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SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

SHERIA NDOGO 

(Zimetungwa chini ya Vifungu vya 7(1) na 16(1)) 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MAZAO MCHANGANYIKO) ZA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA TANDAHIMBA ZA MWAKA, 2023 

Jina 1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za  Ushuru wa Mazao za 

Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba, 2023.  

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya 

Tandahimba, na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa katika 

Gazeti la serikali. 

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi, bila ya kuathiri fasili katika Sheria 

nyingine maneno yafuatayo yatakuwa na maana iliyotajwa hapa:- 

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa halmashauri  

atakayeteuliwa na Mkurugenzi kufanya kazi yoyote chini ya Sheria 

Ndogo hizi; 

“Gulio” maana yake ni eneo au sehemu yoyote ya wazi au 

iliyojengwa ambayo imetengwa na halmashauri kwa ajili ya 

shughuli za kuuza na kununua mazao na bidhaa zingine za 

viwandani, na itamaanisha pia Chama cha Ushirika cha Msingi 

kilichoteuliwa kuuza mazao mchanganyiko; 

“Halmashauri” maana yake halmashauri ya Wilaya ya 

Tandahimba; 

“Mazao mchanganyiko” maana yake ni pamoja na  mazao ya 

chakula, biashara na mazao ya misitu na Maliasili ambayo 

huzalishwa na kupatikana  katika eneo la halmashauri, isipokuwa 

zao la korosho; 

”Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
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Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba, au mtumishi mwingine 

wa Halmashauri ambaye atateuliwa kukaimu nafasi hiyo; 

“Mnunuzi” maana yake ni mtu, kikundi cha watu au taasisi yoyote 

inayojishughulisha na ununuzi wa mazao mchanganyiko katika 

eneo la halmashauri kwa nia ya kufanya biashara; 

“Msafirishaji” maana yake ni mtu binafsi, kampuni, taasisi, au 

shirika ambaye anasafirisha mazao mchanganyiko; 

“Muuzaji” maana yake ni mtu, kikundi cha watu, kampuni au 

taasisi inayojishughulisha na uuzaji wa mazao mchanganyiko 

katika eneo la halmashauri;  

“Ushuru” maana yake ni malipo yanayotozwa na kulipwa kwa 

Halmashauri kama kodi ya bidhaa au huduma inayotolewa; 

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi cha watu, Kampuni 

au Shirika ambalo litakuwa limepewa mamlaka na Halmashauri ya 

kutekeleza Sheria Ndogo hizi kwa niaba ya Halmashauri    

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za 

Mitaa. 

Ushuru wa 

mazao 

mchanganyiko 

4. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza au kununua mazao 

mchanganyiko katika eneo ambalo si gulio 

(2) Halmashauri itatoza ushuru wa mazao mchanganyiko 

kwa kiwango cha asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia 

mazao kwa ajili ya mazao yote yanayosafirishwa katika 

eneo lake  kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

(3) Ushuru huo utalipwa na mnunuzi kabla ya kusafirisha 

mazao. 

(4)Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kununua au 

kusafirisha mazao bila kulipia ushuru. 
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Wajibu wa 

kulipa ushuru 

5. (1) Ni marufuku kwa mnunuzi kununua mazao katika eneo la 

Halmalshauri bila kuwa na leseni halali ya biashara 

iliyoidhinishwa na halmashauri. 

(2) Kutakuwa na kibali maalum cha kusafirishia mazao kwa 

mujibu wa Nyongeza ya Sheria Ndogo hizi, na ni marufuku 

kwa msafirishaji  kupokea na kusafirisha mazao ambayo 

hayakulipiwa ushuru kwa kiwango kilichotajwa chini ya 

Sheria Ndogo hii. 

(3) Ushuru unaotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

utalipwa kwa  Halmashauri au wakala wake ambaye atatoa 

stakabadhi kama kielelezo cha malipo hayo. 

(4) Ni wajibu wa mtu  yeyote anayelipa ada au ushuru kudai na   

kuhakikisha anapewa stakabadhi halali  ya halmashauri 

kwa malipo anayotoa. 

 

Wajibu wa 

mnunuzi 

6. (1) Kila mnunuzi atasaini mkataba na Halmashauri 

utakaomruhusu kununua na atapewa kibali  na halmashauri. 

(2) Mnunuzi ambaye ana wasaidizi atawajibika 

kuwatambulisha rasmi wasaidizi wake hao kwa 

Halmashauri kabla ya kupewa kibali. 

(3) Ununuzi utafanyika katika maghala ya halmashauri au 

gulioni kwa mzani au kipimo chochote kingine 

kilichothibitishwa na Halmashauri au mamlaka nyingine 

iliyowekwa kisheria. 

 

Stakabadhi za 

malipo 

 

 

 

 

7. (1) Kutakuwa na stakabadhi zilizohakikiwa na Halmashauri na 

kila mnunuzi atatumia stakabadhi hizo wakati wa ununuzi 

wa mazao. 

(2) Itakuwa ni haki ya mlipaji kuonyeshwa kitambulisho na 

Afisa mwidhinishwa au wakala kabla ya kulipa ada au 

ushuru wowote. 

(3) Utakuwa ni wajibu wa mlipaji kuhakikisha anapewa 

stakabadhi ya malipo yoyote anayofanya 
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Muda wa 

ununuzi  

 

 

8. Isipokuwa kwa ruhusa maalum ya maandishi iliyotolewa na 

Mkurugenzi: 

(a) Ni marufuku kuuza na kununua mazao kabla ya saa 

kumi na mbili (12:00) asubuhi  na baada ya saa kumi na 

mbili (12:00) jioni. 

 

Makosa   9. (1) Litakuwa ni kosa chini ya sheria ndogo hizi kwa mtu 

yeyote; 

(i.) ambaye  kwa namna yeyote ile atamsaidia 

mnunuzi kukwepa ushuru. 

(ii.)  kukwepa kwa makusudi kulipa kiwango cha 

ushuru anachostahili kulipa 

(iii.) kushawishi mtu au kundi la watu kukataa au 

kukwepa kulipa ushuru. 

(iv.) kwa mtu yoyote kujifanya  msaidizi wa 

mnunuzi kununua mazao bila maagizo au 

usimamizi wa mnunuzi. 

(v.) kwa mtu yeyote kukataa au kushindwa kutii 

agizo lolote atakalopewa na Mkurugenzi 

kuhusiana na ulipaji wa ushuru chini ya Sheria 

Ndogo hizi 

(vi.) kumzuia Afisa mwidhiniwa au wakala 

kukusanya ushuru au kufanya jambo lolote 

jingine katika kutekeleza majukumu yake chini 

ya sheria  ndogo hizi. 

 

Adhabu  

 

 

10. 

 

 

Mtu yeyote atakayekiuka au kwenda kinyume na kifungu chochote 

cha Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na 

hatia atatozwa faini isiyopungua Shilingi Laki Mbili (200,000.00) 

na isiyozidi Shilingi Milioni Moja (1,000,000.00) au kifungo 

kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini  
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Kukusanya 

ushuru kwa 

kukamata mali  

 

 

 

 

 

 

 

11. 

 

 

 

  

  

 

 

na nne au vyote faini na kifungo kwa pamoja. 

 

(1) Bila ya kuathiri masharti yanayotajwa katika kifungu cha 10 

cha Sheria Ndogo ndogo hizi, Halmashauri inaweza kukusanya 

madeni ya ushuru kwa njia ya kukamata na kushikilia mali za 

mdaiwa, zinazosafirishwa bila kulipiwa ushuru, zenye thamani 

sawa na ushuru anaodaiwa au zaidi, kiasi hicho kikihesabiwa 

pamoja na gharama za zoezi la ukamataji na usafirishaji wa mali 

hiyo. 

(2) Halmashauri itatoza faini ya shilingi 5,000 kwa kila kilo moja 

ya mazao yaliyozidishwa bila kulipiwa ushuru au itauza kwa 

mnada mali yoyote iliyokamatwa chini ya Sheria Ndogo hii iwapo; 

(a) baada ya siku saba (7) tangu mali kukamatwa 

mdaiwa hajalipa ada ama ushuru anaodaiwa, 

pamoja na gharama za ziada anazopaswa kulipa, 

(b) mali iliyokamatwa inaweza kuharibika haraka, 

ndani ya kipindi kisichozidi siku mbili za kalenda, 

(c) mmiliki wa mali iliyokamatwa hatakuwa 

amejitokeza ndani ya siku saba baada ya mali yake 

kukamatwa. 

 

Mipaka ya 

uwajibikaji wa 

Halmashauri 

12. 

 

Halmashauri haitawajibika kwa namna yoyote na kwa hasara  

yoyote ile itakayotokea ama wakati wa kukusanya madeni ya 

ushuru au kwa mali zitakazokamatwa na kushikiliwa chini ya 

Sheria ndogo hizi. 

 

Uwezo wa 

Mkurugenzi. 

13. (1) Mkurugenzi kwa maandishi anaweza kumuagiza mnunuzi 

au mzalishaji yeyote aandae na kukabidhi kwake taarifa ya 

kiasi cha mazao alichozalisha au kununua katika kipindi 

kinachotajwa katika agizo hilo. 
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(2) Mkurugenzi atakuwa na mamlaka ya kumteua Afisa yeyote 

wa Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo 

hizi. 

(3) Bila ya kuathiri kifungu cha 13(1) ya Sheria Ndogo hizi, 

Afisa yeyote wa Halmashauri atakuwa ni Msimamizi wa 

hizi Sheria Ndogo. 

(4) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kumteua Wakala 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Uwezo wa 

kufifilisha kosa 

14. Mkurugenzi au Afisa Muidhiniwa anaweza kumtoza faini isiyozidi 

Elfu Hamsini (50,000/=) mtu yeyote aliyetenda kosa na kukiri kwa 

maandishi kwa mujibu wa nyongeza ya Sheria Ndogo hizi. 
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NYONGEZA 

KIBALI CHA KUSAFIRISHA MAZAO 

 

Namba ya kibali……………………..                                   Tarehe ……………………... 

 

 

 

Msimu………………………….                        Zao ……………………… 

Jina la mnunuzi………………………………………………………………………….. 

Idadi ya Tani/Kg za awali………………………………………………………………… 

Kiasi kilichonunuliwa…………………………………………………………………… 

Jumla ya Tani/Kg…………………………………………………………………………. 

Kiasi kinachosafirishwa………………………………………………………………… 

Kiasi kilichobaki……………………………………………………………………….. 

Namba ya stakabadhi ya ushuru……………………………………………………….. 

PDN ya chama cha msingi/Stakabadhi………………………………………………… 

Tarehe ya kusafirisha………………………………………………………………….. 

Jina la Dereva…………………………………Na. ya Gari…………………………… 

Jina la Afisa aliyeidhinisha mzigo………………………….Saini……………………… 

…………………………………………………… 

Mhuri na saini ya Mkurugenzi/Mweka hazina 
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15. Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba ilibandikwa 

kwenye Sheria Ndogo hizi kwa azimio lililopitishwa na Baraza la 

Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba katika kikao 

kilichoketi na kufanyika tarehe……………………… na ilibandikwa 

mbele ya: 

 

 

 

….……………………………… 

MARIAM SAID MWANZALIMA 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

 

 

………………………………… 

BAISA ABDALLAH BAISA 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

 

 

NAKUBALI 

…………………………………………………. 

ANGELLAH JASMINE KAIRUKI (MB)  

                                   WAZIRI WA NCHI – OFISI YA RAIS 

(TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITA) 

Dodoma, 

Julai, 2023  

 

 

Lakiri ya 

Halmashauri 

 

 


