5 Kuongeza watumishi waliopata mafunzo ngazi ya shahada toka 1 hadi 2 ifikapo 
2018 

  

Mkakati:  Kuwapeleka 
watumishi kuhudhuria 
mafunzo vyuoni 

3,500,000 3,500,000 3,500,000 3,500,000 3,500,000 17,500,000 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 6 Kuwa na  vifaa na vitendea kazi muhimu Photokopi 1, kompyuta 3,scanner  
na  pikipiki 4 ifikapo 2018 

  

Mkakati : Kununua 
vitendea kazi 

4000,000 8,000,000 5,000,000 1,200,000  17,200,000 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

JUMLA 40,200,000 52,000,000 62,000,000 58,200,000 42,000,000 235,200,000  
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ENEO LA HUDUMA : SEKTA YA NYUKI 

Lengo kuu: Kupunguza umasikini kwenye jamii kwa kutumia mazao ya nyuki 

NA ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU  

LENGO MAHUSUSI VIASHIRIA CHANZO CHA 
UHAKIKI 

DHANA 

1 Manzuki (mashamba ya 
Nyuki) 

Kuongeza uzalishaji wa asali  toka lita 
100,000 hadi 150,000 ifikapo 2018 
 
  

Idadi ya vikundi 
vilivyoongezeka na 
vilivyowezeshwa vifaa 
vya kisasa na kiasi cha 
mazao ya nyuki 
yaliyouzwa sokoni 

Taarifa ya utekelezaji 
Kutembelea vikundi 

Uwepo wa fedha 
Ushiriki wa jamii 

2 Kujenga uwezo wa 
watumishi na ufanisi 
kazini 

Kuongeza watumishi 2 waliopata 
mafunzo ngazi ya diploma kuhusu 
ufugaji nyuki ifikapo 2018 

Idadi ya watumishi 
waliopata mafunzo 

Taarifa ya utekelezaji 
 

Uwepo wa fedha 
 

Kuwa na vitendea kazi, Kompyuta 2, 
photokopi 1 na pikipiki 2  ifikapo 2018 

Idadi ya kompyuta na 
pikipiki zilizo nunuliwa 

Taarifa ya utekelezaji 
 

Uwepo wa fedha 
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LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: SEKTA YA NYUKI 

Lengo Kuu: Kupunguza umasikini kwenye jamii kwa kutumia mazao ya nyuki 

Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Lengo 1 Kuongeza uzalishaji wa asali  toka lita 100,000 hadi 150,000 ifikapo 2018 
 

Mkakati:  Kutoa 
mafunzo ya ufugaji bora 
wa nyuki kwenye 
vikundi vya ufugaji 
nyuki  

DLNREO,DBO                     

Mkakati:  Kutoa vifaa 
vyakisasa kwenye 
vikundi vya ufugaji  

DED,DLNREO,DBO                     

Mkakati:  Kufuatilia  
masoko ya mazao ya 
nyuki 

DLNREO, DBO                     

Mkakati:  Kutafiti 
maeneo yenye mimea 
inayofaa kwa ufagaji 
nyuki  

DLNREO,DBO                     
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Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Mkakati:  Kutafiti 
magonjwa na maadui 
wa nyuki ili kuzia 
madhara yake kwa 
nyuki 

DED,DLNREO,DBO                     

Lengo 2  Kuongeza watumishi 2 waliopata mafunzo ngazi ya diploma kuhusu ufugaji nyuki ifikapo 2018 

Mkakati:  Kuwezesha 
watunishi kwenda 
kuhudhuria mafunzo ya  

DED,DLNREO                     

Lengo 3  Kuwa na vitendea kazi, Kompyuta 2, photokopi 1 na pikipiki 2  ifikapo 2018 

Mkakati: Kununua 
kompyuta photokopi na 
pikipiki 

DED,DLNREO                     
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI  

ENEO LA HUDUMA: SEKTA YA NYUKI 

Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 2018 JUMLA CHANZO CHA 
PESA 

Lengo 1 Kuongeza uzalishaji wa asali  toka lita 100,000 hadi 150,000 ifikapo 2018 
 

 
 

 

Mkakati:  Kutoa mafunzo 
ya ufugaji bora wa nyuki 
kwenye vikundi vya 
ufugaji nyuki  

4,000,000 4,000,000 4,000,000 4,000,000 4,000,000 20,000,000 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati:  Kutoa vifaa 
vyakisasa kwenye vikundi 
vya ufugaji  

3,500,000 3,500,000 3,500,000 3,500,000 3,500,000 17,500,000 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati:  Kufuatilia  
masoko ya mazao ya nyuki 

6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 24,000,000 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati:  Kutafiti maeneo 
yenye mimea inayofaa kwa 
ufagaji nyuki ili kupanua 
maeneo ya ufugaji nyuki 

3,000,000.00 3,000,000 3,000,000 3,000,000 3,000,000 15,000,000 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Mkakati:  Kutafiti 
magonjwa na maadui wa 
nyuki ili kuzia madhara 
yake kwa nyuki 

3,000,000 3,000,000 3,000,000 3,000,000 3,000,000 15,000,000 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 2 Kuongeza watumishi 2 waliopata mafunzo ngazi ya diploma kuhusu ufugaji nyuki ifikapo 2018 
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Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 2018 JUMLA CHANZO CHA 
PESA 

Kuwezesha watunishi 
kwenda kuhudhuria 
mafunzo ya ufugaji nyuki 

 4,500,000.00 4,500,000.00 4,500,000.00 4,500,000.00 18,000,000.00 TDC, CG, 
Wafadhili 

Lengo 3 Kuwa na vitendea kazi, Kompyuta 2, Tv set, internet, photokopi 1 na pikipiki 2  ifikapo 2018 

Mkakati: Kununua 
kompyuta, TV set, Internet 
na photokopi na pikipiki 

5,000,000.00 5,000,000.00 5,000,000.00 10,000,000.00  25,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

JUMLA 24,500,000 29,000,000 29,000,000 34,000,000 24,000,000 134,500,000  

  



119 
 

ENEO LA HUDUMA:  SEKTA YA WANYAMAPORI 

Lengo kuu: Kusimamia na Kuhifadhi Rasilimali za Wanyamapori 

NA ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU 

LENGO MAHUSUSI VIASHIRIA CHANZO CHA UHAKIKI DHANA 

1 Wanyama waharibifu Kupunguza madhara ya 
wanyama waharibifu 
yanayofanywa kwenye vijiji  20 
ifikapo 2018 

Idadi ya vijiji na 
vikundi vilvyopatiwa 
mafunzo 

Taarifa za utekelezaji 

 

Uwepo wa fedha 
Ushiriki wa jamii 

Kuongeza eneo la kufanya doria 
ya wanyama waharibifu toka 
vijiji 12 hadi 20 ifikapo 2018 

Idadi ya vijiji 
ambavyo doria 
imefanyika 

Taarifa za utekelezaji Uwepo wa fedha 

2 Rasilimali za 
Wanyama Pori 

Kutambua 20% vinasaba vya 
wanyama pori na mahali 
wanaopatikana ifikapo 2018 

Idadi ya wanyama 
pori waliofanyiwa 
tathmini 

Taarifa za utekelezaji Uwepo wa fedha 

3 Kujenga uwezo wa 
watumishi na ufanisi 
kazini 

Ununuzi wa pikipiki 2, mahema 
4 na risasi 1000 ifikapo 2018  

Idadi ya pikipiki, 
mahema, na 
risasizilizonunuliwa 

Taarifa za utekelezaji Uwepo wa fedha 
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 LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: SEKTA YA WANYAMAPORI 

Lengo Kuu: Kusimamia na Kuhifadhi Rasilimali za Wanyamapori 

Lengo/Mkakati  Mhusika Muda wa Utekelezji 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Lengo 1  Kupunguza madhara ya wanyama waharibifu  kwenye vijiji  20 ifikapo 2018 

Mkakati:  Kutoa elimu 
ya kujikinga na 
wanyama hatari na 
waharibifu 

DED,DLNREO,DGO                     

Mkakati:  Kufanya doria 
dhidi ya wanyama 
waharibifu na hatarishi   

DED,DLNREO,DGO                     

Lengo 2 Kutambua 20% ya aina ya  wanyama pori na mahali wanapopatikana ifikapo 2018 

Kufanya sensa ya 
wanyamapori 

DED,DLNREO,DGO                     

Lengo 3 Kuwa na vitendea kazi, pikipiki 2, mahema 4 na risasi 1000 ifikapo 2018 

Mkakati Kununua 
vitendea kazi 

DED,DLNREO,DGO                     
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI  

ENEO LA HUDUMA: SEKTA YA WANYAMAPORI  

Lengo/Mkakati MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 20171/18 JUMLA CHANZO CHA 
PESA 

Lengo 1 Kupunguza madhara ya wanyama waharibifu  kwenye vijiji  20 ifikapo 2018 

Kutoa elimu ya kujikinga 
na wanyama hatari na 
waharibifu 

 3,000,000.00 3,000,000.00 3,000,000.00 3,000,000.00 12,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Kufanya doria dhidi ya 
wanyama waharibifu na 
hatarishi   

6,000,000.00 6,000,000.00 6,000,000.00 6,000,000.00 6,000,000.00 18,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 2 Kutambua 20% ya aina ya  wanyama pori na mahali wanapopatikana ifikapo 2018 

Kufanya sensa ya 
wanyamapori 

15,000,000.00 15,000,000.00 15,000,000.00 15,000,000.00 15,000,000.00 60,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

Lengo 3 Kuwa na vitendea kazi, pikipiki 2, mahema 4 na risasi 1000 ifikapo 2018 

Mkakati Kununua 
vitendea kazi 

7,000,000.00 10,000,000.00 4,000,000.00 4,000,000.00 4,000,000.00 29,000,000.00 TDC, CDG,BG 
Wafadhili 

JUMLA 28,000,000 31,000,000 25,000,000 25,000,000 25,000,000 107,000,000  
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ENEO LA HUDUMA: UJENZI  

LENGO KUU: Kuboresha huduma ya mawasiliano kwa matengenezo ya Barabara zenye urefu wa km 981 na kalavati 89 ifikapo 2018. 

ENEO LA 
MATOKEO 

LENGO MAHSUSI VIASHIRIA CHANZO CHA 
UHAKIKI 

DHANA 

UJENZI/UKARABATI 
WA BARABARA 
 

Ukarabati wa barabara za udongo 
kutoka km 371 hadi 790 ifikapo 
2018 

Km 419 zilizokarabatiwa na 
kupitika. 

Kutembelea eneo la mradi. 
-Taarifa za utekelezaji 

Upatikanaji wa fedha. 
-Uwepo wa usafiri wa 
uhakika. 

Matengenezo ya barabara za 
changarawe kutoka km 98 hadi 
km 198. 

Km 100 changarawe zilizo 
jengwa na kupitika 

kutembelea eneo la mradi. 
-taarifa za maendeleo ya 
mradi kila robo/mwaka 

-Upatikanaji wa fedha. 
-Uwepo wa usafiri wa 
uhakika. 

-Ujenzi wa Box kalavati 90 
ifikapo 2018. 
 

Kalavati 90 zilizojengwa. 
 

-kutembelea eneo la mradi. 
-taarifa za utekelezaji kwa 
robo/mwaka. 

-upatikanaji wa fedha. 
-uhakika wa usafiri. 

-Ujenzi mpya wa barabara km 5 
za lami ifikapo 2018. 
 

Km 5 za lami zilizojengwa. 
 

-kutembelea eneo husika-
taarifa za utekelezaji za 
robo/mwaka. 
 

-upatikanaji wa fedha. 
 
-Uhakika wa usafiri. 

-Ujenzi wa mifereji ya maji ya 
mvua km10 ifikapo 2018. 
 

Km 10 za mifereji 
zilizojengwa. 
 

-kutembelea eneo la mradi. 
-taarifa za utekelezaji za 
robo/mwaka 

-uhakika wa usafiri. 
-upatikanaji wa fedha 

-Uwekaji wa alama 180 za 
usalama barabarani ifikapo 201 

Alama 180 za barabarani 
zilizowekwa. 

- Kutembelea eneo la mradi. 
-taarifa za utekelezaji 

-uhakika wa usafiri. 
-upatikanaji wa fedha 

Kujenga  uwezo -kuajiri mafundi sanifu 3 ifikapo 
2018. 
 
-Kutoa mafundi  kwa mafundi 
sanifu 4 ifikapo 2018. 

Watumishi 3 wawe 
wameajiriwa. 
 
 
Mafunzo yawe yametolewa 
kwa watumishi 4. 

-taarifa za ajira. 
-Vyeti  vya taaluma 
 
 
 
-Vyeti vya taaluma. 
Taarifa za mafunzo. 

-uwepo wa kibali cha 
ajira. 
-upatikanaji wa fedha. 
 
 
-upatikanaji wa fedha. 

Mambo ya 
Jinsia/Ukimwi 

Kuendeleza mapambano juu 
yakupunguza maambukizi ya 

Kupungua kwa maambukizi 
ya ukimwi. 

Taarifa za utekelezaji 
-taarifa za vikao. 

-Upatikanaji wa fedha. 
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ENEO LA 
MATOKEO 

LENGO MAHSUSI VIASHIRIA CHANZO CHA 
UHAKIKI 

DHANA 

Ukimwi kwa Watumishi ifikapo 
2018. 
-Kuwahamasisha makampuni ya 
ujenzi ya wanawake kushiriki 
kwenye miradi ya barabara 
ifikapo 2018. 

 
 
 
-Kampuni za wanawake 
kuongezeka. 

 
 
 
 -Vyeti vya usajili wa 
makampuni. 

-Upatikanaji wa 
kampuni. 
-Ushiriki wa jamii. 

Ufuatiliaji na 
Usimamizi. 

Kuimarisha ufuatiliaji na 
usimamizi wa miradi ya barabara 
ifikapo 2018. 

-Safari za ufuatiliaji na 
usimamizi kuongezeka. 

-Taarifa za ufuatiliaji na 
usimamizi kwa robo/mwaka. 

-Uhakika wa usafiri. 
 
-Upatikanaji wa fedha. 

Utawala  Bora Kuendeleza mapambano dhidi ya 
rushwa kwa kutoa elimu kwa 
watumishi/jamii. 

Idadi ya vikao 
vilivyofanyika. 

Kutokuwepo mashitaka ya 
rushwa. 
-Taarifa za vikao 
vilivyofanyika 

Utayari wa 
watumishi/jamii 
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LENGO, MKAKATI NA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: UJENZI ( BARABARA ) 

Lengo  Kuu: Kuboresha huduma ya mawasiliano kwa kutengeneza barabara KM 981, culverts 89 ifikapo 2018 

Lengo/Mkakati MKAKATI MHUSIKA 2014 2015 2016 2017 2018 
Ukarabati wa 
barabara za Udongo 
kutoka km 271 hadi 
km 490 

Kutangaza Zabuni.  
DED &DE&PO 

                                        
Kufanya ukaguzi wa 
mara kwa mara 

DE &DED 

                                        
Matengenezo ya 
barabara za 
Changarawe kutoka 
Km 98 hadi Km 
198. 

Kutangaza Zabuni  
DE & PO                                         

 
Kufanya ukaguzi wa 
mara kwa mara 

 
DE &DED 

                                        
Ujenzi wa Box 
culvert mpya 90 
ifikapo 2018 

Kutangaza Zabuni  
DED &DE 

                                        
Kufanya ukaguzi wa 
mara kwa mara 

 
DE &PO 

                                        

Ujenzi mpya wa 
Barabara za lami 
Km 5 ifikapo 2018 

Kutangaza Zabuni DED &DE 

                                        
Kufanya ukaguzi wa 
mara kwa mara 

 
DE &PO 

                                        
 
Kutoa mafunzo kwa 
mafundi sanifu 4 
ifikapo 2018. 

 
Kutoa mafunzo kwa 
fundi sanifu mmoja 
kwa kila mwaka 

 
DED &DE 

                                        
 
Ujenzi wa mifereji 
ya maji  ya mvua 

Kutangaza Zabuni  
 
DED,DE &POI                                        
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Lengo/Mkakati MKAKATI MHUSIKA 2014 2015 2016 2017 2018 
Km 10  
Ifikapo 2018 

Kufanya ukaguzi wa 
mara kwa mara 

DED &DE 

                                        
Uwekaji wa alama 
180 za Usalama 
barabarani ifikapo 
2018 

Kutangaza  Zabuni DE &PO 
                                        

Kufanya ukaguzi wa 
mara kwa mara 

 
DE &PO                                         

Kuajiri Mafundi 
sanifu 3 ifikapo 
2016 

Kuajiri fundi sanifu 
mmoja kwa kila 
mwaka 

DED &DE 

                                        
Kuwahamasisha 
Kampuni za Ujenzi 
za Wanawake 
kushiriki miradi ya 
barabara ifikapo 
2018. 

Kutoa Elimu katika 
jamii. 

CDO &DE 

                                        
Kuimarisha 
Ufuatiliaji na 
Usimamizi wa 
miradi ya barabara 
na majengo ifikapo 
2018. 

Kununua gari la 
usimamizi 

DED &DE 

                                        
Kufanya ukaguzi na 
usimamizi wa kila 
mara 

DED,DED 
&MADIWANI 

                                        
     Kuendeleza 

mapambano juu 
yakupunguza 
maambukizi ya 
Ukimwi kwa 
Watumishi 
ifikapo 2018. 

Kutoa Elimu kwa 
watumishi kwa kila 
robo mwaka kwa 
pamoja na jamii 
husika ktk  mradi 

CDO &DE 

                                           Kuendeleza 
mapambano 
dhidi ya rushwa 
kwa kutoa elimu 
kwa 

Kutoa elimu ya mara 
kwa mara kwa 
watumishi kwa 
kufanya vikao. 

DE &TAKUKURU  
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Lengo/Mkakati MKAKATI MHUSIKA 2014 2015 2016 2017 2018 

watumishi/jamii. 
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: UJENZI (BARABARA) 

LENGO  MIKAKATI 

CHANZO 
CHA 

FEDHA 

MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 2018 JUMLA 
Ukarabati wa barabara za Udongo 
kutoka km 271 hadi km 490 

Kutangaza Zabuni. TDC,ROAD
FUND  502,000,000  550,000,000 

 600,000,00
0 

 650,000,00
0 

 700,000,00
0 3,002,000,000 

 Kufanya ukaguzi wa mara 
kwa mara 

TDC,ROAD
FUND  25,100,000  27,500,000  30,000,000  32,500,000  35,000,000 150,010,000 

 Kutangaza Zabuni TDC,ROAD
FUND  380,000,000 400,000,000  

 450,000,00
0 

 480,000,00
0 

 500,000,00
0 2,210,000,000 

Matengenezo ya barabara za 
Changarawe kutoka Km 98 hadi 
Km 198. 

Kufanya ukaguzi wa mara 
kwa mara 

TDC,ROAD
FUND 

 19,000,000  20,000,000  22,500,000  24,000,000  25,000,000 110,500,000 
Ujenzi wa Box culvert mpya 90 
ifikapo 2018 

Kutangaza Zabuni TDC,ROAD
FUND  72,000,000  90,000,000 

 120,000,00
0 

 150,000,00
0 

 180,000,00
0 612,000,000 

Kufanya ukaguzi wa mara 
kwa mara 

TDC,ROAD
FUND  3,600,000  4,500,000  6,000,000  7,500,000  9,000,000 30,600,000 

Ujenzi mpya wa Barabara za lami 
Km 5 ifikapo 2018 

Kutangaza Zabuni TDC,ROAD
FUND 

      -  625,000,000 
 650,000,00
0 

 680,000,00
0 

 700,000,00
0 2,655,000,000 

Kufanya ukaguzi wa mara 
kwa mara 

TDC,ROAD
FUND       -  31,250,000  32,500,000  34,000,000  35,000,000 132,750,000 

Kutoa mafunzo kwa mafundi sanifu 
4 ifikapo 2018. 

Kutoa mafunzo kwa fundi 
sanifu mmoja kwa kila 
mwaka 

TDC 

 2,000,000  2,500,000  3,000,000  4,000,000       - 11,500,000 
Kuajiri Mafundi sanifu 3 ifikapo 
2016 

Kuajiri fundi sanifu mmoja 
kwa kila mwaka 

TDC 
    -  3,600,000  4,000,000  4,500.000  5,000,000 17,100,000 

Ujenzi wa mifereji ya maji  ya 
mvua Km 10  
Ifikapo 2018 

Kutangaza Zabuni TDC,ROAD
FUND 

 120,000,000  150,000,000 
 200,000,00
0 

 220,000,00
0 

 250,000,00
0 940,000,000 

 Kufanya ukaguzi wa mara 
kwa mara 

 
TDC,ROAD
FUND  6,000,000  7,500,000  10,000,000  11,000,000  12,500,000 47,000,000 

Uwekaji wa alama 180 za Usalama 
barabarani ifikapo 2018 

Kutangaza Zabuni  
TDC,ROAD    45,000,000  60,000,000  75,000,000  90,000,000 270,000,000 
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LENGO  MIKAKATI 

CHANZO 
CHA 

FEDHA 

MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 2018 JUMLA 
FUND 

 

Kufanya ukaguzi wa mara 
kwa mara 

 
TDC,ROAD
FUND   2.250,000  3,000,000  3,750,000  4,500,000 13,500,000 

Kuwahamasisha Kampuni za Ujenzi 
za Wanawake kushiriki miradi ya 
barabara ifikapo 2018. 

Kutoa Elimu katika jamii.  
TDC 

   1,000,000  1,500,000  1,800,000  2,000,000 6,300,000 
Kuimarisha Ufuatiliaji na 
Usimamizi wa miradi ya barabara 
na majengo ifikapo 2018. 

Kununua gari la usimamizi TDC,ROA
DFUND 

    -  100,000,000      -     -     - 100,000,000 
Kufanya ukaguzi na 
usimamizi wa kila mara 

 
TDC    10,000,000    13,000,000 

   
17,000,000 

   
20,000,000 

   
25,000,000 85,000,000 

Kuendeleza mapambano juu 
yakupunguza maambukizi ya 
Ukimwi kwa Watumishi 
ifikapo 2018 

Kutoa Elimu kwa 
watumishi kwa kila robo 
mwaka kwa pamoja na 
jamii husika ktk  mradi 

TDC, 
ROADFUN
D 

 500,000  800,000  1,000,000  1,200,000  1,500,000 5,000,000 
Kuendeleza mapambano dhidi 
ya rushwa kwa kutoa elimu 
kwa watumishi/jamii. 

Kutoa elimu ya mara kwa 
mara kwa watumishi kwa 
kufanya vikao. 

TDC 

400,000 600,000 800,000 1,000,000 1,200,000 
4,000,000 

JUMLA    
1,020,720,00
0 

 
2,074,500,000 

 
2,211,300,
000 

 
2,400,250,
000 

 
2,575,700,
000 

 
10,402,260,000 
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ENEO LA HUDUMA: MIPANGO 

LENGO KUU :  Kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Mpango wa maendeleo wa wilaya  2015- 2018. 

NA ENEO LA 
MATOKEO 

LENGO  
MAHUSUSI/MKAKATI 

VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI 

CHANZO CHA UHAKIKI DHANA 

1 Mpan go wa 
maendeleo wa  
wilaya 

 Kuandaa mpango kazi wa 
mwaka wa   wilaya kila  mwezi 
Februari kila mwaka 

Mijadala ya kupanga 
vipaumbele vya 
maendeleo. 
 

 Taarifa za utekelezaji  Kutoshiriki kwa baadhi ya makundi 
katika mijadala 

2 Utekekelezaji wa  
miradi maendeleo 

Kutekeleza miradi  ya  
maendeleo kwa wakati i kila 
mwaka. 

 Miradi iliyokamilika na 
inaoendelea kutekelezwa. 

Taarifa za hali ya utekelezaji miradi za 
kila robo na mwaka. 

Kuchelewa  kwa fedha  tofauti na 
mpango kazi. 

4  Kuuhisha mpango 
makakati wa wilaya  

Kuanda Mpango Mkakati 
mwingine wa  miaka  mitano ( 
2019- 2024). 

 Taarifa za utekelezaji  Kuwepo kwa Mpango   Mkakati  wa 
Wilaya. 

 
Ufinyu wa bajeti.  

 5 Kujenga uwezo.  Kuwapatia mafunzo watumishi 
4 waliopo ifikapo mwaka  2015. 

Ushiriki wa watumishi 
katika  mafunzo  
mbalimbali. 

 Watumishi wanaohitimu mafunzo.  Bajeti  finyu 

6 Mawasiliano Kuimallisha mawaliano kwa njia 
ya elektoroniki ifikapo. 

 Kumlika kwa 
mawasiliano. 

 Taarifa  ya utekelezaji  Bajeti finyu 

7 Takwimu  Kukusanya  takwimu sahihi 
kutoka kwenye  idara ifikapo 
2018 

 Kuwepo kwa takwimu 
mbalimbali 

Taarifa ya uteke lezaji  Bajeti finyu 
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LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI. 

ENEO LA HUDUMA:  MIPANNGO  

LENGO KUU:  Kuratibu na kusimamia  utekelezaji wa Mpango wa maendelei wa wilaya  2014 - 2018. 

Lengo/ Mkakati Mhusika  Muda wa  utekelezaji.   
2014 2015 2016 2017 2018 
1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

 
Kuandaa Mpango wa Maendeleo  wa Wilaya ifikapo  mwezi Februari kila mwaka. 
Mikakati                       
1.Kuuhisha  miradi  ya kata 30 
kutokana na vipaumbele vya 
O&OD kila mwaka. 

A/Mipango                     

2. Kupitisha vipaumbele  vya  
miradi ya maendeleo katika  
Kamati za  Kudumu na Baraza 
kila mwaka 

A/Mipango                     

3. Kuandaa  na kuwasilisha  
hazina  makala ya Mpango 
wa mwaka  wa wilaya. 

A/Mipango                     

 
Kutekeleza miradi  ya  maendeleo  kwa wakati  kila mwaka. 
Mikakati .                      
1.Kufanya  tathimini  na 
ufuatiliaji utekelezaji  wa 
miradi ya maendeleo  kila robo 
mwaka. 

A/Mipango                    

2.Kutangazo zabuni  za 
kutekeleza  kwa wakati kila 
mwaka. 

A/Mipango                     

3. Kuandika taarifa za hali ya 
utekelezaji  miradi  ya 
maendeleo kwa kujaza fomu 
mbalimbali ( CDR,IFMS nk) 
kila robo mwaka. 

A/Mipango                     

 
Kuanda  Mpango Mkakati mwingine wa  miaka  mitano ( 2019- 2024). 
Mikakati.                      
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Lengo/ Mkakati Mhusika  Muda wa  utekelezaji.   
2014 2015 2016 2017 2018 
1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

1.Kufanya  Mkutano  na 
Wakuu  wa  Idara /vitengo kwa 
siku 10 mwaka 2018 

A/Mipango                     

2. Kuandaa makala ya Mpango  
kwa kushirikiana na 
Muwezeshaji Mshauri  mwaka 
2018. 

A/Mipango 
 
 

                    

 
Kuwapatia mafunzo watumishi  4 waliopo ifikapo mwaka  2015. 
Mikakati                      
1. Kuwapatia mafunzo 
watumishi  4 kuhusu PlanRep 
3  pamoja na Epicor  ifikapo 
Juni 2015. 

A/Mipango                     

 
Kuimallisha mawaliano kwa njia ya elektoroniki ifik apo2018. 
Mikakati.                      
1. Kuunganisha mtandao wa  
internet katika  ofisi  zote  12 
za halmashauri  ya wilaya 
ifikapo  Juni 2017 

A/Mipango                     

 
 Kukusanya  takwimu sahihi kutoka kwenye  idara ifikapo 2018 
Mikakati .                      
1. Kukusanya  takwimu 
muhimu kutoka  kwenye kata 
kwa kutumia fomu za LGMD 
kila mwaka. 

A/Mipango                     

2. Kununua vitendea kazi kwa 
ajilia ya kitengo cha  takwimu 
ifikapo 2015. 

A/Mipango                     
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA:  MIPANGO  

Lengo Mikakati MAKISIO  YA GHARAMA  Chanzo cha  
fedha 2014 2015 2016 2017 2018 Jumla  

 1.Kuandaa mpango wa 
maendeleo  wa wilaya 
ifikapo  mwezi Februari 
kila mwaka. 

Kuuhisha  miradi  ya kata 
30 kutokana na vipaumbele 
vya O&OD kila mwaka. 
 
Kupitisha vipaumbele  vya  
miradi ya maendeleo 
katika  Kamati za  Kudumu 
na Baraza kila mwaka. 
 
Kuandaa  na kuwasilisha  
hazina  makala ya Mpango 
wa mwaka  wa wilaya. 

12,000,000 
 
 
 
 
25,000,000 
 
 
 
 
 
20,000,000 

14,000,000 
 

14,000,000 14,000,000 14,000,000 69,000,000 
 
 
 
 
25,000,000 
 
 
 
 
 
20,000,000 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kutekeleza miradi  ya  
maendeleo  kwa wakati  
kila mwaka. 

Kufanya  tathimini  na 
ufuatiliaji utekelezaji  wa 
miradi ya maendeleo  kila 
robo mwaka. 
 
Kutangazo zabuni  
mbalimbali za miradi. 
 
Kuandika taarifa za hali ya 
utekelezaji  miradi  ya 
maendeleo kwa kujaza 
fomu mbalimbali ( 
CDR,IFMS nk) kila robo 
mwaka. 

85,000,000 
 
 
 
 
 
 
5,000,000 
 
12,000,000 

90,000,000 
 
 
 
 
 
 
6,000,000 
 
12,500,000 

90,000,000 
 
 
 
 
 
 
 
 
15,000,000 

90,000,000 
 
 
 
 
 
 
7.000,000 
 
15,000,000 

90,000,000 
 
 
 
 
 
 
 
 
15,000,000 

445,000,000 
 
 
 
 
 
 
18,000,000 
 
15,000,000 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kuanda  Mpango 
Mkakati mwingine wa  
miaka  mitano ( 2019- 

Kukusanya takwimu na 
kufanya Mkutano wa  
Wadau ifikapo mwezi Juni 

 
 
 

 
 
0 

 
 
0 

 
 
0 

 
 
5,000,000 

 
 
5,000,000 
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Lengo Mikakati MAKISIO  YA GHARAMA Chanzo cha  
2024). 2018 

 
Kuahinisha  malengo 
,mikaati na gharama za kila 
lengo iikapo  juni 2018 

 
 
 
 
 
 

 
 
 
 

 
 
 
 

Kuwapatoa mafunzo 
watumishi  4 waliopo 
ifikapo mwaka  2015. 

 Kufanya mafunzo kuhusu  
IFMS kwa watumishi  4 
ifikapo  Juni 2015. 

 
 

15,000,000 14,000,000   29,000,000  

Kuimallisha mawaliano 
kwa njia ya elektoroniki 
ifikapo2018. 

 Kuunganisha mtandao wa  
internet katika  ofisi  zote  
12 za halmashauri  ya 
wilaya ifikapo  Juni 2017 

 
 
 
 
 

25,000,000 
 

15,000,000   40,000,000  

 Kukusanya  takwimu 
sahihi kutoka kwenye  
idara ifikapo 2018 

Kukusanya  takwimu 
muhimu kutoka  kwenye 
kata kwa kutumia fomu za 
LGMD kila mwaka. 
 
Kununua vitendea kazi 
kwa ajilia ya kitengo cha  
takwimu ikapo 2015. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

12,000,000 
 
 
 
 
 
 
15,000,000 

15,000,000 15,000,000 
 
 

15,000,000 57,000,000 
 
 
 
 
 
 
15,000,000 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

JUMLA   9,000,000   48,500,000  208,000,000 186,000,000 184,000,000   685,500,000  
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ENEO LA HUDUMA :  FEDHA  
LENGO KUU: Kusimamia mapato na matumizi ya fedha kwa kuzingatia kanuni na taratibu za fedha. 
 
NO. ENEO LA 

MATOKEO 
LENGO MAHSUSI/MKAKATI VIASHIRIA VYA 

UTEKELEZAJI 
CHANZO CHA 

UHAKIKI 
DHANA 

1 Ukusanyaji wa mapato Kuongeza ukusanyaji wa mapato kutoka 
asilimia 90 hadi 100. 
- kutumia mawakala 
- kuainisha vyanzo vingine vya mapato. 

Kiasi cha mapato 
kilichokusanywa  

Taarifa za 
utekelezaji 

Mawakala makini, 
kuwepo kwa fedha 
 

2 Kanuni na taratibu za 
fedha 

Kuimarisha utekelezaji wa kanuni na 
taratibu za fedha 
- Kuweka fedha benki kila siku punde tu 
zinapokusanywa 
 
- Ufungaji wa hesabu kwa wakati 
- Kuwa na chumba maalumu (strong room) 
cha kuhifadhia nyaraka za fedha. 
 
 
- Kusimamia matumizi ya fedha kwa 
kuzingatia taratibu na kanuni za fedha 

 
  
 
Stakabadhi na benki pay in 
slip 
 
Vitabu vya mahesabu 
 
uwepo wa kasiki   
 
Nyaraka za fedha. 
 

Taarifa za fedha 
kutoka kwa 
muhasibu,  
Taarifa za kibenki 
(bank statement)  
 
taarifa ya 
mkaguzi, hati safi 
 

kufanya kazi 
kulingana na mpango 
kazi, kuwepo kwa 
watumishi wenye 
sifa. 
 
Kuwepo kwa 
miongozo ya fedha. 

3 Mazingira bora ya 
kufanyia kazi 

Kuimarisha mazingira bora ya kufanyia 
kazi 
-Kununua vitendea kazi, kompyuta, 
photocopy, printa, scanner 
-Ununzi wa pikipiki 3  
-ununuzi wa samani 

Kompyuta na photocopy 
vimenunuliwa 
Pikipiki zimenunuliwa 

Uwepo kompyuta 
photocopy, printa 
Uwepo wa 
pikipiki 3 

Uwepo wa fedha 

4 Kujenga uwezo Wahasibu 6 wanapata mafunzo hadi kufikia 
mwaka 2018  

Idadi ya watumishi 
watakaopata mafunzo 

vyeti Uwepo wa fedha 

5 Taarifa za mkaguzi wa 
nje 

Kuondoa hoja za ukaguzi, kujibu hoja kwa 
wakati. 

Kutokuwepo na hati chafu Hati safi Watumishi wenye 
sifa 

6 Huduma kwa wateja Kutoa huduma kwa wakati Kupungua kwa 
malalamiko 

Taarifa za 
utekelezaji 

Utayari wa watoa 
huduma 
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LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI 
 
ENEO LA HUDUMA :  FEDHA  
LENGO KUU: Kusimamia mapato na matumizi ya fedha kwa kuzingatia kanuni na taratibu za fedha. 
 
Eneo la 
Matokeo 
Muhimu 

Mkakati Mhusika Muda wa utekelezaji 

2014 2015 2016 2017 2018 
1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Ukusanyaji wa 
mapato 

Kuongeza ukusanyaji wa 
mapato kutoka asilimia 90 
hadi 100. 
- kutumia mawakala 
- kuainisha vyanzo 
vingine vya mapato. 

DT, Afisa 
biashara 

                    

Kanuni na 
taratibu za fedha 

- Ufungaji wa hesabu kwa 
wakati 

DT na 
Wahasibu wote 

                    

- Kuwa na chumba 
maalumu (strong room) 
cha kuhifadhia nyaraka za 
fedha. 

DED                     

Mazingira bora 
ya kufanyia kazi 

Kununua vitendea kazi, 
kompyuta, photocopy, 
printa, scanner 

Afisa manunuzi 
 

                    

Ununzi wa pikipiki 3 na 
samani  

Afisa manunuzi                     

Kujenga uwezo Wahasibu 6 wanapata 
mafunzo hadi kufikia 
mwaka 2018  

Wahasibu                     

Taarifa ya 
mkaguzi wa nje 

Kutokuwepo na hati chafu Wahasibu, DT, 
wakuu wa idara 
na DED 
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Eneo la 
Matokeo 
Muhimu 

Mkakati Mhusika Muda wa utekelezaji 

2014 2015 2016 2017 2018 
1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Huduma kwa 
wateja 

Kutoa huduma kwa 
wakati 

Watumishi wote 
wa idara ya 
fedha 
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI 
ENEO LA HUDUMA: FEDHA 
 
Lengo Mkakati Makisio ya gharama 

2014 2015 20116 20/17 20/18 JUMLA CHANZO CHA 
FEDHA 

Ukusanyaji wa mapato kutumia mawakala 
kuainisha vyanzo 
vingine vya mapato. 

15,000,000 18,000,000 20,000,000 21,000,000 25,000,000 99,000,000 Halmashauri 

Kanuni na taratibu za 
fedha 

Ufungaji wa hesabu 
kwa wakati 

20,000,000 23,000,000 25,000,000 26,000,000 28,000,000 122,000,000 Halmashauri 

Kuwa na chumba 
maalumu (strong 
room) cha 
kuhifadhia nyaraka 
za fedha. 

 150,000,000    150,000,000 Halmashauri 

Mazingira bora ya 
kufanyia kazi 

Kununua vitendea 
kazi, kompyuta, 
photocopy, printa, 
scanner 

7,000,000  10,000,000  11,000,000 28,000,000 Halmashauri 

Ununzi wa pikipiki 
3 na samani  

2,200,000 12,500,000 23,000,000 25,000,000  62,700,000 Halmashauri 

Kujenga uwezo Wahasibu 6 
wanapata mafunzo 
hadi kufikia mwaka 
2018  

10,000,000 12,000,000 14,000,000 15,000,000 16,000,000 67,000,000 Halmashauri 

Taarifa ya mkaguzi wa 
nje 

Kufanyia kazi 
taarifa za mkaguzi 
wa ndani ili 
kusiwepo na hati 
chafu 

15,000,000 17,000,000 20,000,000 22,000,000 25,000,000 99,000,000 Halmashauri 

Huduma kwa wateja Kutoa huduma kwa 
wakati 

       

JUMLA  69,200,000 232,500,000 112,000,000 109,000,000 105,000,000 627,700,000  
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MPANGO MKAKATI WA HALMASHAURI YA WILAYA YA TANDAHIM BA 2014-2018  
ENEO LA HUDUMA :  BIASHARA   
 
LENGO KUU: Kuchochea Maendeleo na kasi ya ukuaji wa biasshara ,kuinua uwezo wa ushindani ili kuongeza kasi ya 
maendeleo ya kijamii ,kiuchumi na kuondoa umasikini kufikia 2018 
 
NO. ENEO LA 

MATOKEO 
LENGO MAHSUSI VIASHIRIA VYA 

UTEKELEZAJI 
CHANZO CHA 
UHAKIKI 

DHANA 

1 Leseni za Biashara wafanyabiashara 600 wanatambuliwa na kupewa 
leseni 
- Usajili wa wafanyabiashara 
- mafunzo kwa wafanyabiashara 

idadi ya 
wafanyabiashara 

Taarifa za 
utekelezaji  

uwepo wa fedha 

2 Ushuru wa masoko Kupandisha kiwango cha ukusanyaji wa ushuru 
kutoka 80% hadi 100% 
-Kuanzusha maeneo mapya ya kufanyia biashara 
-Kurejea viwango vya kukusanyia ushuru 
- Ujenzi wa stendi kuu ya mabasi  

idadi ya Mikataba 
iliyorejewa 

Taarifa za 
utekelezaji 

uwepo wa fedha na 
wafanyabiashara 
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LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: BIASHARA  
 
Lengo Mkakati Mhusika Muda wa utekelezaji 

2014 2015 2016 2017 2018 
1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Leseni za Biashara Usajili wa 
wafanyabiashara 

 Afisa 
biashara 

                    

Mafunzo kwa 
wafanyabiashara 

                     

Ushuru wa masoko Kurejea viwango vya 
kukusanyia ushuru 

DED                     

 Ujenzi wa stendi kuu 
ya mabasi  

DED                     
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ENEO LA HUDUMA IDARA YA MAENDELEO YA JAMII, USTAWI WA JAMII NA VIJANA 

LENGO KUU:  Kuweka usawa wa kijinsia katika ukuaji wa kiuchumi, uwajibikaji, na kupunguza umasikini ili kuboresha maisha jamii kwa 
kutumia rasilimali zilizopo ifikapo 2018  

 ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU 

LENGO MAHUSUSI/ MKAKATI VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI 

CHANZO CHA UHAKIKI DHANA 

1 Vikundi vya 
wanawake na 
vijana 

 Kuongeza uhakiki vikundi vya kiuchumi 
vya wanawake na vijana  kutoka 77  hadi 
120 ifikapo 2018 

Idadi ya vikundi vya 
wanawake vilivyo hakikiwa 

Taarifa kutoka dawati la 
wanawake 

Upatikanaji wa 
rasilimali fedha na 
mahitaji ya kikundi 

Kuongeza  kipato cha kiuchumi kwa 
vikundi vya ujasiliamali vya wanawake na 
vijana vinavyopewa mkopo wa  kutoka 16 
hadi 32 ifikapo 2018 

Idadi ya vikundi vya 
wanawake na vijana 
vilivyopewa mkopo 

Taarifa kutoka dawati la 
wanawake na vijana 

Upatikanaji wa 
rasilimali fedha 

Kuongeza idadi ya vikundi vya ujasiliamali 
kushiriki maonyesho ya biashara kutoka 4 
hadi 14 ifikapo 2018 

Idadi ya vikundi vitakavyo 
shiriki 

Taarifa dawati la jinsia Upatikanaji wa mapato 

2 Kujenga 
uwezo  

Kuongeza idadi ya watumishi wa idara 
kutoka 16 waliopo hadi 39 ifikapo 2018 

Idadi ya watumishi watakao 
ajiriwa 

Taarifa kutoka idara ya 
utumishi 

Upatikanaji wa kibali 
cha ajira 

3 makundi 
maalum 

Kuongeza vituo vya kulelea watoto 
wadogo umri(3-5),kutoka kituo 1cha sasa 
hadi vituo 4 ifikapo 2018 

 Kuwepo kwa vituo Taarifa ya vituo Upatikanaji wa fedha 

Utayari wa jamii 

Kuzijengea uwezo kamati za kuhudumia 
watoto wanaoishi katika mazingira 
hatarishi 75 kati ya 157 zilizopo ifikapo 
2018   

Idadi ya kamati 
zitakazojengewa uwezo 

Taarifa ya utekelezaji Uwepo wa fedha na 
utayari wa jamii 
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 ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU 

LENGO MAHUSUSI/ MKAKATI VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI 

CHANZO CHA UHAKIKI DHANA 

  Kuanzisha mfuko wa kuhudumia makundi 
maalum ifikapo 2018 

Kuwepo kwa mfuko Taarifa ya mfuko  Utayari wa jamii katika 
kuchangia na 
upatikanaji wa fedha 

Kuanzisha baraza la wazee ifikapo 2018 Kuwepo kwa baraza Taarifa ya utekelezaji  Utayari wa jamii katika 
kuchangia na 
upatikanaji wa fedha 

 Takwimu Kuhuisha takwimu za makundi maalum 
ifikapo 2018 

Kuwepo kwa takwimu 
mpya za makundi maalum 

Kuwepo kwa takwimu  Upatikanaji rasilimali 
fedha 

 Mfuko wa 
afya ya jamii 

Kuwezesha makundi maalum 4 kujiunga 
na mfuko wa afya ya jamii(CHF) ifikapo 
2018 

Idadi ya makundi 
yatayojiunga na mfuko wa 
afya kwa jamii(CHF 

Kuwepo kwa mfuko Uamasikaji wa jamii 
pamoja na kuwepo kwa 
fedha 

Kutambua na kuwatoa  wafungwa 
wanaostahili kutumikia   kifungo cha nje 
kutoka  10 wa sasa hadi 100 ifikapo 2018 

Idadi ya wafungwa watakao 
tambuliwa na kutolewa 

Taarifa kutoka 
magereza,mahakamani na 
ofisi kitengo cha ustawi 

Kuwepo kwa fedha na 
ushirikiano na jamii 

 Ndoa na 
familia 

Kuimarisha ndoa na familia katika vijiji 
121 kati ya vijiji 157 vilivyopo ifikapo 
2018 

Idadi ya vijiji vitavyopatiwa 
elimu. 

Taarifa ya mafunzo kutoka 
kitengo cha ustawi 

Kuwepo kwa fedha na 
ushirikiano na jamii 

4 Virus vya 
UKIMWI 
UKIMWI 

Kuendeleza mapambano dhidi ya 
maambukizo mapya ya vvu na UKIMWI 
katika vijiji 157 na kata 30 ifikapo 2018  

Idadi ya maeneo yatakayo 
tembelewa 

Taarifa ya utekelezaji  Upatikanaji wa fedha 
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ENEO LA HUDUMA: IDARA YA MAENDELEO YA JAMII, USTAWI  WA JAMII NA VIJANA 

LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI 

Lengo Mkakati    Mhusika Muda wa Utekelezaji 
2014 2015 2016 2017 2018 
1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

Kuongeza uhakiki wa 
vikundi vya kiuchumi 
vya wanawake na vijana  
kutoka 77 hadi  120 
ifikapo 2018 

Kutoa elimu sahihi ya 
ujasiliamali kwa wanawake na 
vijana kutoka  20 vya sasa hadi 
120 ifikapo 2018 

DCDO/WID �                    

Kuongeza kiasi cha fedha ya 
mikopo kwa vikundi kutoka 
30milioni hadi 100milioni 
ifikapo 2018 

DCDO/TACO
BA 

                    

Kuongeza idadi ya vikundi vya 
ujasiliamalia kushiriki 
maonyesho ya biashara kutoka 
4 hadi 14 ifikapo 2018 

DCDO/WID                     

 Kuajiri watumishi wa idara 
wenye sifa 23 ifikapo 2018 

DHRO                     

Kuwepo kwa  mpango wa 
idara unaonyesha  bajeti y a 
watumishi 2 kwa kila mwaka 
hadi ifikapo 2018 

DCDO/DPLO                     

Kuhakikisha idara inaweka 
kwenye bajeti watumishi 10 
watakaojiendeleza  ifikapo 
2018 

DCDO                     

Kuboresha huduma za 
idara ifikapo 2018 
 
 

Kuongeza idadi ya watumishi 
wanaojiendeleza  kitaaluma 
kutoka 3 wa sasa hadi 6 ifikapo 
2018   

DCDO/DPO                     

Kununua vitendea kazi na  DCDO/DPLO                     
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Lengo Mkakati    Mhusika Muda wa Utekelezaji 
2014 2015 2016 2017 2018 
1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

vitendea kazi kwa kununua 
vifaa vya 
ofisi,printer,photocopy 
machinery,laptop,thamani za 
ofisi ifikapo 2018 
Ununuzi gari moja la idara 
ifikapo 2015 

DED                     

Kuboresha huduma 
katika kuhudumia  
makundi 4 maalum 
yaliyopo ifikapo 2018 

Kuhamasisha jamii kuhusu 
umuhimu kwa kuhudumia 
makundi maalum katika tarafa 
tatu zilizopo ifikapo 2018 

DSWO/DCDO                     

Kutoa elimu kwa jamii namna 
ya kuchangia mfuko wa 
makundi maalum katika vijiji 
157 vilivyopo ifikapo 2018 

SWO/DCDO                     

Kuzijengea uwezo kamati za 
kuhudumia watoto wanaoishi 
katika mazingira hatarishi 75 
kati ya 157 zilizopo ifikapo 
2018   

SWO/DCDO                     

Kuanzisha baraza la wazee 1 
ifikapo 2018 

DSWO                     

Kuwezesha makundi maalum 4 
kujiunga na mfuko wa afya ya 
jamii(CHF) ifikapo 2018 

MRATIBUCH
F/SWO 

                    

Kuhuisha takwimu za makundi 
maalum ifikapo 2018 

DSWO                     

Kutambua na kuwatoa  
wafungwa kutumikia   kifungo 
cha nje kutoka  10 wa sasa hadi 

DSWO                     
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Lengo Mkakati    Mhusika Muda wa Utekelezaji 
2014 2015 2016 2017 2018 
1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

100 ifikapo 2018 
Kutoa elimu juu ya ndoa na 
familia katika vijiji 121 kati ya 
vijiji 157 vilivyopo ifikapo 
2018 

DSWO                     

Kuendeleza 
mapambano dhidi ya 
maambukizo mapya ya 
vvu na UKIMWI katika 
vijiji 157 na kata 30  
ifikapo 2018 

Kutoa mafunzo kwa kamati za 
UKIMWI za kata 15 kati 30 
zilizopo ifikapo 2016 

CHAC/DAC/
DCDO 

                    

Kuendelea kuwezesha vikao 4 
vya mwaka vya kamati ya 
kupambana na virus vya 
ukimwi na UKIMWI ya wilaya 

CHAC                     

Kutoa elimu ya kujikinga 
maambukizo ya virus vya 
ukimwi na UKIMWI kwa 
vijana kutoka 450 waliopata 
elimu hadi 900 ifikapo 2017 

CHAC/DAC                     

Kuhamasisha upimaji wa vvu 
kwa hiari katika  kata 8  kati ya 
30 ifikapo 2015 

CHAC/DAC                     

Kutoa mafunzo kwa nghariba 
60 wa sasa hadi 120 ifikapo 
2015 

CHAC/DAC                     

Kuhamasisha watu waishio na 
virus vya UKIMWI kujiunga 
katika vikundi 20 vilivyopo 
kwa sasa ifikapo 2018 

CHAC/DCDO                     

Kuongeza idadi ya vikundi vya 
watu wanaoishi na vvu 
vinavyopewa fedha za miradi 

CHAC/DSWO                     
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Lengo Mkakati    Mhusika Muda wa Utekelezaji 
2014 2015 2016 2017 2018 
1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

18 vya sasa hadi 36 ifikapo 
2018 
Kuongeza idadi ya watoto 
yatima wanaosaidiwa sare na 
vifaa vya shule kutoka 50 hadi 
100 ifikapo 2018 

CHAC/DSWO                     

Kuhuisha takwimu za watoto 
wanaoishi na vvu kutoka 32 
waliopo ifikapo2018 

CHAC                     

Kuzijengea uwezo kamati za 
kupambana na vvu na 
UKIMWI ngazi ya vijiji 157 
zilizopo ifikapo 2018 

CHAC                     

Kuongeza idadi ya makundi 
yanayohitaji msaada wa 
chakula kutoka 30 ya sasa 
ifikapo 2018 

CHAC/DAC                     

Kuwajengea uwezo wahudumu 
wa wagonjwa wa UKIMWI wa 
majumbani 52 waliopo kwa 
sasa ifikapo 2018 

CHAC/DAC                     

Kuimarisha mashirika 
yasiyoyaserikali 22 
yaliyopo kwa sasa 
ifikapo 2015 

Kutoa elimu ya usimamizi wa 
Asasi za kiraia kwa viongozi 
wa Asasi 22 zilizopo ifikapo 
2015 

DCDO                     

Kuhamasisha vikundi vya 
ujasiliamali 1200 kujiunga 
katika mtandao wa Asasi wa 
wilaya(TANGONET) ifikapo 
juni 2014 

DCDO                     
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MAKISIKIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI WA IDARA YA MAE NDELEO YA JAMII, USTAWI YA JAMII NA VIJANA MWAKA   
2014/ 2018 

LENGO    MKAKATI                                                                    MAKISIO YA GHARAMA 
2014 2015 2016 2017 2018 Jumla CHANZO 

CHA PESA 
Kuongeza uhakiki wa 
vikundi vya kiuchumi 
vya wanawake na 
vijana  kutoka 77 hadi  
120 ifikapo 2018 

Kutoa elimu sahihi ya 
ujasiliamali kwa vikundi vya 
wanawake na vijana kutoka  
20 vya sasa hadi 120 ifikapo 
2018 

2,000,000 2,000,000 2,000,000 2,000,000 2,000,00 10,000,000 DED, Wizara ya 
maendelao ya 
jamii. 

Kuongeza kiasi cha fedha ya 
mikopo kwa vikundi kutoka 
30milioni hadi 100milioni 
ifikapo 2018 

20,000,000 20,000,000 20,000,000 20,000,000 20,000,000 100,000,000 DED,Wizara ya 
maendelao ya 
jamii 

Kuongeza idadi ya vikundi 
vya ujasiliamalia kushiriki 
maonyesho ya biashara 
kutoka 4 hadi 14 ifikapo 2018 

2,500,000 2,5000,000 2,500,000 2,500,000 2,500,000 12,500,000 DED,Wizara ya 
maendelao ya 
jamii 

 Kuajiri watumishi wa idara 
wenye sifa 23 ifikapo 2018 

5,000,000 5,000,000 5,000,000 5,000,000, 5,000,000 25,000,000 DED 

Kuwepo kwa  mpango wa 
idara unaonyesha  bajeti y a 
watumishi 2 kwa kila mwaka 
hadi ifikapo 2018 

12,000,000 12,000,000 12,000,000 12,000,000 12,000,000 60,000,000 DED 

Kuhakikisha idara inaweka 
kwenye bajeti watumishi 10 
watakaojiendeleza  ifikapo 
2018 

500,000 500,000 500,000 500,000 500,000 2,500,000 DED 

Kuboresha huduma za 
idara ifikapo 2018 

Kuongeza idadi ya watumishi 
wanaojiendeleza  kitaaluma 
kutoka 3 wa sasa hadi 6 
ifikapo 2018   

6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 6,000,000 30,000,000 DED 

Kununua vitendea kazi     vya 14,000,000 - - - - 14,000,000 DED 
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LENGO    MKAKATI                                                                    MAKISIO YA GHARAMA 
2014 2015 2016 2017 2018 Jumla CHANZO 

CHA PESA 
ofisi, printer,photocopy 
machinery, laptop, saamani za 
ofisi ifikapo 2018 
Ununuzi wa gari moja la idara 
ifikapo 2015 

- 75,000,000 - - - 75,000,000 DED 

Kuboresha huduma 
katika kuhudumia  
makundi 4 maalum 
yaliyopo ifikapo 2018 

Kuhamasisha jamii kuhusu 
umuhimu wa kuhudumia 
makundi maalum katika tarafa 
tatu zilizopo ifikapo 2018 

500000 500000 500000 500000 500000 2,500,000 DED 

Kutoa elimu kwa jamii namna 
ya kuchangia mfuko wa 
makundi maalum katika vijiji 
157 vilivyopo ifikapo 2018 

800,000 800,000 800,000 800,000 800,000 40,000,000 DED 

Kuzijengea uwezo kamati za 
kuhudumia watoto wanaoishi 
katika mazingira hatarishi 75 
kati ya 157 zilizopo ifikapo 
2018   

1,500,000 1,500,000 1,500,000 1,500,000 1,500,000 7,500,000 DED 

 Kuanzisha baraza la wazee 1 
ifikapo 2016 

- - 10,000,000 - - 10,000,000 DED 

Kuwezesha makundi maalum 
4 kujiunga na mfuko wa afya 
ya jamii(CHF) ifikapo 2018 

5,000,000 10,000,000 10,000,000 20,000,000 20,000,000 65,000,000 DED 

Kuhuisha takwimu za 
makundi maalum ifikapo 
2018 

5,000,000 5,000,000 5,000,000 5,000,000 5,000,000 25,000,000 DED 

Kutambua na kuwatoa  
wafungwa kutumikia   
kifungo cha nje kutoka  10 wa 

2,000,000 2,000,000 2,000,000 2,000,000 2,000,000 10,000,000 DED 
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LENGO    MKAKATI                                                                    MAKISIO YA GHARAMA 
2014 2015 2016 2017 2018 Jumla CHANZO 

CHA PESA 
sasa hadi 100 ifikapo 2018 
Kutoa elimu juu ya ndoa na 
familia katika vijiji 121 kati 
ya vijiji 157 vilivyopo ifikapo 
2018 

1,000,000 1,000,000 1,000,000 1,000,000 1,000,000 5,000,000 DED 

Kuendeleza 
mapambano dhidi ya 
maambukizo mapya 
ya vvu na UKIMWI 
katika vijiji 157 na 
kata 30 ifikapo 2018 

Kutoa mafunzo kwa kamati za 
UKIMWI za kata 15 kati 30 
zilizopo ifikapo 2016 

4,200,000 4,200,000 4,200,000 - - 12,600,000 DED/ TACAIDS 

Kuendelea kuwezesha vikao 4 
vya mwaka vya kamati ya 
kupambana na virus vya 
ukimwi na UKIMWI ya 
wilaya 

5,000,000 5,000,000 5,000,000 5,000,000 5,000,000 25,000,000 DED TACAIDS 

Kutoa elimu ya kujikinga 
maambukizo ya virus vya 
ukimwi na UKIMWI kwa 
vijana kutoka 450 waliopata 
elimu hadi 900 ifikapo 2017 

4,000,000 4,000,000 4,000,000 4,000,000  16,000,000 DED/ TACAIDS 

Kuhamasisha upimaji wa vvu 
kwa hiari katika  kata 8 
zilizobaki kati ya 30 ifikapo 
2015 

3,000,000 3,000,000 - - - 6,000,000 DED/ TACAIDS 

Kutoa mafunzo kwa nghariba 
60 wa sasa hadi 120 ifikapo 
2015 

5,000,000 5,000,000 - - - 10,000,000 DED/TACAID
S 

Kuhamasisha watu waishio na 
virus vya UKIMWI kujiunga 
katika vikundi 20 vilivyopo 
kwa sasa ifikapo 2018 

3,000,000 3,000,000 3,000,000 3,000,000 3,000,000 15,000,000 DED/ 
TACAIDS 

Kuongeza idadi ya vikundi 5,000,000 5,000,000 5,000,000 5,000,000 5,000,000 25,000,000 DED/ 



151 
 

LENGO    MKAKATI                                                                    MAKISIO YA GHARAMA 
2014 2015 2016 2017 2018 Jumla CHANZO 

CHA PESA 
vya watu wanaoishi na vvu 
vinavyopewa fedha za miradi 
18 vya sasa hadi 36 ifikapo 
2018 

TACAIDS 

Kuongeza idadi ya watoto 
yatima wanaosaidiwa sare na 
vifaa vya shule kutoka 50 hadi 
100 ifikapo 2018 

7,000,000 7,000,000 7,000,000 7,000,000 7,000,000 35,000,000 DED/ 
TACAIDS. 

Kuhuisha takwimu za watoto 
wanaoishi na vvu kutoka 32 
waliopo ifikapo2018 

4,000,000 4,000,000 4,000,000 4,000,000 4,000,000 20,000,000 DED/ 
TACAIDS 

 Kuzijengea uwezo kamati za 
kupambana na vvu na 
UKIMWI ngazi ya vijiji 157 
zilizopo ifikapo 2018 

5,000,000 5,000,000 5,000,000 5,000,000 5,000,000 25,000,000 DED/ 
TACAIDS, 

Kuongeza idadi ya makundi 
yanayohitaji msaada wa 
chakula kutoka 30 ya sasa 
ifikapo 2018 

2,000,000 2,000,000 2,000,000 2,000,000 2,000,000 10,000,000 DED/ 
TACAIDS 

Kuwajengea uwezo 
wahudumu wa wagonjwa wa 
UKIMWI wa majumbani 52 
waliopo kwa sasa ifikapo 
2018 

1,000,000 1,000,000 1,000,000 1,000,000 1,000,000 5,000,000 DED/ 
TACAIDS 

Kuimarisha mashirika 
yasiyoyaserikali 22 
yaliyopo kwa sasa 
ifikapo 2015 

Kutoa elimu ya usimamizi wa 
Asasi za kiraia kwa viongozi 
wa Asasi 22 zilizopo ifikapo 
2015 

500,000 500,000 500,000 500,000 500,000 2,500,000 DED/ 
WAHISANI. 

Kuhamasisha vikundi vya 
ujasiliamali 1200 kujiunga 
katika mtandao wa Asasi wa 

1,000,000 - - -  1,000,000 DED/ 
WAHISANI . 
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LENGO    MKAKATI                                                                    MAKISIO YA GHARAMA 
2014 2015 2016 2017 2018 Jumla CHANZO 

CHA PESA 
wilaya(TANGONET) ifikapo 
juni 2014 

JUMLA  127,500,000 215,000,000 119,500,000 110,300,000 109,300,000 688,100,000  
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ENEO LA HUDUMA: AFYA 

Lengo Kuu: Kutoa huduma bora za afya kwa Wananchi 

ENEO LA MATOKEO LENGO MAHUSUSI VIASHIRIA CHANZO CHA  
UHAKIKI 

DHANA 

 Huduma za mama na 
watoto 
Huduma muundo mbinu 

Kupunguza Vifo vya mama 
wajawazito kutoka14 hadi 
10 ifikapo juni 2018 

Idadi ya wajawazito walio 
fariki 

Taarifa za wajawazito walio 
jifungua kwenye vituo vya 
kutolea huduma  na kwenye 
jamii 

Upatikanaji wa fedha 

Kuongeza kiwango cha  
chanjo  kwa   wajawazito na  
watoto chini  ya miaka 5 
kutoka 80% hadi 100% 
ifikapo juni 2018 

Idadi ya watoto chini ya 
miaka 5 waliopata chanjo 
SURUA, PEPOPUNDA 
KIFUA KIKUU 
 

Taarifa ya idadi ya watoto 
waliopata chanjo 

Upatikanaji wa fedha Dawa 
za chanjo watumishi 

Kupunguza vifo vya watoto 
wachanga kutoka 40 hadi 20 
iflkapo juni 2018 

Idadi ya watoto wachanga 
walio fariki 

Taarifa ya watoto wa 
changa walio fariki kutoka 
kwenye  jamii na vituo vya 
kutolea huduma  

Upatikanaji wa fedha Dawa 
za chanjo watumishi 

Kuongeza matumizi ya 
dawa za uzazi wa mpano 
toka asilimia 65 hadi 75 
ifikapo juni 2018 

Idadi ya akina mama 
waliojiunga uzazi wa 
mpango 

Taarifa ya wateja walio 
jiunga na uzazi wa mpango  

Upatikanaji wa fedha Dawa 
za chanjo watumishi 

Kupunguza idadi yakina 
mama wanao jtfungulia 
nyumbani toka asilimia 48 
hadi 40 ifikapo juni 2018 

Idadi ya akina mama 
waliojifungulia nyumbani 

Taarifa ya akina mama 
walio jifungulia kwenye 
vituo vya kutolea huduma 
na nyumbani 

Upatikanaji wa fedha 
watumishi 

Kuongeza asilimia ya 
watoto wanaopata  Vit A 
toka 89 hadi 95 ifikapo juni 
2018 

Idadi ya watotp waliopata 
Vit A 

Taarifa ya watoto walio 
pata Vit A 

Upatikanaji wa fedha Dawa 
za chanjo watumishi 

 kuongeza idadi ya Zahanati 
kutoka 30 hadi 40 ifikapo 
juni 2018  

zahanati  zilizojengwa Taarifa za ujenzi wa 
zahanati  

Upatikanaji wa fedha 
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ENEO LA MATOKEO LENGO MAHUSUSI VIASHIRIA CHANZO CHA  
UHAKIKI 

DHANA 

Kufanya ukarabati wa 
zahanati 14 ifikapo juni 
2018 

Ukarabati wa zahanati 14 Taarifa  ya ukarabati wa 
zahanati  

Upatikanaji wa fedha 

Mpango wa utunzaji wa 
majengo uwe umeandaliwa 
ifikapo juni 2018 

Idadi ya majengo ya lio 
kwenye  mpango 

Taarifa ya majengo yalio 
kwenye mpango 

Upatikana wa fedha 

Upatikanaji wa Dawa na 
vifaa Tiba ifikapo juni 2018 

Uwepo wa dawa na vifaa 
tiba kwenye vituo vya 
kutolea huduma 

Taarifa za Dawa kwenye 
Zahanati na vituo vya Afya 

Upatikanaji wa fedha 
Watumishi 

MAGONJWA YA 
KUAMBUKIZA 

Kupunguza maambukizo ya 
UKIMWI toka asilmia 3 
hadi 1 lfikapo juni 2018 

Idadi ya watwalio pimwa 
virusi vya ukimwi 

Taarifa ya waliopimwa na 
kugunduliwa kuwa wana 
virusi vya ukimwi 

Upatikanaji wa fedha 

Kuongeza vituo vya kutolea 
huduma ya kupatika kwa 
dawa za ARV toka 12 hadi 
20 ifikapo juni 2018 

Idadi ya vituo vilivyo 
ongezeka 

Taarifa ya vituo vinavyo 
toa huduma 

Upatikanaji wa fedha  
Watumishi 

Kupunguza vifo vinavyo 
sababishwa na Malaria toka 
51 hadi 30 ifikapo juni 2018 

Idadi ya watu waliougua 
ugojwa wa malaria 

Taarifa kutoka vituo vya 
kutolea huduma 

Upatikanaji wa fedha  
Watumishi 

MAGONJWA YA SIO 
PEWA KIPAUMBELE 

Kuongeza idadi ya watu 

wanaomeza dawa za kuzuia 

maambukizo  toka 80% hadi 

90%yatmagonjwa  VIKOPE 

KICHOCHO  

Idadi ya wananchi 
waliopata dawa za 
KICHOCHO VIKOPE 

Idadi ya waliopata dawa 
KICHOCHO VIKOPE 

Upatikanaji wa fedha 
Watumishi 

Kupunguza maambukizo ya 
ugonjwa wa kukoma kutoka 
24 hadi 8 ifikapo juni 2018 

Idadi ya walio ugua 
ugonjwa wa ukoma 

Taarifa za waliougua 
ugonjwa wa ukoma kutoka 
kwenye vituo vya kutolea 
huduma 

Upatikanaji wa fedha 
Watumishi 

Huduma za mkundi   Kuongeza idadi watoto Idada ya watoto watakao Taarifa  toka ofisi ustawi Upatikanaji wa fedha 
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ENEO LA MATOKEO LENGO MAHUSUSI VIASHIRIA CHANZO CHA  
UHAKIKI 

DHANA 

maalumu katika  Jamii waopatia lishe bora  watoto 
32  hadi  50 wanaoishi na 
VVU Ifikapo juni 2018 

hudumiwa wa jamii 

Kuwapatia kadi za CHF 
wazee 500 Ifikapo juni 2018  

Idadi ya wazee waliopata 
kadi za CHF 

Taarifa toka ofisi ya ustawi 
wa jamii 

Upatikanaji wa fedha 

 KUJENGA UWEZO  Kuwajengea uwezo 
wafanyakazi 20 hadi 100 
ifikapo juni 2018  

Idadi ya wafanyakazi walio 
pata nafasi za masomo ya 
kujiendeleza 

Taarifa za wafanya kazi 
waliorudi masomoni 

Upatikanaji wa fedha 

 Kuhakisha watumishi 
wanalipwa stahili zao 
ifikapo juni 2018 

Idadi ya watumishi wolio 
lipwa stahili zao  

Taarifa za idadi ya 
watumishi waliolipwa 
stahili zao  

Upatikanaji wa fedha 

 Idadi ya watumishi walio 
ajiriwa kwa kada 

  

Utawala ufafanisi na 
upatikanaji wa vitendea 
kazi na dawa 

Bodi ya Afya ya wilaya 
,kamati za CHF Ziwe 
zimezina fanya kazi ifikapo 
juni 2018 

Idadi ya kamati za CHF 
Zinazofanyakazi 

Taarifa za CHF Toka 
kwenye vituo vya kutolea 
huduma 

Upatikanaji wa fedha 

Vitendea kazi na Dawa ziwe 
ziwezinapatikana ifikapo 
june 2018 

Idadi ya vituo vilivyo pata  
na vitedea kazi 

Taarifa ya vituo vilivyo 
pata dawa na vitendea kazi 

Upatikanaji wa fedha  
Watumishi 
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ENEO LA HUDUMA: AFYA 

LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI 

Lengo Mkakati    Mhusika Muda wa Utekelezaji 
2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 
Kupunguza Vifo vya 
mama wajawazito 
kutoka14 hadi 10 
ifikapo juni 2018 

Kufanya ufutiliaji kwenye 
kata 30 kuanzisha mfuko 
wa matibabu ya dharura 

DMO                    

Kufanya mikutano ya 
kujadili vifo vya mama 
wajawazito na watoto 

DMO                    

Maadhimisho ya siku ya 
unyonyeshaji Duniani 

DMO                     

Kufanya kampeni ya 
utowaji wa dawa za minyoo 
na Vit A 

DMO                     

Kufanya huduma za Mkoba 
kwenye maeneo  ambayo ni 
vigumu kufikika 

DMO                     

 Kuanzimisha siku ya chanjo 
Duniani 

DMO                     

Kuanzisha kamati za 
ufuatilia wa vifo kwenye 
tarafa 3 

DMO                     

Kufanya  uhamasishaji wa 
jamii dhidi umuhimu wa 
uzazi wa mpango 

DMO                     

Kuongeza idadi ya 
zahanati toka 30 hadi 40 
ifikapo juni 2018 

Ujenzi wa zahanati 2`                      

Kufanya ukarabati wa Ukarabati wa zahanati DMO                     
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Lengo Mkakati    Mhusika Muda wa Utekelezaji 
2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 
zahanati 14 ifikapo juni 
2019 
Upatikanaji wa Dawa na 
vifaa Tiba 

 Uwepo wa dawa na vifaa 
tiba kwenye vituo vya 
kutolea huduma 

DMO                     

Kupunguza 
maambukizo ya 
UKIMWI toka asilmia 3 
hadi 1 lfikapo juni 2019 

Kuwepo na mafunzo  ya 
uzazi  salama kwa watoa 
huduma 

DMO                     

 Mafunzo rejea ya  kuzuia 
maambukizo VVU toka 
kwa mama kwenda kwa 
mtoto   

DMO                     

 Kufanya mikutano kila robo 
na watenda kujadili mambo 
ya liofanyka kwenye vituo 
vya kutolea huduma 

DMO                     

 Kusafirisha sampuli za 
damu kutoka kwenye vituo 
vya kutolea huduma 

DMO                     

 Ununuzi wa vitendanishi na 
kuvisabaza kwenye vituo 
vya kutolea huduma 

DMO                     

Kuhamasisha jamii umuhi 
wa kupima VVU kwa 
wajawazito na weziwao 

DMO                     

Kufanya usimamizi 
shirikishi kila robo mwaka 

DMO                     

Kuadhimisha siku ya 
UKIMWI duniani 

DMO                     
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Lengo Mkakati    Mhusika Muda wa Utekelezaji 
2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 
Kuongeza vituo vya 
kutolea huduma ya 
kupatika kwa dawa za 
ARV toka 12 hadi 20 
ifikapo juni 2019 

Kutoa ya  Mafunzo  ya 
matumizi ya ARV Kwa 
watumishi 

DMO                     

 Kuhakikisha  upatikanaji 
wa dawa za ARV Katika 
vituo vya kutolea huduma 

DMO                     

Kuongeza idadi ya watu 
wanaomeza dawa za 
kuzuia maambukizo 
toka 80% hadi 90% 
ifikapo juni 2018 

Kufanya kampeni kila 
mwaka kwenye jamii 
kuhimiza umuhimu kumeza 
dawa 

DMO                     

Kuongeza idadi watoto 
waopatia lishe bora  
watoto 32  hadi  50 
wanaoishi na VVU 
Ifikapo juni 2018 

 DMO                     

Kuwajengea uwezo 
wafanyakazi 20 hadi 
100 ifikapo juni 2018 

 DMO                     

Kuhakisha watumishi 
wanalipwa stahili zao 
ifikapo juni 2018 

 DMO                     

Bodi ya Afya ya wilaya 
,kamati za CHF Ziwe 
zinfanya kazi ifikapo 
juni 2018 

 DMO                     

Vitendea kazi na Dawa 
ziwe ziwezinapatikana 

 DMO                     
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Lengo Mkakati    Mhusika Muda wa Utekelezaji 
2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 
ifikapo june 2018 
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA:  AFYA 

Lengo MAKISIO  YA GHARAMA Chanzo 
cha  
fedha 

2014 2015 2016 2017 2018 Jumla  

1. Huduma za mama na watoto 131,281,500 140,300,500 145,440,600 150,300,000 155,400,000 722,722,600  

2.Huduma muundo mbinu 178,000,000 200,000,000 250,330,000 300,100,000 350,450,100 1,278,880,100  
3. Magonjwa ya kuambukiza 74,444,952 80,500,000 94,500,000 120,000,000 130,000,000 499,444,952  
4. Magonjwa ya sio pewa kipaumbele 36,300,100 40,200,000 45,500,000 50,200,000 55,300,000 227,500,100  
5. Kuboresha huduma za mkundi 
maalumu katika  Jami 

2,733,000 3,500,000 4,000,000 4,500,300 5,500,000 20,233,300  

7.Lengokuwajengea uwezo 
wafanyakazi 

3,091,793,976 3,500,000,000 4,300,100,000 5,200,900,000  16,092,793,976  

8.LengoUtawala ufanisi na upatikanaji 
wa vitendea kazi na Dawa 

408,671,408     408,671,408  

JUMLA 3,923,224,936 3,964,500,500 4,839,870,600 5,826,000,300 696,650,100 19,250,246,436  
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ENEO LA HUDUMA: IDARA YA UTAWALA NA UTUMISHI  

Lengo Kuu:  Kuboresha huduma za kiutumishi kwa watumishi wa Halmashauri ya wilaya ya Tandahimba ifikapo mwaka 2018.                           

ENEO LA 
MATOKEO 

 
LENGO KUU 

 
VIASHIRIA  

 
VYANZO VYA UHAKIKI 

 
DHANA  

Mafunzo kwa 
watumishi 

Kutoa mafunzo kwa watumishi wa 
kada mbalimbali katika idara za 
Halmashauri 13 na vitengo 6 
ifikapo 2018  

Idadi ya watumishi waliopata 
mafunzo: 
 
 

Watumishi 15 idara ya Elimu 
Msingi wamepata shahada ya 
Elimu Ualimu na watumishi 
wote waliomba mafunzo 
wamepata mafunzo hayo. 

Upatikanaji wa fedha za 
malipo ya Ada na fedha 
nyingine katika 
kugharamia mafunzo 
hayo. 

Mazingira bora ya 
kufanyia kazi 

Kuongeza idadi ya Vyombo vya 
usafiri kwa watendaji wa Kata, 
maafisa Maendeleo ya Jamii katika 
Kata, waratibu elimu Kata na 
Watumishi wengine wanaofanya 
kazi za kutoa huduma mbalimbali 
katika Halmashauri kwa kusafiri, 
watapata pikipiki ifukapo mwaka 
2018 

Idadi ya vyombo vilivyonunuliwa Kupatikana pikipiki 20 na 
Baiskeli 5. 

Upatikanaji wa fedha 
kununulia vyombo vya 
usafiri. 
 
 
 
 
 

Utunzaji wa 
kumbukumbu za 
kiutumishi 

Masjala ya wazi na masjala ya siri 
katika ofisi ya Mkurugenzi 
Mtendaji (W) zinakuwa na taarifa 
sahihi za watumishi muda wote 
ifikapo mwaka 2018 

Register ya mzunguko wa majarada ya 
watumishi na majarada mengine katika 
masijara zote 

Kuwepo reister mbalimbali 
katika masjara zote 
 
Watumishi wa masjara 
(Register Assistants) kupata 
mafuzo ya utunza 
kumbukumbu 

Upatikanaji wa fedha za 
mafunzo na ununuzi wa 
Regislirs pamoja na 
majalada. 
 

Kujenga Uwezo Kuendeleza mapambano juu ya 
kupunguza maambukizi ya 
UKIMWI kwa watumishi wa 
Halmashauri ya wilaya Tandahimba 
ifikapo mwaka 2018 

Idadi ya watumishi waliopata mafunzo  Kuwepo kwa mafunzo 
mbalimbali kwa watumishi juu 
ya Ukimwi na jinsi ya 
kujikinga na Ukimwi 

Upatikana wa fedha za 
mafunzo 
Kutoa huduma ya chai 
kula kwa watumishi 
walio na maambukizi ya 
UKIMWI. 
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MPANGO KAZI WA UTEKELEZAJI WA MKAKATI. 

LENGO : Kuboresha huduma za kiutumishi kwa watumishi 1,862 wa halmashauri ya wilaya ya tandahimba ifikapo mwaka 2018. 

LENGO MKAKATI MHUSIK
A 

2014 2015 2016 2017 2018 

Kutoa mafunzo kwa 
watumishi wa 
Halmashauri ifikapo 
mwaka 2018 

Kuwaelimisha 
watumishi juu ya 
kujiendeleza kielimu na 
kuomba kujifunza 

DED, 
DHRO 

                    

Kuboresha mazingira  ya 
kufanyia kazi ifikapo 
mwak 2018 

Kununua vyombo vya 
kusafiria (Pikipiki) kwa 
Maafisa Watendaji Kata 
12 na Waratibu wa 
Elimu Kata 8 na baiskeli 
5 kwa Wahudumu wa 
ofisi na Ofisi bora za 
kufanyia kazi 

DED,  
DHRO, 
DEO (P) 

                    

Kuwa na taarifa sahihi za 
watumishi katika Masijara 
ya wazi na masijara ya siri 
ya Mkurugenzi Mtendaji 
(W) ifikapo mwaka 2018 

Kuboresha utunzaji wa 
kumbukumbuku sahihi za 
kila mtumishi 

DHRO na 
OS 

                    

Kuendeleza mapambano 
dhidi ya Ukimwi kwa 
watumishi wa Halmashuri 
ya Wilaya ya Tandahimba 

Kutoa mafunzo ya mara 
kwa mara kwa watumishi 
wa Halmshauri dhidi ya 
Ukimwi na Maambukizi ya 
Ukimwi 

DED, 
DHRO, 
CHAC 
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI  

ENEO LA HUDUMA:  HUDUMA ZA KIUTUMISHI 

LENGO MKAKATI CHANZO 
CHA FEDHA 

MAKISIO YA GHARAMA  
 
JUMLA 

2014 2015 2016 2017 2018 

Kuwapa mafunzo 
watumishi mbalimbali  
katika Idara 13 za 
Halmashauri na Vitengo 6 
pamoja na kuwa na 
mpango wa matumizi ya 
fedha za kujenga uwezo 
(CBG) 

Kuwawesha Watumishi 
walioomba kwenda mafunzoni  
kulingana na mpango wa 
mafunzo ya Idara na Vitengo 
ifikapo mwaka 2018 

Vyanzo vya 
ndani  
 
Fedha za 
kujenga uwezo 
(CBG) 

12,600,000 
 

 

 

15,700,000 15,700,000 16,700,000 17,700,000 77,700,000 

Kuboresha mazingira ya 
kufanyia kazi ifikapo 
2018 

Kununua Pikipiki 20 na baiskeli 
5 kwa ajli ya watumishi katika 
ngazi ya Kata na Halmashauri. 

Vyanzo vya 
ndani 

8,400,000 8,400,000 8,400,000 
 

8,400,000 8,400,000 42,000,000 

Kuimarisha utunzaji wa 
kumbukumbu za 
watumishi 

Taarifa zote za watumishi 
zitunzwe ipasavyo katika 
majalada yao binafsi pamoja na 
majalada ya siri ifikapo 2018 

Vyanzo vya 
ndani 
 
Fedha za 
kujenga uwezo 
(CBG) 

1,500,000 1,500,000 1,500,000 1,500,000 1,500,000 7,500,000 

Mapambano dhidi ya 
Ukimwi na Maambukizi 
ya Ukimwi 

Watumishi wote wapewe Elimu 
juu ya Ukimwi na maambukizi 
ya Ukimwi Ifikapo mwaka 2018 

Vyanzo vya 
ndani 

4,500,000 4,500,000 4,500,000 4,500,000 4,500,000 22,500,000 

JUMLA   27,000,000 30,100,000 30,100,000 31,100,000 32,100,000 149,700,000 
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ENEO LA HUDMA: BIASHARA 

Lengo Kuu: Kuchochea Maendeleo na kasi ya ukuaji wa biashara, kuinua uwezo wa ushindani ili kuongeza kasi ya maendeleo ya kijamii 
,kiuchumi na kuondoa umaskini kufikia 2018 
 
Madhumuni ya Mkakati Mkakati Lengo la kutolea huduma Viashiria Njia ya kupima Dhana/Udhaifu 

Kutambua wafanya 
biashara 600 ifikapo 2018 

Usajili wa 
wafanyabiashara  wilayani   

Utoaji wa Leseni za biashara 
toka 220 hadi 600 ifikapo 
2018 Ongezeko la biashara 

Ukaguzi wa 
maeneo ya 
biashara 

Usafiri/fFedha 

kuongeza mapato kupitia 
biashara ndogondogo 
ifikapo 2018 

Usajiri wa biashara ndogo 
ndogo 

Utambuziwa wafanyabiashara 
ndogondogo 320 katika 
Wilaya  ifikapo 2018 

Ongezeko la  maombi 
ya biashara 
ndogondogo 

Uandikishaji wa 
wafanyabiashara Shajala/Fedha 

Kurasimisha eneo la soko 
la Wilaya ifikapo 2018 

Kupangisha vibanda vya 
soko 

Upangishaji wa vibanda 289 
vya soko ifikapo 2018 

Ongezeko la  maombi 
ya mahitaji ya 
wapangaji wa vibanda 

Uandikishaji wa 
wafanyabiashara 

Shajala/Fedha 
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI  

LENGO LA KUTOLEA HUDUMA MIKAKATI 2014 2015 2016 201 7 2018 
Utoaji wa Leseni za biashara toka 220 
hadi 600 ifikapo 2018 Usajili wa wafanyabiashara            
Utambuzi wa wafanyabiashara 
ndogondogo 320 katika Wilaya  ifikapo 
2018 

Uhamasishaji wa utambuzi 
wa wafanyabiashara            

Upangishaji wa vibanda 289 vya soko 
ifikapo 2018 

mafunzo kwa 
wafanyabiashara            

Utozaji wa ushuru wa mabasi 100 hadi 
kufikia 2018 

Kusajiri mabasi yanayotoka 
na kuingia           

 

 

  



167 
 

MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKEZAJI  

ENEO LA HUDUMA: BIASHARA 

LENGO LA KUTOLEA 
HUDUMA 

MIKAKATI 2014 2015 2016 2017 2018 JUMLA 

Utoaji wa Leseni za biashara toka 
220 hadi 600 ifikapo 2018 

Usajili wa 
wafanyabiashar
a  

    30,000,000     30,000,000     30,000,000    30,000,000        30,000,000         150,000,000  

Utambuzi wa wafanyabiashara 
ndogondogo 320 katika Wilaya  
ifikapo 2018 

Uhamasishaji 
wa utambuzi 
wa 
wafanyabiashar
a  

    23,040,000     23,040,000     23,040,000    23,040,000        23,040,000         115,200,000  

Upangishaji wa vibanda 289 vya 
soko ifikapo 2018 

mafunzo kwa 
wafanyabiashar
a  

    34,680,000     34,680,000     34,680,000    34,680,000        34,680,000         173,400,000  

Utozaji wa ushuru wa mabasi 100 
hadi kufikia 2018 

Kusajiri mabasi 
yanayotoka na 
kuingia 

    36,000,000     36,000,000     36,000,000    36,000,000        36,000,000         180,000,000  

Jumla       
123,720,000  

    
123,720,000  

     
123,720,000  

   
123,720,000  

         
123,720,000  

            
618,600,000  
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ENEO LA HUDUMA: KITENGO CHA UGAVI NA MANUNUZI 

 ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU 

LENGO MAHUSUSI/ MKAKATI  VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI 

CHANZO CHA 
UHAKIKI 

DHANA  

1 Usimamzi wa 
shughuli za 
manunuzi 

Kuwa na mpango wa manunuzi wa 
mwaka wa Halmashauri kila ifikapo 
mwezi Februari kila mwaka 

Kupokelewa kwa mahitaji ya 
manunuzi toka kila idara na 
kwa kupanga vipao mbele 
vya manunuzi 

Taarifa za utekelezaji wa 
mchakato wa manunuzi. 

Upatikanaji wa rasilimali 
fedha na watu. 

Kutangaza zabuni mara moja kila mwaka,  
kwa kuzingatia Mpango wa manunuzi na 
kwa kufuata tender documents 
zinazopendekezwa na PPRA 

Kuwepo kwa mpango wa 
manunuzi ulioidhinishwa na 
Halmashauri. Matumizi ya 
tender documents 
zilizoandaliwa na PPRA. 

Taarifa za utekelezaji wa  
manunuzi kwa kila robo 
mwaka kuwasilishwa 
katika vikao vya CMT na 
Finance Commitee 

Upatikanaji wa rasilimali 
fedha, watu na vitendea 
kazi (komputa, 
printer,photokopi) 

Utawala bora Kuweka uwazi katika shughuli za 
manunuzi kwa kutangaza fursa za zabuni 
katika vyombo vya habari ( magazeti na 
mbao za matangazo) kila mwaka. 

Kuwa na vikao vya kitengo cha manunuzi 
kila mwezi 

Idadi ya matangazo ya 
zabuni yanayohusiana na 
mchakato wa manunuzi 
yaliyotolewa magazetini. 

Mihtasari ya vikao vya 
kitengo vya kila mwezi 

Taarifa za utekelezaji wa 
ukaguzi wa vifaa, Miradi 
na Huduma 
zilizonunuliwa kabla ya 
malipo kufanyika. 

Taarifa ya utekelezaji wa 
vikao 

Upatikanaji wa rasilimali 
fedha kwa ajili ya kulipia 
matangazo katika 
magazeti 

Rasilimali watu, 

Shajala na  fedha 

 Kupata thamani ya fedha  kwa huduma 
zitolewazo na wazabuni  

Viainisho sahihi vya mahitaji 
toka kwa wakuu wa Idara 

Taarifa za utekelezaji wa 
ukaguzi wa vifaa, Miradi 
na Huduma 
zilizonunuliwa kabla ya 
malipo kufanyika. 

Upatikanaji wa rasilimali 
fedha, watu na vitendea 
kazi. 

2 Kujenga uwezo  Kutoa mafunzo kwa wajumbe wa bodi ya 
zabuni juu ya sheria  ya manunuzi ya 
2011 na kanuni zake ifikapo 2018 

Uwepo wa bajeti ya mafunzo 
kwa wajumbe wa bodi juu ya 
sheria mpya ya manunuzi ya 
mwaka 2011 

Taarifa ya utekelezaji wa 
mafunzo. 

Upatikanaji wa Rasilimali 
fedha, na rasilimali watu 
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 ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU 

LENGO MAHUSUSI/ MKAKATI  VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI 

CHANZO CHA 
UHAKIKI 

DHANA  

Kuandaa mpango wa bajeti ya kitengo 
cha manunuzi ili kiweze kutekeleza 
malengo yake kwa ufanisi mkubwa   
ifikapo mwezi Februari kila mwaka.  

Vikao vya kupanga 
vipaumbale vya bajeti na 
mahitaji halisi ya kitengo cha 
ugavi 

Taarifa ya uandaaji  wa 
bajeti toka kitengo cha 
manunuzi 

Upatikanaji wa rsilimali 
fedha, watu 

Kuongeza kiwango cha ufanisi na weledi 
katika kazi kwa kuhudhuria mafunzo 
warsha na semina zinazotolewa na 
mamlaka za manunuzi (PPRA, PSPTB) 
kwa watumishi  wanne (4) waliopo katika 
kada ya manunuzi ifikapo 2018 

Idadi ya watumishi 
waliojiendeleza kila mwaka 

 Taarifa za kiutumishi na 
uwepo wa vyeti 

Upatikanaji wa rasilimali 
fedha na watu 

3 Mambo ya jinsia 
na Ukimwi 

Kutoa mafunzo  juu ya ugonjwa wa 
ukimwi kwa kupitia machapisho 
mbalimbali ya nyaraka za zabuni  na 
katika mabango  ya miradi ya ujenzi wa 
majengo na barabara ifikapo 2018 

Nyaraka za zabuni na 
mabango ya miradi ya ujenzi 

Taarifa ya utekelezaji wa 
kitengo cha manunuzi 

Upatikanaji wa fedha 

4 Ufuatiliaji na 
usimamizi 

Kuwa na chombo cha usafiri kwa ajili ya 
shughuli za manunuzi 

Kuwepo katika bajeti 
mahitaji ya chombo cha 
usafiri kwa ajili ya kitengo 
cha manunuzi 

Taarifa ya utekelezaji Upatikanaji wa fedha 

Kuwa na taarifa za uhakiki mali kila 
mwaka ifikapo mwezi Juni 

 

Uwepo wa bajeti ya kufanya  
uhakiki mali  

(stock taking) 

Taarifa utekelezaji ya 
uhakiki mali 

 

Rasilimali fedha, watu, 
shajara  na usafiri. 

 

Kuwa na ukaguzi wa vifaa 
vilivyopokelewa kabla ya kufanya malipo 

Kuundwa kwa kamati za 
ukaguzi wa vifaa 
vilivyopokelewa 

Taarifa ya ukaguzi wa 
vifaa vilivyopokelewa 

Rasilimali watu na  fedha 

Kuboresha mfumo wa utunzaji 
kumbukumbu za manunuzi. 

Uwepo wa mafaili ya 
wazabuni na mikataba yao 
pamoja na  rejista za malipo 
mkataba, uwepo wa rejista ya 

Uwepo wa rejista za 
mikataba (contractors 
registers) na utekelezaji 

Rasilimali fedha,na watu 
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 ENEO LA 
MATOKEO 
MUHIMU 

LENGO MAHUSUSI/ MKAKATI  VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI 

CHANZO CHA 
UHAKIKI 

DHANA  

mikataba  wa mikataba. 
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI 

  
 ENEO LA HUDUMA:MANUNUZI  
 

LENGO  MIKAKATI 

CHANZO 
CHA 

FEDHA 

MAKISIO YA GHARAMA 

2014 2015 2016 2017 2018 Jumla 
Ujenzi wa ghala kudumu ifikapo 2018 Kutangaza Zabuni.  

TDC/OWN 
SOURCE -  

 10,000,00
0  10,000,000  10,000,000 

 5,000,00
0 35,000,000 

Mafunzo kwa wadau wa manunuzi/wajumbe 
bodi ya manunuzi na madiwani juu ya sheria 
mpya ya Manunuzi 

Kumpata 
mshauri/consultant 

 
Halmashauri 

 -  6,000,000  6,000,000  6,000,000 6,000,000 24,000,000 
Kuwa na mpango wa manunuzi wa Halmashauri 
ifikapo 2018 

Posho ya kujikimu 
kwa ajili ya wakuu 
wa idara 

 
TDC / 
Halmashauri 

 11,000,0
00 11,000,000  11,000,000  11,000,000 

 11,000,0
00 55,000,000 

Kutangaza zabuni na taarifa  mbalimbali za 
manunuzi katika vyombo vya habari 

Kuwa na bajeti ya 
matangazo ya 
zabuni. 

 
Halmashauri 

-  5,500,000  5,500,000  5,500,000 
 5,500,00
0 22,000,000 

 Kuimarisha utoaji wa taarifa za manunuzi kwa 
wakati 

Shajara   
TDC  -  2,500,000  2,500,000  2,500,000 

 2,500,00
0 10,000,000 

Kuratibisha vikao vya bodi ya zabuni kwa kila 
mwezi 

Posho kwa ajili ya 
wajumbe 

 
TDC,ROAD 
FUND  - 

 18,000,00
0  18,000,000  18,000,000 

 18,000,0
00 72,000,000 

Kuhudhuria warsha,semina na mafunzo 
yanayohusiana na manunuzi kwa wajumbe wa 
bodi (PPRA/PSPTB,ROAD FUND) 

Posho za kujikimu  
TDC,ROADF
UND       -  2,500,000  2,500,000  2,500,000 

 2,500,00
0 10,000,000 

Kuhakiki mali  za halmashauri kila mwaka 
ifikapo 2018 

Posho kwa 
watumishi 

TDC,BUSKE
T FUND       - 2,000,000 2,000,000 2,000,000 

 2,000,00
0 8,000,000 

Kuwa na chombo cha usafiri Kuwa na bajeti ya 
kununua gari 

TDC 
 - 

 70,000,00
0 -  -       - 70,000,000 
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ENEO LA HUDUMA: KITENGO CHA SHERIA  

LENGO KUU: Kuwa na mfumo wa uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na taratibu katika shughuli mbalimbali za maendeleo ifikapo 2018. 

ENEO LA MATOKEO LENGO MAHSUSI VIASHIRIA CHANZO CHA  
UHAKIKI 

DHANA 

 
MABARAZA YA 
KATA 
 

Kuimalisha  Mabaraza ya Kata 30 
lfikapo mwaka 2018 

Kuwepo kwa mabaraza hai 
katika  kata zote 30. 

Kutembelea mabaraza ya Kata. 
 
-Taarifa za utendaji kutoka 
katika Mabaraza hayo  

Upatikanaji wa fedha. 
 
-Uwepo wa usafiri wa 
uhakika. 

 
KUJENGA UWEZO 

-Kuajiri Afisa Sheria mmoja (1) 
ifikapo mwaka 2015 
 
.-Kumwendeleza kitaaluma Afisa 
Sheria mmoja ifikapo 2015 
 
Kuimarisha kitengo cha sheria 
ifikapo mwaka 2018 

Watumishi mawili (2) wawe 
wameajiriwa. 
 
-Afisa Sheria  aliyeedeelezwa 
kitaaluma 2015. 
 
Kitengo kuwa na mwanasheria. 

-Taarifa za ajira. 
 
-Vyeti  vya taaluma 
  
 
Taarifa ya Utumishi 

-Uwepo wa kibali cha 
ajira. 
 
 
 
 
-Upatikanaji wa fedha. 
 

MAMBO YA JINSIA 
NA UKIMWI 

Kuendeleza mapambano dhidi 
maambukizi mapya ya Ukimwi kwa 
Watumishi ifikapo 2018. 

Kupungua kwa maambukizi 
mapya ya UKIMWI. 
 
 
 

-Taarifa za utekelezaji 
 
-Taarifa za vikao. 
 
  

-Upatikanaji wa fedha. 
 
 
-Ushiriki wa jamii. 
 

UTAWALA  BORA Kuendeleza mapambano dhidi ya 
rushwa kwa watumishi   kila mwaka. 

Idadi ya vikao vilivyofanyika. Kutokuwepo mashitaka ya 
rushwa na taarifa za vikao 
vilivyofanyika 

Utayari wa 
watumishi/jamii 

 
SHERIA NDOGO 
 

-Kuwa na sheria  ndogo mbalimbali 
katika vijiji na   Halmashauri  ifikapo 
2018 

- Sheria Ndogo katika H/wilaya  
zinatumika 

-taarifa kuhusu sheria ndogo 
zilizoidhinishwa na -kuwepo 
kwa nyaraka malimbali za sheria 
ndogo. 

-Utayari wa wananchi na  
wadau mbalimbali 
 
 
Upatikanaji wa  fedha 

 KESI NA MADAI 
MBALIMBALI YA 
HALMASHAURI 

-Kusimamia kesi na madai 
mbalimbali ya h/wilaya kila mwka  
ifikapo 2018. 

 Kuwepo kwa kesi na madai 
mbalimbali  zinazoendelea . 

 Taarifa   kuhusu kesi na madai Kuwepo fedha 
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MPANGO WA UTEKELEZAJI 

ENEO LAHUDUMA: KITENGO CHA SHERIA 

Lengo/Mkakati 
  
  

Mhusika 
  
  

Muda wa utekelezaji 
2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 
Kufanya  uchqguzi na kuwapata 
wajumbe katika kata zote 30 
ifikapo 2015 

LO & WDC                                         

Kutoa mfunzo kwa wajumbe 300 wa 
mabaraza ya kata ifikapo Juni 2015 

LO                                         

Kufanya ufuatailiaji  ili kukutana 
na wajumbe wa Mabaraza ya 
Kata  kila robo mwaka ifikapo 
Juni 2018 

DED & LO                                         

 Mwanasheria 1 kupatiwa  
mafunzo ya  kuimalisha taaluma 
yake ifikapo mwaka 2015. 

DHRO                                         

Kuajiri mwanasheria 1 ifikapo 
Juni 2015 

DHRO                                         

 Kununua  samani za ofisi na 
vitedea kazi  ifikapo Juni 2015. 

LO                                         

Kununua pikipiki/gari  kwa  ajili 
ya  usafri wa  kitengo ifikapo 
mwka 2015 

DED                                         

Kuendeleza mapambano dhidi ya 
maambukizi mapya ya UKIMWI 

CDO                                         

Kuwahamasisha wanajamii 
kuhudhuria makongamano ya Elimu 
ya Afya ya Uzazi ifikapo 2018 

CDO                                         

Kuimarisha ufuatiliaji na usimamizi 
wa mambo mtambuka ya kitengo 

LO                                         

Kuendeleza mapambano dhidi ya 
rushwa 

LO & PCCB                                         
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Lengo/Mkakati 
  
  

Mhusika 
  
  

Muda wa utekelezaji 
2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 
Kufanya  uchambuzi  wa sheria  
ndogo kutoka  vijijini na kupitisha 
kwenye  vikao vya Kamati husika 
ifikapo mwaka 2015  

LO, WAKUU WA IDARA NA 
MADIWANI 

                                        

Kufanya vikao vya pamoja na 
serikali  za vijiji ili kuahinisha  
sheria ndogo ifikapo mwaka 2018 

LO & MADIWANI                                          

 Kutoa mafunzo kwa  wajumbe  
wa  h/za vijiji  kuhusu namna ya  
kuandasheria ndogo ifikapo 
mwaka 2018. 

LO & HALMASHAURI ZA 
VIJIJI 

                                        

 Kuhudhuria mahakamani na 
mabaraza ya ardhi wakati wa 
mashauri na kesi kila  mwezi    
ifikapo mwaka 2018 

LO                                         

Kuandaa kesi na madai 
mbalimbali ya h/wilaya  kila 
mwezi  ifikapo ikapo juni 2018 
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: KITENGO CHA SHERIA 

Malengo 
Makisio ya Gharama Chanzo 

cha fedha 2014 2015 2016 2017 2018 Jumla 
Kufanya  uchaguzi na kuwapata 
wajumbe katika kata zote 30 
ifikapo 2015 

4,000,000 6000000 6000000 6000000 6000000 28,000,000 TDC 

Kutoa mfunzo kwa wajumbe 
300 wa mabaraza ya kata 
ifikapo Juni 2015 

0 15,000,000 0 0  15,000,000  30,000,000 TDC 

Kufanya ufuatailiaji  ili 
kukutana na wajumbe wa 
Mabaraza ya Kata  kila robo 
mwaka ifikapo Juni 2018 

2,000,000 15,000,000 15,000,000 2,000,000 2,000,000 36,000,000 TDC 

 Mwanasheria 1 kupatiwa  
mafunzo ya  kuimalisha taaluma 
yake ifikapo mwaka 2015. 

0 10,000,000   12,000,000.0    8,000,000   14,000,000    44,000,000   

Kuajiri mwanasheria 1 ifikapo 
Juni 2015 

3,000,000 3,000,000 3,000,000 3,000,000 3,000,000 15,000,000 TDC 

 Kununua  samani za ofisi na 
vitedea kazi  ifikapo Juni 2015. 

7,000,000 7,000,000 7,000,000 7,000,000 7,000,000 35,000,000 TDC 

Kununua pikipiki/gari  kwa  ajili 
ya  usafri wa  kitengo ifikapo 
mwka 2015 

6,000,000 6,000,000/= 6,000,000 6,000,000 6,000,000 30,000,000 TDC 

Kuendeleza mapambano dhidi 
ya maambukizi mapya ya 

0 5,000,000 5,000,00 5,000,000/= 5,000,000/= 25,000,000 TDC 



176 
 

Malengo 
Makisio ya Gharama Chanzo 

cha fedha 2014 2015 2016 2017 2018 Jumla 
UKIMWI 

Kuwahamasisha wanajamii 
kuhudhuria makongamano ya 
Elimu ya Afya ya Uzazi ifikapo 
2018 

0       4,900,000.0     4,900,000.0    4,900,000     4,900,000     19,600,000   

Kuimarisha ufuatiliaji na 
usimamizi wa mambo 
mtambuka ya kitengo 

8,760,000 8,760,000 8,760,000 8,760,000 8,760,000 43,800,000 TDC 

Kuendeleza mapambano dhidi 
ya rushwa 

3,600,000 3,600,000 3,600,000 3,600,000 3,600,000 18,000,000 TDC 

Kufanya  uchambuzi  wa sheria  
ndogo kutoka  vijijini na 
kupitisha kwenye  vikao vya 
Kamati husika ifikapo mwaka 
2015  

0 5,000,000 0 0 2,600,000 7,600,000 TDC 

Kufanya vikao vya pamoja na 
serikali  za vijiji ili kuahinisha  
sheria ndogo ifikapo mwaka 
2018 

0 4,750,000 6,000,000 0 0 10,750,000 TDC 

 Kutoa mafunzo kwa  wajumbe  
wa  h/za vijiji  kuhusu namna ya  
kuandasheria ndogo ifikapo 
mwaka 2018. 

2,500,000 2,500,000 2,500,000 2,500,000 2,500,000 12,500,000 

TDC 
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Malengo 
Makisio ya Gharama Chanzo 

cha fedha 2014 2015 2016 2017 2018 Jumla 
 Kuhudhuria mahakamani na 
mabaraza ya ardhi wakati wa 
mashauri na kesi kila  mwezi    
ifikapo mwaka 2018 

38,000,000 3,800,000 3,800,000 3,800,000 3,800,000 19,000,000 

TDC 

Kuandaa kesi na madai 
mbalimbali ya h/wilaya  kila 
mwezi  ifikapo ikapo juni 2018 

1,000,000 1,000,000 1,000,000 1,000,000 1,000,000 5,000,000 

TDC 

Jumla 75,860,000 95,310,000 79,560,000 56,560,000 80,160,000 379,250,000   
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ENEO LA HUDUMA:UKAGUZI WA NDANI  

LENGO KUU :Kuboresha usimamizi wa mapato, matumizi ya fedha na usimamizi wa rasilimali      nyingine za halmashauri 

NA ENEO LA 
MATOKEO 

LENGO MAHUSUSI/ MKAKATI VIASHIRIA VYA 
UTEKELEZAJI 

CHANZO CHA UHAKIKI DHANA 

1. Ukaguzi wa hesabu. Kufanya ukaguzi wa hesabu na kutoa ripoti ya 
ukaguzi kila robo mwaka. 

Taarifa za ukaguzi 

Uwepo wa hesabu 
zilizokaguliwa. 

Taarifa za utekelezaji. Uwepo wa bajeti inayokidhi 
mahitaji. 

2. Ukaguzi wa Miradi 
ya maendeleo. 

Kufanya ukaguzi wa miradi ya maendeleo na 
kutoa ripoti ya ukaguzi kila robo mwaka. 

Taarifa za Ukaguzi. Taarifa za utekelezaji. Uwepo wa bajeti inayokidhi 
mahitaji  na upatikaji wa 
usafiri wa uhakika. 

3. Ukaguzi wa 
Rasilimali za 
Halmashauri. 

Kufanya ukaguzi wa rasilimali za Halmshauri 
na kutoa ripoti ya ukaguzi kila robo mwaka. 

Taarifa za Ukaguzi . Taarifa za utekelezaji. Upatikaji wa usafiri wa 
uhakika. 

4. Mazingira ya 
kufanya kazi 

Kuboresha mazingira ya kufanyia kazi ifikapo 
mwaka 2015. 

Samani zinanunuliwa. Taarifa za utekelezaji. Uwepo wa bajeti inayokidhi 
mahitaji. 

5. Mambo ya 
jinsia/ukimwi 

Kuendeleza mapambano dhidi ya Ukimwi. Kupungua kwa maambukizi 
mapya ya Ukimwi. 

Taarifa za utekelezaji. Uwepo wa bajeti inayokidhi 
mahitaji na utayari wa jamii. 

6. Kujenga uwezo Kuwa na wakaguzi wa ndani watatu (3) ifikapo 
mwaka wa fedha 2016. 

Idadi ya wakaguzi waliajiriwa Taarifa za utekelezaji. Uwepo wa kibari cha ajira 
na kuripoti kwa watumishi 
wapya. 

Ifikapo mwaka 2016 watumishi wawili (2) 
wawe wameongeza kiwango cha taaluma katika 
kiwango cha CPA. 

Idadi ya watumishi 
waliohudhuria mafunzo na 
kuhitimu 

Taarifa za utekelezaji. Uwepo wa bajeti inayokidhi 
mahitaji. 
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LENGO, MKAKATI NA MUDA WA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: UKAGUZI WA NDANI 

LENGO KUU: Kutoa ushauri juu ya uzingatiaji wa sheria, kanuni na taratibu katika utekelezaji wa shughuli za Halmashauri.  

NA LENGO MKAKATI MHUSIKA MHUSIKA 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

1. Kufanya ukaguzi wa hesabu na 
kutoa ripoti ya ukaguzi kila 
robo mwaka. 

• Kuwa na mpangokazi wa ukaguzi wa 
ndani wa taarifa za hesabu. 

Mkaguzi 
wa ndani. 

                    

• Kufanya ukaguzi kila robo mwaka kwa 
kuzingatia mpangokazi uliopo. 

Mkaguzi 
wa ndani. 

                    

• Kutoa taarifa ya ukaguzi wa ndani mara 
baada ya robo mwaka kuisha. 

Mkaguzi 
wa ndani. 

                    

• Kuhakiki majibu ya hoja za ukaguzi na 
kutoa maoni. 

Mkaguzi 
wa ndani. 

                    

2 Kufanya ukaguzi wa miradi ya 
maendeleo na kutoa ripoti ya 
ukaguzi kila robo mwaka 

• Kutembelea miradi ya maendeleo 
iliyotekelazwa na kuona hatua miradi 
ilipofika. 

Mkaguzi 
wa ndani. 

                    

• Kuzipitia taarifa za utekelezaji wa miradi 
husika. 

Mkaguzi 
wa ndani. 

                    

• Kutoa maoni/ushauri juu ya utekelezaji 
wa miradi pamoja na ripoti ya ukaguzi. 

Mkaguzi 
wa ndani. 

                    

3 Kufanya ukaguzi wa rasilimali 
za Halmshauri na kutoa ripoti 

• Kuzihakiki rasilimali za Halmashauri kwa 
kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na 
miongozo/waraka itolewayo juu ya 

Mkaguzi 
wa ndani. 
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NA LENGO MKAKATI MHUSIKA MHUSIKA 

2014 2015 2016 2017 2018 

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 

ya ukaguzi kila robo mwaka matumizi na usimamizi wa rasilimali za 
Halmashauri. 

4 Kuboresha mazingira ya 
kufanyia kazi ifikapo mwaka 
2015. 

• Kununua samani za ofisi kulingana na 
bajeti iliyopitishwa. 

Mkaguzi 
wa ndani. 

                    

5 Kuendeleza mapambano dhidi 
ya Ukimwi. 

Kutoa mafunzo na  Elimu ya mapambano 
zidi ya Ukimwi  

Mkaguzi 
wa ndani. 

                    

6 Kuwa na wakaguzi wa ndani 
watatu (3) ifikapo mwaka wa 
fedha 2016. 

• Kuajiri wakaguzi wa kitengo cha ukaguzi 
wa ndani. 

Afisa 
Utumishi 

                    

7 Ifikapo mwaka 2016 watumishi 
wawili (2) wawe wameongeza 
kiwango cha taaluma katika 
kiwango cha CPA. 

• Kuhudhuria mafunzo mbalimbali 
yatakayokuwa yanatolewa kwa lengo la 
kujenga uwezo kwa watumishi. 

Mkaguzi 
wa ndani. 
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MAKISIO YA GHARAMA ZA UTEKELEZAJI 

ENEO LA HUDUMA: UKAGUZI WA NDANI 

NA LENGO MIKAKATI MAKISIO YA GHARAMA  CHANZO 
CHA 

FEDHA 2014 2015 2016 2017 2018 

1. Kufanya ukaguzi wa hesabu 
na kutoa ripoti ya ukaguzi 
kila robo mwaka. 

• Kuandaa mpangokazi wa kitengo cha 
ukaguzi wa ndani. 

1,200,000  3,000,000 3,500,000 4,000,000 4,300,000 TDC/ 
Wizara ya 
Fedha  

• Kufanya ukaguzi kila robo mwaka 
kwa kuzingatia mpangokazi uliopo. 

1,000,000 1,700,000 2,000,000 2,500,000 3,000,000 TDC/ 
Wizara ya 
Fedha  

• Kutoa taarifa ya ukaguzi wa ndani 
mara baada ya robo mwaka kuisha. 

2,000,000 2,500,000 3,000,000 3,500,000 4,000,000 TDC/ 
Wizara ya 
Fedha  

• Kuhakiki majibu ya hoja za ukaguzi 
na kutoa maoni. 

500,000 1,000,000 1,500,000 2,000,000 2,500,000 TDC/ 
Wizara ya 
Fedha  

2. Kufanya ukaguzi wa miradi 
ya maendeleo na kutoa ripoti 
ya ukaguzi kila robo mwaka. 

• Kutembelea miradi ya maendeleo 
iliyotekelazwa na kuona hatua miradi 
ilipofika. 

5,000,000 5,000,000 8,000,000 8,000,000 8,000,000 TDC/ 
Wizara ya 
Fedha  

• Kuzipitia taarifa za utekelezaji wa 
miradi husika. 

1,400,000 1,400,000 1,700,000 2,100,000 2,400,000 TDC/Wizara 
ya Fedha 

• Kutoa maoni/ushauri juu ya 
utekelezaji wa miradi pamoja na ripoti 
ya ukaguzi. 

500,000 700,000 900,000 1,100,000 1,300,000 TDC/Wizara 
ya Fedha 

3. Kufanya ukaguzi wa 
rasilimali za Halmshauri na 

• Kuzihakiki rasilimali za Halmashauri 
kwa kuzingatia sheria, kanuni, 

2,000,000 2,000,000 2,000,000 2,000,000 2,000,000 TDC/ 
Wizara ya 
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NA LENGO MIKAKATI MAKISIO YA GHARAMA  CHANZO 
CHA 

kutoa ripoti ya ukaguzi kila 
robo mwaka. 

taratibu na miongozo/waraka 
itolewayo juu ya matumizi na 
usimamizi wa rasilimali za 
Halmashauri. 

Fedha  

4. Kuboresha mazingira ya 
kufanyia kazi ifikapo mwaka 
2015. 

• Kuhakikisha samani za ofisi 
zinanunuliwa kulingana na bajeti 
iliyopitishwa. 

2,500,000 2,500,000 2,500,000 2,500,000 2,500,000 TDC/ 
Wizara ya 
Fedha  

5 Kuendeleza mapambano 
dhidi ya Ukimwi. 

• Kujifunza na kutoa Elimu ya 
mapambano zidi ya Ukimwi  

1,000,000 1,000,000 1,000,000 1,000,000 1,000,000 TDC/ 
Wizara ya 
Fedha  

6. Kuwa na wakaguzi wa ndani 
watatu (3) ifikapo mwaka 
wa fedha 2016. 

• Kuhakikisha kitengo cha ukaguzi wa 
ndani kinaongezewa Mkaguzi mmoja 
ili ikifika mwaka 2015 ikama ya 
watumishi watatu iwe imetimia. 

4,800,000 4,800,000 4,800,000 4,800,000 4,800,000 TDC/ 
Wizara ya 
Fedha  

7. Ifikapo mwaka 2016 
watumishi wawili (2) wawe 
wameongeza kiwango cha 
taaluma katika kiwango cha 
CPA. 

• Kuhudhuria mafunzo mbalimbali 
yatakayokuwa yanatolewa kwa lengo 
la kujenga uwezo kwa watumishi. 

 

3,000,000 

 

5,000,000 

 

7,000,000 

 

9,000,000 

 

11,000,000 

TDC/ 
Wizara ya 
Fedha  

  JUMLA  24,900,000 30,600,000 37,900,000 42,500,000 46,800,000  

 


