
SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 1982 

(NA 9 YA 1982) 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 80 na 81) 

 

SHERIA NDOGO ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA TANDAHIMBA ZA (ADA YA 

VIBALI VYA UTAMADUNI NA BURUDANI) ZA MWAKA 2023 

 

Jina la sheria 

na tarehe ya 

kuanza 

kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Halmashauri ya 

Wilaya ya Tandahimba za (Ada za Vibali vya Utamaduni na 

Burudani) za mwaka 2023 na zitaanza kutumika mara 

zitakapotangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

 

Eneo 

zitakapotumika 

2 Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililoko chini ya 

Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba.. 

 

Tafsiri za 

maneno 

3  Katika Sheria Ndogo hizi: 

“ada ya burudani” maana yake ni kiasi cha fedha ambacho 

kinatozwa na Halmashauri kwa ajili ya kibali cha burudani, 

shughuli yoyote ya sherehe au michezo itakayofanyika katika 

eneo la Halmashauri; 

 

“Afisa Mtendaji” maana yake ni Afisa Mtendaji wa Kata yoyote 

iliyomo katika eneo la Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba. 

 

“Afisa Utamadumi” maana yake ni Afisa Utumaduni wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba au Afisa yeyote 

aliyechaguliwa kutekeleza majukumu ya kiutamaduni.  

 

“Burudani” shughuli au tukio lolote la kujumuisha watu likiwa 

na nia ya kuburudisha au kutoa ujumbe fulani. 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Tandahimba. 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashuri ya 

Wilaya ya Tandahimba au Afisa yeyote wa Halmashauri ya 

Wilaya anayekaimu nafasi ya Ukurugenzi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Tandahimba kwa wakati huo. 

 

Utoaji wa  4   (1) Halmashauri ya wilaya itatoa vibali vya Burudani yoyote ambayo 



vibali vya 

Burdani. 

 

 

 

 

      (2) 

 

itafanyika katika eneo lililomo katika himaya ya Halmashauri ya 

wilaya kama inavyoonyesha kwenye Jedwali la Sheria Ndogo 

hizi. 

 

Kila mtu anawajibu wa kuomba kibali kutoka kwa Mkurugenzi 

wa Halmashauri kabla ya kuendesha burudani ya aina yoyote. 

 

 

 

 

 

Wajibu wa 

kuomba kibali 

     (3) 

 

 

 

5 

Kibali ambacho kitatolewa na Mkurugenzi wa Halmashuri 

kitaonyesha burudani itafanyika wapi, lini na muda wa kuanza na 

muda wa kumaliza. 

 

Kila mwananchi au taasisi atawajibika kuomba kibali cha 

burudani kabla hajaanza shughuli hiyo. 

 

Ada ya 

kiingilio katika 

michezo. 

 

6 Mapato yoyote yatokanayo na kiingilio cha katika michezo 

mbalimbali katika ngazi ya Taifa, Mkoa au Wilaya asilimia (5%) 

ya Mapato hayo yatakuwa ni ya Halmashauri ya Wilaya. 

Afisa wa 

Halmashauri 

kuingia na 

kukagua kibali 

7 (1) Afisa ambaye ametajwa katika Sheria Ndogo hizi ataweza 

kupita, kuingia katika sehemu yoyote ya burudani ambayo 

imetajwa katika Sheria ndogo hizi na kukagua kibali cha 

burudani. 

 

(2) Endapo mwendeshaji wa Burudani hiyo atakuwa hana 

kibali, Afisa huyo ataweza kumtoza faini mtu huyo hapo 

hapo kwa kuendesha burudani bila kibali.\ 

 

(3) Endapo mwendeshaji wa burudani huyo atakataa au 

kushindwa kulipia ada hiyo ya burudani kama 

atakavyoelekezwa na Afisa wa Halmashauri, Afisa huyo 

wa Halmashauri anaweza kusimamisha na kufunga 

shughuli au burudani hiyo. 

 

Makosa na 

Adhabu 

8 Mtu yeyote au mwendeshaji wa burudani ambaye atakiuka au 

kwenda kinyume na kifungu chochote cha Sheria Ndogo hizi 

atakuwa ametenda kosa la jinai na atashtakiwa mahakamani na 

akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua Shilingi Laki 

Mbili (200,000/=) na isiyozidi Milioni Moja (1,000,000/=) au 

kufungwa jela miezi kumi na miwili au vyote kwa pamoja faini na 

kifungo. 

 

 Mkuregenzi 9 Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa na uwezo wa kumtoza faini 



kutoza Faini mtu yeyote atakayekiuka kifungu chochote cha Sheria Ndogo hizi, 

ambayo kimsingi haitazidi kiwango cha faini iliyomo katika 

kifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizi. 

 

 Halmashauri 

kufungua 

shauri la 

madai 

 

10 Bila kuathiri yale yote yaliyoelezwa katika kifungu cha 8 cha 

Sheria Ndogo hizi, Halmashauri inaweza kumfungulia mashataka 

ya madai mtu yeyote, Taasisi, Kampuni, Klabu au Shirika lolote 

lililoshindwa kuomba kibali kwaajili ya kufanya burudani au 

masuaa ya utamaduni. 

 

Mkurugenzi 

kutoa 

mwongozo 

inapolazimu 

 

11 Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa na uwezo wa kutoa 

Mwongozo maalum ili kuweka mazingira yanayofaa kuboresha 

utekelezaji wa sheria Ndogo hizi wakati wowote ulazima 

utakapojitokeza. 

Maombi ya 

vibali 

yawasilishwe 

kwa maandishi 

 

12 Maombi yote kwa ajili ya vibali vya utamaduni na burudani chini 

ya sheria ndogo hizi, yatawasilishwa katika ofisi ya Mkurugenzi 

wa Halmashauri, kwa maandishi. 

 

Wajibu wa 

vikundi vya 

sanaa na 

muziki 

kujiajiri 

 

13 Vikundi vyote vinavyoendesha shughuli za sanaa na muziki ndani 

ya Halmashauri vitawajibika kusajiliwa kwenye Halmashauri na 

kupewa hati ya usajili. 

Vibali 

vitatumika na 

kikundi kimoja 

tu. 

 

14 Vibali vya burudani vitakavyotolewa havitapaswa kuazimishwa 

kwa mtu au vikundi vingine ila yule au kikundi kile tu 

kilichokusudiwa. 

Wajibu wa 

kuonyesha 

kibali kwa 

Afisa wa 

Halmashauri 

15 Kila mwenye kibali atawajibika kuonyesha kibali chake wakati 

wowote atakapotakiwa  kufanya hivyo na Afisa wa Halmashauri 

aliyeruhusiwa. 

 

 

 

 



JEDWALI 

 

Orodha ya aina za burudani zinazopaswa kuombewa vibali. 

 

Na  Aina ya burudani Kiasi cha TSHs. 

 

1 Promotion (matangazo ya kukuza biashara) 30,000/= 

2 Onyesho la Urembo (Miss) 70,000/= 

3 Onyesho la muziki 30,000/= 

4 Onyesho la michezo ya kuigiza 30,000/= 

5 Muziki wa dansi (Band) 30,000/= 

6 Muziki wa Disko 30,000/= 

7 Muziki wa Taarabu 30,000/= 

8 Sherehe ya Harusi au send off  30,000/= 

9 Sherehe ya kuagana na kukaribishana 30,000/= 

10 Sherehe ya kuaga na kukaribisha mwaka 30,000/= kwa siku 

11 Sherehe za mashirika na Taasisi mbalimbali 30,000/= kwa tukio 

12 Onyesho la video ya wazi 20,000/= kwa siku 

13 Matangazo ya mitaani kwa kutumia vipaza sauti 20,000/= kwa siku 

14 Sherehe ya ngoma ya harusi, mpeano au ngoma 

aina yoyote 

20,000/= kwa siku 

15 Sherehe ya Mchiriku 20,000/= kwa siku 

16 Sherehe za jando na unyago 20,000/= kwa siku 

17 Mazinga ombwe. 20,000/= kwa siku 

18 Maonyesho ya sinema, video na mpira 20,000/= kwa mwezi 

19 Muziki wa asili 30,000/= kwa siku 

20 Wapiga picha za mnato na picha za video 30,000/= kwa siku 

21 Shindano la Mpira 30,000/= mechi za nje 

30,000/=  mechi za ndani 

22 Maonyesho ya Mavazi 50,000/= 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba ilibandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa 

azimio lililopitishwa na Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba katika 

kikao kilichoketi na kufanyika tarehe……………………… na ilibandikwa mbele ya: 

 

 

 

….……………………………… 

MARIAM SAID MWANZALIMA 

                            Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

 

 

………………………………… 

BAISA ABDALLAH BAISA 

                         Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

 

 

NAKUBALI 

…………………………………………………. 

ANGELLAH JASMINE KAIRUKI (MB)  

                                   WAZIRI WA NCHI – OFISI YA RAIS 

(TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITA) 

Dodoma, 

Juni, 2023  

 


