
TANGAZO LA SERIKALI Na……….. la tarehe ……………. 

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA), 

(SURA YA 287) 

SHERIA NDOGO 

Zimetungwa chini ya Kifungu cha 153 

SHERIA NDOGO ZA (UANZISHAJI WA BODI YA MFUKO WA ELIMU) ZA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA TANDAHIMBA, 2023 

Jina na tarehe 

ya kuanza 

kutumika 

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Uanzishaji 

wa Bodi ya Mfuko wa Elimu) za Halmashauri ya Wilaya ya 

Tandahimba, 2023 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali. 

Matumizi 2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililoko chini ya 

mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

Tafsiri 

 

 

 

 

 

 

 

 Sura ya 287 

 

 

 

 

 

 

Sheria Na. 19 

ya Mwaka 1997 

 

3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itatamkwa vinginevyo; 

“Afisa Elimu wa Halmashauri” maana yake ni Mtumishi wa 

Umma ambaye ndiye Msimamizi Mkuu wa utoaji wa huduma za 

elimu katika Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba; 

“Bodi” maana yake ni Bodi ya Mfuko wa Elimu ya Halmashauri 

ya Wilaya iliyoanzishwa chini ya Kifungu cha 4(1) cha Sheria 

Ndogo hizi; 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Tandahimba; 

“Kamati ya Huduma za Jamii ya Halmashauri” maana yake ni 

Kamati ambayo imeanzishwa na Halmashauri kwa mujibu wa 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) sura 287; 

“Kamati ya Utendaji ya Mfuko wa Elimu” maana yake ni 

Kamati iliyoteuliwa kwa mujibu wa kifungu cha 30 cha Sheria 

Ndogo hizi; 

“Katibu Mtendaji” maana yake ni Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa 

Elimu wa Halmashauri aliyeajiriwa na Bodi ya Mfuko wa Elimu 

kwa mujibu wa Kifungu cha 22 cha Sheria Ndogo hizi; 

“Mfuko wa Elimu” maana yake ni Mfuko wa Elimu 

ulioanzishwa kwenye Halmashauri kwa mujibu wa Sheria ndogo 



hizi; 

“Mjumbe” maana yake ni Mjumbe wa Bodi na ni pamoja na 

Mwenyekiti; 

“Mkuu wa Wilaya” maana yake ni Mkuu wa Wilaya ya 

Tandahimba aliyeteuliwa kwa mujibu wa Sheria ya Tawala za 

Mikoa ya mwaka 1997. 

Sheria Na 

8/2002 

 

 

 

 

 

 

Na 5/1992 

  “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba pamoja na Afisa yeyote 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

“Mratibu” maanayake ni Mratibu wa Mfuko wa Elimu 

aliyeteuliwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;  

“Timu ya uendeshaji Mfuko” maana yake ni timu ya Wataalam 

inayoshughulikia shughuli za kila siku za Mfuko. 

“Viwango vya Elimu” maana yake ni viwango vya elimu ya 

Awali na Msingi, Elimu ya Sekondari na Ufundi vilivyowekwa 

kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Elimu na Mafunzo; 

“Wadhifa kwenye Chama Cha Siasa” maana yake ni kuwa na 

madaraka ya kuteuliwa au kuchaguliwa kwenye chama chochote 

cha siasa kilichoandikishwa chini ya Sheria ya Vyama vya Siasa 

ya Mwaka 1992. 

SEHEMU YA PILI 

BODI YA MFUKO WA ELIMU 

Bodi ya Mfuko 

wa Elimu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4. (1) 

 

 

 

(2) 

 

 

 

 

 

Kutakuwa na Bodi itakayojulikana kama Bodi ya Mfuko wa    

Elimu ya Halmashauri ambayo katika Sheria Ndogo hizi 

itajulikana kama Bodi. 

Bodi itakuwa na wajumbe wafuatao: 

(a) Mwenyekiti; 

(b) Wawakilishi wawili wa jamii ambapo mmoja kati yao 

atakuwa mwanamke; 

(c) Mwakilishi mmoja kutoka miongoni mwa walimu wakuu 

wa shule za sekondari zilizopo katika eneo la Halmshauri; 

(d) Mwakilishi mmoja kutoka miongoni mwa walimu wakuu 

wa shule za msingi zilizopo katika eneo la Halmshauri; 

(e) Mwakilishi mmoja kutoka miongoni mwa wamiliki wa 

shule zisizo za Serikali; na  

(f) Diwani mmoja kutoka Kamati ya Huduma za Jamii ya 

Halmashauri 



 

 

 

 

Majukumu ya 

Bodi 

(3) 

 

 

5  

Masharti kuhusu utaaratibu wa kuwapata wajumbe wa 

Bodi, muda wa kuwa madarakani kwa wajumbe wa Bodi, 

uendeshaji wa shughuli za Bodi yatakuwa kama 

yalivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria 

Ndogo hizi. 

 

(1) Bodi itakuwa na majukumu yafuatayo:- 

(a) Kusimamia uendeshaji wa Mfuko wa Elimu; 

(b) Kujadili na kurekebisha mipango ya bajeti ya Mfuko wa 

Elimu na kuiwasilisha kwenye Baraza la Madiwani; 

(c) Kupokea, kuchambua na kuidhinisha taarifaza utekelezaji 

wa malengo ya Mfuko wa Elimu 

(d) Kushauri kuhusu utekelezji wa mipango na mikakati kwa 

ajili ya maendeleo ya elimu katika Halmashauri; 

(e) kusimamia mgawanyo wa misaada kwa shule na taasisi za 

elimu kufuatana na vipaumbele vya Halmashauri; 

(f) kusaidia shughuli za maendeleo ya elimu katika 

Halmashauri kulingana na mipango ya kitaifa; 

(g) kusimamia ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya shule 

na taasisi za elimu za Halmshauri unaofadhiliwa na 

Mfuko; 

(h) kufadhili shughuli za ujenzi na ukarabati wa 

miundombinu ya elimu; 

(i) kupitisha kanuni za utendaji na utumiaji wa fedha za 

kutoka kwenye Mfuko wa Eimu; 

(j) kubuni vyanzo mbalimbali vya mapato na rasilimali za 

kutosha kuendesha Mfuko wa Elimu wa Halmashauri; 

(k) kushirikiana na Kamati ya Huduma za Jamii ya 

Halmashauri; 

(l) kuisimamia Kamati Tendaji ya Mfuko wa Elimu katika 

utekelezaji wa majukumu yake; na 

(m) kufanya jambo lolote litakalofanikisha maenedeleo ya 

elimu katika Halmashauri. 

 
  (2) Katika utekelezaji wa majukumu yake, Bodi itashirikiana na 

Halmashauri kwa madhumuni ya kuhakikisha kuwa fedha na 

rasilimali za Mfuko wa Elimu vinasimamiwa kwa mujibu wa 

sheria, kanuni na taratibu zinazosimamia fedha na rasilimali za 

umma.         

    

Kamati za Bodi 6.  Bodi inaweza kuunda kamati itakayokuwa na baadhi ya wajumbe 

endapo itaona kuna umuhimu wa kuwa na kamati kwa ajili ya 

utekelezaji wa majukumu yake. 



 

Kukasimu 

majukumu 

Bodi kualika 

watu wengine 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ushirikishaji 

wa Jamii 

 

 

 

 

 

 

 

Uwajibikaji wa 

Bodi 

 

 

 

 

Mfuko wa 

Elimu 

7. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

8. 

 

 

 

 

 

 

9. 

 

 

 

 

10. 

 Bodi, kupitia azimio, inaweza kukasimu maukumu yake 

yaliyoainishwa katika Sheria Ndogo hizi kwa kamati, Mratibu au 

Mjumbe yeyote wa Bodi. 

(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1), Bodi 

inaweza kuweka masharti mbalimbali kuhusu utekelezaji 

wa majukumu yaliyokasimiwa. 

(2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), Bodi 

haitakuwa na uwezo wa kukasimu majukumu yafuatayo: 

 

(a) Kusimamia utendaji wa Mfuko wa Elimu; 

(b) Kujadili na kurekebisha mipango na bajeti ya Mfuko 

wa Eilimu na kuiwasilisha kwenye Baraza la Madiwani 

(c) Kupokea, kuchambua na kuidhinisha taarifa za 

utekelezaji wa malengo ya Mfuko wa Elimu; 

(d) Kushauri kuhusu utekelezaji wa mipango n mikakati 

kwa ajili ya maendeleo ya elimu katika Halmashauri; 

(e) Kupitisha kanuni za utengaji na utumiaji wa fedha 

kutoka kwenye Mfuko wa Elimu; na 

(f) Kuisimamia Kamti ya Utendaji ya Mfuko wa Elimu 

katika utekelezaji wa majukumu yake. 

 

 

Katika utekelezaji wa majukumu yake, Bodi itahakikisha kuwa; 

(a) Jamii inashirikishwa katika  

(i) Utambuzi wa changamoto za elimu na utatuzi wa 

changamoto hizo; 

(ii) Uwekaji wa vipaumbele; 

(iii) Ufuatiliaji na ufanyikaji wa tathmini kuhusu utoaji 

wa huduma za elimu; 

 

(b) Kunakuwepo na uwazi na uwajibikaji. 

 

 

Katika utekelezaji wa majukumu yake, Bodi itawajibika kwa 

Halmashauri kwa kuzingatia utaratibu ulioainishwa katika Sheria 

Ndogo hizi. 

SEHEMU YA TATU 

MFUKO WA ELIMU  

 

Kutakuwa na Mfuko wa Elimu wa Halmashauri ambao utatumika 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kamati ya 

Utendaji ya 

Mfuko 

 

 

 

 

 

 

 

Majukumu ya 

Kamati ya 

Utendaji 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

11. 

 

 

 

 

 

 

12. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

kwa madhumuni yafuatayo: 

(a) Kuboresha, kuendeleza na kukuza utoaji wa elimu bora 

kulingana na vipaumbele vya Halmshauri; 

(b) Kugharamia miradi na program za Mfuko wa Elimu; 

(c) Kudhamini wanafunzi wasio na uwezo wa kumudu 

gharama za huduma za elimu; 

(d) Kujenga au kukarabati miundombinu ya shule zilizopo 

katika eneo la Halmashauri; 

(e) Kununua vifaa vya kufundishia na kujifunzia; 

(f) Kugharamia shughuli nyingine yoyote ambayo kwa maoni 

ya Bodi ina manufaa kulingana na malengo na madhumuni 

ya Mfuko wa Elimu; na 

(g) Kugharamania uendeshaji wa Mfuko wa Elimu na Bodi. 

 

Kutakuwa na Kamati Uendaji ya Mfuko wa Elimu ambayo 

itakuwa na wajumbe wafuatao: 

(a) Mkurugenzi ambaye atakuwa Mwenyekiti; 

(b) Mkuu wa Idara ya Elimu ya Awali na Msingi; 

(c) Mkuu wa Idara ya Elimu Sekondari; 

(d) Mkuu wa Idara ya Uchumi na Mipango; 

(e) Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya Miundombinu Mijini na 

Vijijini; 

(f) Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Kisheria. 

 

Kamati ya Utendaji itakuwa na maujkumu yafuatayo: 

(a) Kuratibu na kuhamasisha uchangiaji wa hiari wa Mfuko wa 

Elimu; 

(b) Kuandaa mipango kabambe ya Halmashauri katika sekta ya 

elimu ambayo ittilia mkazo mahitaji yote ya elimu katika 

Halmashauri kwa kuzingatia Mwongozo wa Kitaifa wa 

Maendeleo ya Elimu; 

(c) Kubaini, kuanzisha na kuratibu vyanzo vya mapato ya 

Mfuko wa Elimu; 

(d) Kuwezesha na kuratibu vikao vya Bodi; 

(e) Kuchambua na kubainisha vipaumbele vya masuala ya 

elimu katika Halmashauri; 

(f) Kuweka taratibu na vigezo vya ufadhili wa wanafunzi na 

utoaji wa ruzuku kwa miradi ya elimu katika Halmashauri; 

na  

(g) Kuandaa taarifa za utekelezaji kuhusu Mfuko wa Elimju na 

maendeleo ya elimu katika Halmashauri. 

 



 

Mratibu wa 

Mfuko wa 

Elimu 

 

 

 

 

 

Majukumu ya 

Mratibu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Akaunti ya 

Mfuko wa 

Elimu 

 

 

Usimamizi wa 

rasilimali 

 

 

Vyanzo vya 

mapato ya 

Mfuko wa 

Elimu 

 

 

 

13. 

 

 

 

 

 

14. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

15. 

 

 

16. 

 

 

17. 

 

 

 

 

(1) Kutakuwa na Mratibu wa Mfuko wa Elimu atakayeteuliwa 

na Mkurugenzi kutoka miongoni mwa watumishi 

waandamizi wa Halmashauri wenye uzoefu na ujuzi katika 

masuala ya ualimu, sheria, utawala au uchumi. 

(2) Mratibu ambaye atakayeteuliwa kwa mujibu wa kifungu 

kidogo cha (1) atashikilia nafasi hiyo kwa muda wa miaka 

minne na katika kipindi hicho ataendelea kutekeleza 

majukumu yake ya kiutumishi 

(3) Mratibu atakuwa Katibu wa Bodi na Katibu wa Kamati ya 

Utendaji. 

 
Bila kuathiri masharti mangine ya Sheria Ndogo hizi, Mratibu 

atakuwa na majukumu yafuatayo: 

(a) Kuwa Mtendaji Mkuu wa Mfuko na shughuli za Bodi; 

(b) Kuandaa na kutekeleza mipango na bajeti ya Mfuko wa 

Elimu; 

(c) Kuandaa na kuwasilisha taarifa kwenye vikao vya Bodi na 

mamlaka zinazohusika; 

(d) Kutunza kumbukumbu, nyaraka na mali zote za Mfuko wa 

Elimu wa Halmashauri kwa kuzingatia sheria, kanuni na 

taratibu; na 

(e) Kusimamia na kutunza hesabu zote za mapato na matumizi 

ya Mfuko wa Elimu. 

 

SEHEMU YA NNE 

 

MASHARTI MENGINEYO 

(1) Kutakuwa na akaunti ya benki ya Mfuko wa Elimu ambayo 

itatumika kuhifadhi fedha zote zitakazopokelewa kwa 

madhumuni ya Mfuko wa Elimu. 

(2) Katika kuendesha akaunti hiyo, waweka saini watakuwa: 

(a) Mkurugenzi na Mjumbe atakayeidhinishwa na Bodi; au 

(b) Mratibu wan a Mjumbe atakayeidhinishwa na Bodi. 

 
Rasilimali au misaada yoyote tofauti na fedha itakayotolewa kwa 

ajili ya Mfuko wa Elimu, itapokelewa na kuingizwa kwenye rejesta 

ya Mfuko wa Elimu. 

 

Mfuko wa Elimu utakuwa na vyanzo vya mapato vifuatavyo: 

(a) Michango ya hiari ya watu binafsi, wadau wa elimu na 

washirika wa maendeleo; 

(b) Michango ya hiari ya wananchi kwa kuzingatia taratibu 



 

 

 

 

Ukaguzi  

 

 

 

Taarifa ya 

Kamati ya 

Utendaji ya 

miezi mitatu 

 

 

 

 

 

 

Taarifa ya 

mwaka ya 

Kamati ya 

Utendaji 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Taarifa ya Bodi 

ya miezi mitatu 

 

 

 

 

 

 

18. 

 

 

19. 

 

 

 

 

 

 

20. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

21. 

 

 

zilizowekwa na Halmashauri, kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi; 

(c) Misaada kutoka kwa wadau mbalimbali; na 

(d) Rasilimali au fedha kutoka kwenye mapato ya ndani ya 

Halmashauri. 

 

Hesabu za mwaka za Mfuko wa Elimu zitakaguliwa kwa mujibu 

wa Sheria, Kanuni na taratibu za fedha za Umma. 

 

(1) Kamati ya Utendaji itakuwa na wajibu wa kuandaa na 

kuwasilisha katika kikao cha Bodi taarifa ya miezi mitatu 

ya utekelezaji wa majukumu ya Bodi, Kamati ya Utendaji 

na Mfuko wa Elimu katika kila kikao cha Bodi. 

(2) Bila kuathiri masharti y kifungu kidogo cha (1) taarifa 

itakayowasilishwa itaainisha yafuatayo: 

(a) Mapato na matumizi kwa kipindi husika; 

(b) Kazi zilizofanyika, mafanikio yaliyopatikana na 

changamoto; 

(c)  Masuala mengine kwa kadri Bodi itakavyoelekeza. 

 

 

(1) Kamati ya Utendaji itakuwa na wajibu wa kuandaa na 

kuwasilisha katika kikao cha Bodi taarifa ya mwaka ya 

utekelezaji wa majukumu ya Bodi, Kamati ya Utendaji na 

Mfuko wa Elimu. 

 

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) taarifa 

itakayowasilishwa itaainisha yafuatayo: 

(a) Mipango na bajeti ya Mfuko kwa mwaka wa fedha 

unaofuata; 

(b) Utekelezaji wa majukumu katika kipindi cha mwaka 

mmoja; 

(c) Mapato na mtumizi katika kipindi cha mwaka mmoja; 

(d) Mipango ya kimkakati ya kuimarisha Mfuko wa Elimu 

(e) Mpango Kazi wa Bodi na Kamati ya Utendaji kwa 

mwaka unaofuata. 

 

 

(1) Bodi itakuwa na wajibu wa kuandaa na kuwasilisha katika 

kikao cha Kamati ya Kudumu ya Halmashauri ya Huduma 

za Jamii taarifa ya miezi mitatu ya utekelezaji wa 

majukumu ya Bodi, Kamati ya Utendaji na Mfuko wa 

Elimu. 



 

 

 

 

 

 

 

 

Taarifa ya Bodi 

ya mwaka 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Wajibu wa 

Kamati ya 

Kudumu ya 

Huduma za 

Jamii 

 

Utekelezaji wa 

Sheria ya 

Mfuko wa 

Elimu sura 412 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

22. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

23. 

 

 

 

24. 

 

 

 

 

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) taarifa 

itakayowasilishwa itaainisha yafuatayo: 

(a) Mapato na matumizi kwa kipindi husika 

(b) Kazi zilizofanyika, mafanikio yaliyopatikana na 

changamoto; 

(c) Viashiria vya utendaji na taarifa nyingine zinazohusiana 

navyo; na  

(d) Masuala mengine kwa kadri Kamati ya Kudumu ya 

Halmashauri ya Huduma za Jamii itakavyoelekeza. 

 

 

 

 

(1) Bodi itakuwa na wajibu wa kuandaa na kuwasilisha katika 

kikao cha Kamati ya Kudumu ya Halmashauri ya Huduma 

za Jamii taarifa ya mwaka ya utekelezaji wa majukumu ya 

Bodi, Kamati ya Utendaji na Mfuko wa Elimu. 

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) taarifa 

itakayowasilishwa itaainisha yafuatayo: 

(a) Mipango na bajeti ya Mfuko kwa mwaka wa fedha 

unaofuata; 

(b) Utekelezaji wa majukumu katika kipindi cha mwaka 

mmoja; 

(c) Mapato na matumizi katika kipindi cha mwaka mmoja; 

(d) Mipango ya kimkakati ya kuimarisha Mfuko wa Elimu; 

na  

(e) Mpango Kazi wa Bodi na Kamati ya Utendaji kwa 

mwaka unaofuata. 

 

 

 

 

Kamati ya Kudumu ya Halmashauri ya huduma za Jamii itakuwa 

na wajibu wa kupitia na kuchambua taarifa itakayowasilishwa na 

Bodi na kuwasilisha mapendekezo yake kwa Halmashauri kwa 

uamuzi wake. 

Kwa madhumuni ya kuwezesha utekelezaji wa Sheria ya Mfuko 

wa Elimu kuhusu uhamasishaji wa uchangiaji katika sekta ya 

elimu na utoaji wa tuzo kwa wadau wanaochangia, Bodi kupitia 

kwa Mkurugenzi itakuwa na wajibu wa: 

(a) Kuwasilisha kwa Mamlaka ya Elimu Tanzania orodha ya 

majina ya wadau waliochangia katika Mfuko wa Elimu 

ikionesha kiasi cha fedha au rasilimali nyingine 

zilizopokelewa na Mfuko wa Elimu; na 



 

 

 

 

 

 

Sifa za Mjumbe 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Utararatibu wa 

kuwapata 

wajumbe 

 

 

 

 

 

 

1. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2. 

 

 

 

(b) Kuchangia kiasi cha shilingi laki moja kwa mwaka katika 

Mfuko ulioanzishwa chini ya Sheria ya Mfuko wa Elimu. 

 

JEDWALI LA KWANZA 
 

(Limetengenezwa chini ya Kifungu cha 3(3)) 

 

UEDESHAJI WA SHUGHULI ZA BODI 

 

(1) Mtu yeyote anaweza kuwa Mjumbe wa Bodi endapo 

atakuwa na sifa zifuatazo: 

(a) awe ni raia wa Tanzania; 

(b) awe na umri usiopungua miaka ishirini na  moja na 

asizidi miaka sabini; 

(c) awe na akili timamu; 

(d) awe na elimu ya sekondari na kuendelea; 

(e) asiwe na madaraka yoyote kwenye chama cha siasa; 

(f) asiwe amewahi kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai 

linalohusu ukosefu wa uaminifu; na 

(g) awe mkazi wa Halmashauri. 

 

(2) Masharti ya: 

(a) aya ndogo (1)(a) hayatatumika kwa Mjumbe 

anayewakilisha mashirika yasiyo ya kiserikali; 

(b) aya ndogo (1)(e) hayatatumika kwa Mjumbe 

anayewakilisha Kamati ya Kudumu ya Halmashauri ya 

Huduma za Jamii. 

(3) Kwa kuzingatia masharti ya aya ndogo ya (1) mtumishi wa 

Halmshauri au Diwani hatakuwa na sifa ya kuteuliwa kuwa 

Mwenyekiti. 

 

(1) Mkurugenzi, kwa maelekezo ya Halmashauri, atatangaza 

kuwepo kwa nafasi ya Mwenyekiti na wajumbe wa Bodi 

walioainishwa katika kifungu cha 3. 

(2) Tangazo litakalotolewa kwa mujibu wa aya ndogo ya (1) 

litachapishwa katika gazeti linalosambazwa katika eneo la 

Halmashauri na mbao za matangazo katika Ofisi za 

Halmashauri, Kata, Vijiji litaainisha sifa za wajumbe wa 

Bodi. 

(3) Timu ya Menejimenti ya Halmashauri itachambua maombi 

yatakayowasilishwa na kupendekeza kwa Kamati ya 

Kudumu ya Halmashauri ya Huduma za Jamii majina ya 

watu wenye sifa kwa ajili ya kuyapendekeza kwa 

Halmashauri. 

(4) Halmashauri baada ya kupokea majina kwa mujibu wa 

kifungu kidogo cha (3) itateua Mwenyekiti na wajumbe wa 



Bodi. 

 
Muda wa kuwa 

madarakani 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Utaratibuwa 

kujaza nafasi za 

Bodi zilizo 

wazi 

 

 

 

 

Uzinduzi wa 

Bodi 

3. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4. 

 

 

 

 

5. 

 (1) Mjumbe wa Bodi atashika madaraka kwa kipindi cha 

miaka mitatu na anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi 

kingine kimoja cha miaka mitatu. 

(2) Bila kujali masharti ya aya ndogo ya (1) Mwenyekiti au 

Mjumbe atapoteza nafasi yak endapo litatokea mojawapo 

ya yafuatayo: 

(a) kufariki dunia; 

(b) kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya maandishi ya mwezi 

mmoja kwa Mwenyekiti na ikiwa anayejiuzulu ni 

Mwenyekiti, baada ya kutoa taarifa ya maandishi ya 

mwezi mmoja kwa Mwenyekiti wa Halmashauri; 

(c)  ulemavu au ugonjwa unaosababisha ashindwe 

kutekeleza majukumu yake katika Bodi; 

(d) kutohudhuria vikao vitatu mfululizo bila sababu ya 

msingi;  

(e) mwenyekiti au mjumbe kuteuliwakuchaguliwa kushika 

madaraka ya udiwani au ubunge; au 

(f) mwenyekiti au mjumbe kupata ajira kwenye utumishi 

wa umma; au 

(g) kupoteza sifa iliyomfaya awe Mwenyekiti au Mjumbe 

wa Bodi. 

 

(3) Kuwepo kwa nafasi wazi hakutaathiri uendeshaji wa 

shughuli za Bodi. 

 

(1) Endapo itatokea nafasi wazi katika Bodi, utartibu 

ulioainishwa katika aya ya 2 utatumika isipokuwa 

nafasi wazi haitojazwa ikiwa muda wa uhai wa Bodi ni 

chini ya miezi sita. 

 

(2) Mjumbe aliyeteuliwa kwa mujibu wa aya ya 4 anaweza 

kuteuliwa tena kwa kipindi cha kimoja cha miaka 

mitatu 

 

Baada ya uteuzi wa Mwenyekiti na wajumbe wa Bodi, 

Mkurugenzi anaweza kumwalika Mkuu wa Mkoa, Mkuu wa 

Wilaya au Mwenyekiti wa Halmashauri kuizindua Bodi. 

Kuvujwa kwa 

Bodi 

 

 

6.  (1) Endapo Bodi itashindwa kutekeleza majukumu yake 

kwasababu yoyote ile, Halmashauri inaweza kuivunja Bodi 

na kuanzisha taratibu za kuundwa kwa Bodi mpya ndani ya 

muda wa miezi mitatu.  

(2) Endapo Bodi itavunjwa, Mwenyekiti na wajumbe wote 

watapoteza nafasi zao na hawatachaguliwa tena kuwa 



wajumbe wa Bodi ya Mfuko wa Elimu 

(3) Endapo Bodi itavunjwa, majukumu yake yatatekelezwa na 

Kamati ya Utendaji. 

    

Vikao vya 

kawaida vya 

Bodi 

 

 

Vikao vya 

dharura 

 

 

 

 

 

 

 

 

Uendeshaji wa 

vikao vya Bodi 

 

 

Akidi ya kikao 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Uamuzi katika 

vikao 

7. 

 

 

8. 

 

 

 

 

 

 

 

9. 

 

 

10. 

 

 

 

 

 

 

 

 

11. 

 (1) Vikao vya kawaida vya Bodi vitaitishwa na Mwenyekiti 

kila baada ya miezi mitatu 

(2) Vikao vya kawaida vya Bodi vitaitishwa kwa taarifa ya 

maandidhi ya siku saba itakayotolewa kwa wajumbe wote. 

 

(1) Bila kujali masharti ya aya ya 7, endapo litajitokeza suala 

ambalo haliwezi kusubiri kikao cha kawaida cha Bodi, 

Mwenyekiti anaweza kuitisha kikao cha dharura cha Bodi 

kwa ajili ya kujadilia suala lililojitokeza. 

(2) Bila kujali masharti ya aya ndogo ya (1), theluthi mbili ya 

wajumbe wa Bodi inaweza kuitisha kikao cha Bodi kwa 

kutoa taarifa ya maandishi ya siku tatu kwa wajumbe wote 

endapo; 

(a) kwa maoni ya wajumbe hao kuna suala ambalo 

haliwezi kusubiri kikao cha kawaida cha Bodi; na 

(b) kuwa Mwenyekiti amekataa kuitisha kikao cha dharura 

baada ya kuombwa na wajumbe hao. 
   

Vikao vya Bodi vitaongozwa na Mwenyekiti na endapo Mwenyekiti, 

kwa sababu yoyote ile, atashindwa kuendesha kikao, wajumbe 

watamchagua Mjumbe kutoka miongoni mwao kuongoza kikao.  

 

(1) Akidi ya kikao cha kawaida cha Bodi itakuwa ni nusu ya 

wajumbe wote 

(2) Akidi ya kikao cha dharura itakuwa ni theluthi mbili ya 

wajumbe wote. 

(3) Bila kuathiri aya ndogo ya (1), vikao vya Bodi 

vitahudhuriwa na: 

(a) Katibu Tawala wa Wilaya au mwakilishi wake; 

(b) wajumbe wa Kamati ya Utendaji au wawakilishi wao; 

na  

(c) mtu yeyote ambaye kwa maoni ya Mwenyekiti ni 

muhimu akahudhuria kikao cha Bodi. 

(4) Mtu yeyote anayetajwa katika aya ndogo ya (3) hatakuwa 

na haki ya kupiga kura au kupigiwa kura katika vikao vya 

Bodi. 

 

 

Uamuzi wa suala lolote katika vikao vya Bodi, utafanywa kwa 

kura ambapo kila mjumbe atakuwa na kura moja na endapo 



 

 

Muhtasari na 

nyaraka za Bodi 

 

 

 

12. 

itatokea kura kufungana, Mwenyekiti au Mjumbe yeyote 

atakayekuwa anaongoza kikao atakuwa na kura ya ziada. 

(1) Katibu wa Bodi atakuwa na wajibu wa kuandika muhtasari 

wa vikao vya Bodi na kutunza kumbukumbu za vikao na 

nyaraka nyingine za Bodi 

(2) Muhtasari wa kikao cha Bodi utathibitishwa katika kikao 

kinachofuata cha Bodi na utasainiwa na Mwenyekiti na 

Katibu wa Bodi. 

(3) Nyaraka za Bodi zitakazotolewa kwa madhumuni yoyote 

zitasainiwa na Mwenyekiti na Katibu wa Bodi. 

 

 

 

JEDWALI LA PILI 

 

SN AINA YA CHANZO CHA MAPATO. 

KIASI CHA 

MCHANGO KWA 

MWAKA (Tsh) 

1.  Michango ya mazao  (kwa kilo)  

(i) Korosho 25/= 

(ii) Mahindi 10/= 

(iii) Ufuta 10/= 

(iv) Njugu 10/= 

(v) Mbaazi 10/= 

(vi) Kunde 10/= 

(vii) Choroko 10/= 

(viii) Soya 10/= 

(ix) Ulezi 10/= 

(x) Makopa 10/= 

(xi) Karanga 10/= 

(xii) Mtama  10/= 

2.  Shule za binafsi za Sekondari  



 (a) Kutwa  25,000/=   

 (b) Bweni 50,000/=  

3. Nyumba za kulala wageni. 20,000/= 

4. Migahawa  5,000/= 

5 Maduka ya vifaa vya umeme 20,000/= 

6 Maduka ya vifaa vya Ujenzi 40,000/= 

7. Maduka mengineyo 10,000/= 

8. Supermarket 50,000/= 

9. 
Maduka ya vifaa/vyombo vya ndani (domestic 

utensils) 
10,000/= 

10 Maduka ya vileo (Grocery) 10,000/= 

11. Baa 20,000/= 

12. 
Biashara ya chakula au nyama choma, kuku 

choma, samaki choma, n.k. 
5,000/=  

13. Gereji  10,000/= 

14. Kampuni za ulinzi  30,000/=  

15. 
Nyumba za Starehe (clubs, kumbi za muziki, 

kumbi za mikutano) 
20,000/=  

16. Duka la samaki 10,000/=  

17. Duka la nyama (butcher) 10,000/=  

18. Salon za kike na za kiume 10,000/=  

19 Maduka makubwa ya madawa (Pharmacy) 20,000/= 

20 Maduka ya dawa baridi 10,000/=  

21. 
Maduka ya madawa ya jumla (whole sellers) ya 

binadamu na / au wanyama. 
50,000/=  

22. Vituo vya mafuta (Petrol Stations) 50,000/=  

23. Maabara  30,000/= 

24. Hospital binafsi/vituo vya Afya binafsi 30,000/= 



25. Huduma za Computer (Computer Services) 10,000/= 

26. Maduka ya simu za mkononi  30,000/= 

27. 
Maduka ya Televisheni, DVD, VCD, Redio na 

vifaa vya muziki 
30,000/= 

28. Mashine za kusaga na kukoboa nafaka. 10,000/= 

  29. Maghala ya kuhifadhia korosho (Godown) 200,000/= 

30. Makampuni ya kununua korosho  100,000/= 

31. Biashara ya kuuza mbao: 50,000/= 

32. Maduka ya dawa  za asili 5,000/=  

33. Viwanda (Factories and heavy Industries) 100,000/= 

34. Viwanda vidogo vidogo (light industries) 50,000/=   

35. Viwanda vya kubangua Korosho. 20,000/= 

36. Maduka ya nguo. 10,000/=  

37. 
Maduka ya kuuza vyombo/ vifaa vya usafiri 

(pikipiki,baiskeli) 
50,000/= 

38. 
Maduka ya kuuza  vipuri (spare parts) vya 

pikipiki na baiskeli 
10,000/= 

39. 
Kampuni za kuuza vyombo vinginevyo vya 

usafiri 
30,000/= 

40. 
Maduka au Kampuni za kuuza vitabu na 

majalada mbalimbali (Bookshops) 
10,000/= 

41. Wauzaji wa mitumba (nguo na viatu) 5,000/=  

42. Wauza Vipuri vya magari (Spare parts) 20,000/= 

43. Wauza vifaa vya Bomba 10,000/= 

44. Benki za Wananchi.  200,000/= 

45. Benki nyingine.  1,000,000/=   

46. Vilabu vya pombe za kienyeji 5,000/= 

47. Maduka ya miwani (Opticians) 10,000/= 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

48. Wauzaji wa vinyago 10,000/=  

49. 
Wazabuni na wakandarasi watakaoomba zabuni 

mbalimbali katika Halmashauri 
 

 (a) Wakandarasi 100,000/=  

 (b) Wazabuni 50,000/=  

50. Wauza pembejeo, vifaa vya kilimo na 20,000/=  

 
Mifugo, mifuko ya Pembejeo, Zana na madawa 

ya Mifugo 
30,000/=  

51. 
Makampuni au watu wanaoonyesha video, 

michezo, maigizo au sarakasi 
10,000/=   

52. Mashamba makubwa kwa lengo la biashara 50,000/=  

53. Wataalam washauri (Consultants) 50,000/=  

54. Vituo vya kuuza mitungi ya gesi  10,000/=  

55. Vituo vya kuuza umeme (LUKU) 30,000/=  

56. Maduka ya Simenti. 20,000/=  

57. 
Mawakala wa vinywaji (bia, soda, maji na 

vinywaji vinginevyo) 
30,000/=  

58. Maduka ya vipodozi 20,000/=  

59. Biashara ya fenicha. 10,000/=  

60.. Biashara ya majiko ya mkaa/kuni 5,000/=  

61. Biashara ya mazulia 10,000/= 

 62. 
Biashara au shughuli yoyote ndogo ambayo 

Haikutajwa katika jedwali la Sheria Ndogo hizi 
5,000 /= 

63. 
Biashara au shughuli nyingine kubwa ambayo 

haikutajwa katika jedwali la Sheria Ndogo hizi 
50,000/= 



Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba ilibandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa 

azimio lililopitishwa na Halmashauri katika kikao kilichoketi na kufanyika 

tarehe……………………… na ilibandikwa mbele ya: 

 

 

 

….……………………………… 

Mariam Said Mwanzalima 

                            Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

 

 

………………………………… 

Baisa Abdallah Baisa 

                         Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

 

 

 

 

NAKUBALI       ……………………………………. 

ANGELLAH JASMINE KAIRUKI (MB)  

                                   WAZIRI WA NCHI – OFISI YA RAIS 

(TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITA) 

Dodoma, 

Juni, 2023  

 


