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TANGAZO LA SERIKALI NA……………..LA TAREHE………….  

 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

 

SURA YA 290 

 

SHERIA NDOGO. 

 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1)(y) na 16(1) 
 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

TANDAHIMBA ZA MWAKA 2023 

 
 

Jina na 

tarehe ya 

kuanza 

kutumika. 

 

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za 

Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba, 2023 na zitaanza kutumika mara baada ya 

kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 

 

Eneo la 

kutumika 
2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya Halmashauri ya 

Wilaya ya Tandahimba. 

 
Tafsiri. 3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa  vinginevyo;- 

 

“Afisa Mwidhinishwa” maana yake ni mtumishi yeyote wa umma au 

atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

 

“Daftari la Wageni” maana yake ni kitabu maalum kilichoandaliwa na 

Halmashauri na kununuliwa na mmiliki wa hoteli kwa lengo la kusajiri na kutunza 

kumbukumbu za wageni wote wanaolala kwenye nyumba ya kulala wageni/hoteli. 

 

   “Halmashauri” maana yake Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba. 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  “Hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo au manunuzi ikiwa ni pamoja na kodi na 

ada katika mwaka husika wa mapato. 

 

“Hesabu za mwisho” maana yake ni hesabu za mwisho zinazowasilishwa na 

kampuni au taasisi yoyote ya kibiashara baada ya kipindi cha hesabu kwa mujibu 

wa kifungu cha 13 cha Sheria Ndogo hizi pamoja na nyaraka au maelezo 

yatakayotakiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

“Jumuisho” maana yake ni taarifa, nyaraka, hesabu au melezo yoyote yahusuyo 

kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma zilizowasilishwa, 

zilizosambazwa, zilizotolewa na, au kuuzwa kibiashara na ikiwa ni pamoja na 

jumuisho la awali au la mwisho. 

 

“Kipindi cha hesabu” maana yake ni muda ambao mfanyabiashara, kampuni, 

taasisi ya kibiashara inatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara zake. 

 

“Mkurugenzi” maana yake Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
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Tandahimba ikiwa ni pamoja na Afisa yeyote aliyeteuliwa kwa wakati huo 

kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

 

“Ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru au kodi inayolipwa kwa Halmashauri 

na kampuni, mtu au taasisi ya kibiashara inayofanya biashara au huduma ya 

kibiashara katika eneo la mamlaka ya Halmashauri bila kujali mahali ya makao 

makuu ya kampuni, taasisi au ofisi ya kibiashara yalipo na ni pamoja na wakala na 

tawi la kampuni husika. 

 
   “Wakala” maana yake ni mtu, kikundi cha watu au kampuni iliyoteuliwa na 

Halmashauri kukusanya ushuru wa huduma na kuwasilisha Halmashauri. 

 
Utozaji wa 

Ushuru 

Wa huduma 

 

4. (1)  Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kutoka kwa kila 

mfanyabiashara mwenye leseni, taasisi au kampuni yoyote ya kibiashara 

inayofanya shughuli zake katika eneo la mamlaka ya Halmashauri bila kujali 

makao makuu ya kampuni au taasisi yaliko. 

 

 

 

 

 

 

 

 (2) 

 

 

 

 

 

 

(3) 

Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi kutoka kwa mfanyabiashara mwenye leseni, taasisi au kampuni kila 

mwaka wa mapato kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya hesabu za 

shughuli zote zikiwemo za uzalishaji wa bidhaa au utoaji huduma kutoka nje ya 

nchi zinazofanyika katika eneo la Halmashauri ukiondoa kodi ya ongezeko la 

thamani (VAT) na kodi ya mlaji. 

 

Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kutoka kwa mfanyabiashara 

yeyote mwenye leseni na ambaye hafungi hesabu na hatambuliki na Mamlaka ya 

Mapato Tanzania kwa kuzingatia makadirio ya viwango vilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi, ikiwa ni pamojana kuzingatia hesabu za 

shughuli zote zikiwemo za uzalishaji wa bidhaa au utoaji huduma kutoka nje na 

ndani ya nchi zinazofanyika katika eneo la Halmashauri. 

 
Uwasilishaji 

wa taarifa za 

kodi 

5.  Mkurugenzi kwa taarifa ya maandishi, anaweza kumtaka mlipa kodi au mkusanya 

kodi yeyote kuwasilisha hesabu zake zenye taarifa kamili za shughuli za kibiashara 

zikionyesha kiasi na thamani ya fedha ya bidhaa, au huduma zilizowasilishwa, 

kutolewa, kuingizwa, kusambazwa au kuuzwa kibiashara na taarifa ya fedha katika 

kipindi maalum kisichozidi siku thelathini tangu tarehe ya taarifa hiyo. 

 
Uwasilishaji 

wa taarifa 

 

6.  Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi, kumtaka mtu yeyote mwenye 

taarifa kuhusu mfanyabiashara mwenye leseni, taasisi au kampuni ya kibiashara 

inayopaswa kulipa kodi kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kuwasilisha kwake 

taarifa au maelezo hayo katika kipindi kisichopungua siku thelathini tangu tarehe 

ya agizo hilo. 

 
Uwezo wa 

kuingia 

kwenye jengo 

au eneo 

7.  Afisa mwidhiniwa anaweza kuingia kwenye jengo au eneo la mfanyabiashara 

mwenye leseni, taasisi au kampuni ya kibiasahra au eneo la mlipa kodi au 

mkusanya kodi kwa nia ya kufanya ukaguzi na tathmini ya kumbukumbu za 

biashara, vitabu vya hesabu na taarifa nyinginezo kama itakavyokuwa inafaa 

kufanyiwa uchunguzi kwa ajili ya kujua kiwango sahihi cha kodi anachotakiwa 

kulipa mlipa kodi huyo, ilimradi ukaguzi huo hautaathiri kazi za mwenye 

jengo/biashara. 
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Uwasilishaji 

wa 

kumbukumbu 

8. 1) 

 

 

 

 

 

2)  

Mkurugenzi anaweza, kwa taarifa ya maandishi kumtaka mlipa kodi au mkusanya 

kodi yeyote kuwasilisha kwake kumbukumbu za kibiashara na vitabu vya hesabu, 

kwa nia ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanyiwa tathmini au kukusanya kodi ya 

huduma. 

 

 

Kwa nia ya kupata taarifa kwa mujibu wa kifungu cha 9(1) cha Sheria Ndogo hizi 

Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu yeyote kufika mbele yake au kwa Afisa 

Mwidhinshwa katika muda na mahali kadri atakavyoona inafaa. 

 
Uwasilishaji 

wa hesabu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

9. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 Kila mlipa kodi au mkusanya kodi ya huduma atatakiwa kutoa taarifa na au 

kuwasilisha hesabu za awali na kulipa kodi inayotakiwa katika muda kama 

ifuatavyo:- 

a) Kwa waagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi watalipa kodi katika muda 

itakavyokuwa imeelekezwa na Kamishna wa Kodi ya Forodha na kodi ya 

mlaji. 

 

b) Wazalishaji wa bidhaa za viwandani watalipa kodi kama itakavyoelekezwa 

na Kamishna wa kodi ya ongezeko la thamani (VAT) isipokuwa haitakuwa 

zaidi ya muda wa kulipa kodi ya mlaji au kodi ya ongezeko la thamani 

(VAT).  

 

c) Wafanyabiashara wengine watalipa kodi katika awamu nne (4) awamu ya 

kwanza ikianzia katika kipindi cha miezi mitatu baada ya kuanza kwa 

kipindi cha mahesabu. 

 
   10.   Mkurugenzi anaweza kumteua Kamishna wa Kodi ya Forodha au kodi ya mapato 

kutathimini na kukusanya kodi ya huduma na kuiwasilisha kwa Halmashauri kwa 

wakati na muda kama itakavyoelekezwa katika kifungu cha 10 cha Sheria Ndogo 

hizi kwa lengo la kufanya tathimini, kukusanya na kupata kodi pamoja na madeni 

yanayodaiwa. 

 
Wakala wa 

kukusanya 

kodi ya 

huduma 

 

 

 

 

 

 

 

11.  Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika  Sheria Ndogo hizi Halmashauri 

inaweza kuteua wakala wa kukusanya ushuru wa huduma kwa niaba yake na 

kwamba wakala atakayeteuliwa atakuwa na jukumu la; 

 

a) Kuwasilisha majumuisho kwa Mkurugenzi au Afisa Mwidhinishwa; 

b) Kuwasilisha ushuru aliyokusanya katika kipindi maalum 

c) Kuandaa na kuwasilisha kwa Halmashauri orodha ya walipa ushuru wa 

huduma waliolipa na ambao hawajalipa kodi ya huduma katika maeneo 

aliyopewa uwakala. 

 

Hesabu za 

mwisho 
12.  1) Kila mlipa kodi au mkusanya kodi anatakiwa kuwasilisha kwa Halmashauri hesabu 

za mwisho katika kipindi cha miezi minne tangu kumalizika kwa kipindi cha 

hesabu ya kodi anayostahili katika mkupuo mmoja. 

 

  2) Mlipa kodi au mkusanya kodi anapowasilisha hesabu zake, Afisa Mwidhinishwa 
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3) 

 

 

 

 

 

 

 

4)   

anaweza; 

 

a) Kupokea na kukubali kiwango cha hesabu hizo na kutathimini kodi katika 

msingi huo; 

b) Kukataa kupokea na kulazimika kufanya tathimini kuhusu kiwango cha 

hesabu cha mlipa kodi huyo iwapo atakuwa na hisia za kimsingi za kuamini 

kuwa hesabu hizo siyo sahihi; 

 

Iwapo mlipa kodi hajawasilisha majumuisho ya hesabu zake kwa mwaka wowote 

wa pato aidha ametakiwa kufanya hivyo na Mkurugenzi au Afisa Mwidhinishwa 

ataona kwamba mlipa kodi huyo ana wajibu wa kulipa kodi kwa mwaka huo, 

anaweza kwa kadri atakavyoona, kuamua kiwango cha hesabu za mlipa kodi huyo, 

isipokuwa kwamba tathimini hiyo haitaathiri wajibu wowote wa mlipa kodi 

anayestahili kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kwa kushindwa kwake kuwasilisha 

hesabu hizo; 

 

Kodi iliyothaminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, italipwa katika siku 

thelathini tangu tarehe ya kufanya tathimini. 

 
 Riba 

kutozwa 

kwenye kodi 

ya huduma 

isiyolipwa 

 

13. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(1) 

 

 

 

(2) 

Mtu yeyote, taasisi, kampuni anayetakiwa kulipa kodi ya huduma atashindwa 

kuwasilisha hesabu zake kama inavyotakiwa katika kipindi kilichoongezwa, 

atatozwa riba ya asilimia ishirini (20%) kwa mwezi. 

 

Riba itakayotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi itahesabika kuwa ni kodi 

inayostahili kulipwa na njia zote za kukusanya kodi na madeni zitatumika 

kukusanya riba hiyo kama kodi inayolipwa na mlipa kodi kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi. 

Makosa  14. 

 

1) Itakuwa ni makosa kwa mtu yeyote, kampuni, taasisi ya kibiashara ambaye;- 

 

   a) Atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli kwa Halmashauri; 

   b) Atashindwa kuwasilisha nyaraka, maelezo au taarifa inayotakiwa 

kuwasilishwa kwa Halmashauri katika muda uliowekwa; 

   c) Atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa ajili ya 

uchunguzi; 

   d) Atafanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa hesabu zisizosahihi; 

   e) Atatoa taarifa isiyosahihi kuhusu jambo lolote linaloweza kuathiri jukumu 

lake au jukumu la mtu mwingine linalohusu kulipa ushuru wa huduma; 

f) Ataandaa au kutengeneza au kusababisha kuandaliwa au kutengenezwa kwa 

vitabu vya uongo vya hesabu au kumbukumbu; 

g) Atamzuia au atajaribu kumzuia Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala 

kutekeleza majukumu yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria ndogo hizi 

h)  Ataharibu kwa makusudi taarifa au mfumo wa taarifa za kodi kwa nia ya 

kupunguza au kuficha kiwango cha kodi anachotakiwa kulipa. 

      i)   Atashindwa kwa namna yoyote kutekeleza Sheria Ndogo hizi. 

 

    



 5 

 

Adhabu 

 

 

 

 

Kufifilisha 

kosa 

15. 

 

 

 

 

17. 

 

 

 

 

 

Atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi na akipatikana na hatia 

atatozwa faini  isiyopungua Shilingi Laki Mbili (200,000/=) na kisichozidi Milioni 

Moja (1,000,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili (12) au vyote viwili 

kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

 

Mkurugenzi atakuwa na Mamlaka ya kufifilisha kosa ikiwa mkosaji atakiri kwa 

maandishi kufanya kosa, baada ya kukiri kufanya kosa atatozwa faini isiyopungua 

Shilingi Laki Mbili (200,000/=) pamoja na  Ushuru wote anaodaiwa 
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba ilibandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa azimio 

lililopitishwa na Halmashauri katika kikao kilichoketi na kufanyika tarehe……………………… na 

ilibandikwa mbele ya: 

 

 

 

….……………………………… 

Mariam Said Mwanzalima 

                            Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

 

………………………………… 

Baisa Abdallah Baisa 

                         Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

 

 

NAKUBALI 

…………………………………………………. 

ANGELLAH JASMINE KAIRUKI (MB)  

                                   WAZIRI WA NCHI – OFISI YA RAIS 

(TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITA) 

Dodoma, 

Juni, 2023  
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JEDWALI LA KWANZA 

 

VIWANGO VYA MAKADIRIO YA USHURU WA HUDUMA KWA  

WAFANYABIASHARA WASIOLIPA KODI  

 

Limetungwa chini ya kifungu cha 4(3) 

 

Na Aina ya Biashara Kiwango Muda 

1. Saloon 20,000/= Mwaka mmoja 

2. Gereji na karakana 20,000/= Mwaka mmoja 

3. Duka la jumla 20,000/= Mwaka mmoja 

4. Duka la rejareja 20,000/= Mwaka mmoja 

5. Bucha 20,000/= Mwaka mmoja 

6. Bar 20,000/= Mwaka mmoja 

7. Grosary 20,000/= Mwaka mmoja 

8. Biashara na huduma 

nyingine 

20,000/= Mwaka mmoja 
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JEDWALI LA PILI 

 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA 

(Chini ya Kifungu cha 17) 

 

Mimi…….................................................................…wa S.L.P……., ......................................... 

ninayefanya biashara ya ..........................................…..katika eneo la ……......................lililopo 

katika eneo la Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba, kwa hiari yangu mwenyewe nakiri 

kuwa tarehe…..…mwezi…….....mwaka 20.......… nilikiuka kifungu cha ………… cha Sheria 

Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba za mwaka 2023. 

 

Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na bila kushurutishwa na mtu yeyote nakubali kulipa 

faini iliyoainishwa kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi ataamua kutekeleza 

madaraka yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Saini…………………………………. 

 

Mbele yangu 

 

Jina ………………………………................... 

 

Saini…………………………………….......... 

 

Wadhifa……………………………................ 

 

Tarehe………………………………................ 


