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SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

SHERIA NDOGO 

(Zimetungwa chini ya Vifungu vya 7(1) na 16(1)) 

SHERIA NDOGO ZA (UUZAJI NA UNUNUZI WA KOROSHO KARANGA) ZA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA TANDAHIMBA ZA MWAKA 2023 

Jina 1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za  Uzaji na Ununuzi wa 

Korosho Karanga za Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba, 

2023.  

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya 

Tandahimba, na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa katika 

Gazeti la serikali. 

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi, bila ya kuathiri fasili katika Sheria 

nyingine maneno yafuatayo yatakuwa na maana iliyotajwa hapa:- 

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa halmashauri  

atakayeteuliwa na Mkurugenzi kufanya kazi yoyote chini ya Sheria 

Ndogo hizi; 

“Bodi ya Korosho Tanzania” maana yake ni bodi iliyoanzishwa 

chini ya kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Tasnia ya Korosho, Na. 

18 ya mwaka 2009 

“Gulio” maana yake ni eneo au sehemu yoyote ya wazi au 

iliyojengwa ambayo imetengwa na halmashauri kwa ajili ya 

shughuli za kuuza na kununua korosho karanga (kennel), korosho 

ghafi na bidhaa zingine za korosho kutoka viwandani, na 

itamaanisha pia Kituo cha kuuzia korosho karanga pamoja na 

Chama cha Ushirika cha Msingi kilichoteuliwa kuuza korosho 

karanga na korosho ghafi; 

“Halmashauri” maana yake halmashauri ya Wilaya ya 
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Tandahimba; 

“Korosho karanga” maana yake ni korosho zilizobanguliwa kwa 

kutolewa ganda gumu la nje pamoja na korosho zilizobanguliwa 

kwa kutolewa ganda gumu la nje na ganda laini la ndani; 

“Korosho nyeupe” maana yake ni korosho karanga; 

“Korosho ghafi” kwa minajili ya sheria ndogo hizi, maana yake ni 

korosho ambazo hazijabanguliwa na zipo tayari kwaajili ya 

kuuzwa kwa wabanguaji wa ndani ya nchi; 

 

“Mfumo wa Soko la Awali” maana yake ni mfumo wa ununuzi 

wa korosho unaowawezesha wabanguaji na wakulima kukubaliana 

kuuziana korosho ghafi ili wabanguaji waweze kuzibangua 

kwenye viwanda vyao vilivyomo ndani ya nchi (Primary Market). 

”Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba, au mtumishi mwingine 

wa Halmashauri ambaye atateuliwa kukaimu nafasi hiyo; 

“Mnunuzi” maana yake ni mtu, kikundi cha watu au taasisi yoyote 

inayojishughulisha na ununuzi wa korosho karanga au korosho 

ghafi katika eneo la halmashauri kwa nia ya kufanya biashara; 

“Msafirishaji” maana yake ni mtu binafsi, kampuni, taasisi, au 

shirika ambaye anasafirisha korosho karanga; 

“Muuzaji” maana yake ni mtu, kikundi cha watu, kampuni au 

taasisi inayojishughulisha na uuzaji wa korosho karanga katika 

eneo la halmashauri;  

“Ushuru” maana yake ni malipo yanayotozwa na kulipwa kwa 

Halmashauri kama kodi ya bidhaa au huduma inayotolewa; 

“Vituo vya kuuzia korosho” maana yake ni vituo maalum 

vilivyotengwa na Halmashauri kwaajili ya kufanikisha zoezi la 

uuzaji na ununuzi wa korosho karanga wakati wote na kwamba 

vituo hivi ndivyo vitakavyotumika kufanikisha zoezi la uuzaji na 

ununuzi wa korosho ghafi kwa wabanguaji wadogo kipindi cha 

msimu wa korosho ikiwa ni pamoja na kipindi ambacho msimu wa 

korosho utakuwa umefungwa (nje ya msimu) 

“Wabanguaji wadogo” maana yake ni mtu, watu, kikundi cha 

watu au vikundi vya watu vilivyoamua kwa dhamira yao kubangua 
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korosho walizozivuna kwenye mashamba yao ikiwa ni pamoja na 

wale wote ambao watanunua korosho ghafi kupitia Mfumo wa 

Soko la Awali (Primary Market) kwa nia ya kubangua na kuuza 

korosho hizo zikiwa zimebanguliwa. 

“Wabanguaji wa ndani” maana yake ni wabanguaji wa korosho 

ghafi ambao wananunua korosho ghafi kupitia Mfumo wa Soko la 

Awali na ambao viwanda vyao vipo ndnai ya nchi ya Tanzania 

(local processors) 

 “Wakala” maana yake ni mtu binafsi, kikundi cha watu, Kampuni 

au Shirika ambalo litakuwa limepewa mamlaka na Halmashauri ya 

kutekeleza Sheria Ndogo hizi kwa niaba ya Halmashauri    

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za 

Mitaa. 

Ushuru wa korosho 

karanga 

4. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza au kununua 

korosho karanga katika eneo ambalo si julio au kituo 

kilichoteuliwa kwaajili ya kufanyia biashara hiyo. 

(2) Halmashauri itatoza ushuru wa korosho karanga kwa 

kiwango cha asilimia tatu (3%) ya bei ya kununulia kwa 

ajili ya korosho karanga zote zitakazonunuliwa zikiwa 

nyeupe na kuongezwa thamani au kusafirishwa nje ya eneo 

lake  kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

(3) Ushuru huo utalipwa na mnunuzi kabla ya kusafirisha 

korosho karanga na korosho ghafi kutoka kwenye eneo 

zilikonunuliwa korosho hizo. 

(4) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kununua au 

kusafirisha korosho karanga na korosho ghafi bila kulipia 

ushuru. 

Wajibu wa kulipa 

ushuru 

5. (1) Ni marufuku kwa mnunuzi kununua korosho karanga au 

korosho ghafi katika eneo la Halmalshauri bila kuwa na 

leseni halali ya biashara iliyoidhinishwa na Bodi ya 

Korosho kwa kushirikiana na halmashauri. 
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(2) Kutakuwa na kibali maalum cha kusafirishia korosho 

karanga na korosho ghafi kwa mujibu wa Nyongeza ya 

Sheria Ndogo hizi, na ni marufuku kwa msafirishaji  

kupokea na kusafirisha korosho ambazo hazikulipiwa 

ushuru kwa kiwango kilichotajwa chini ya Sheria Ndogo 

hii. 

(3) Ushuru unaotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

utalipwa kwa  Halmashauri au wakala wake ambaye atatoa 

stakabadhi ya kielektroniki ambayo itatumika kama 

kielelezo cha malipo hayo. 

(4) Ni wajibu wa mtu  yeyote anayelipa ada au ushuru kudai na   

kuhakikisha anapewa stakabadhi halali (kielektroniki) ya 

halmashauri kwa malipo yoyote atakayoyafanya. 

 

Wajibu wa 

mnunuzi 

6. (1) Kila mnunuzi wa korosho karanga na korosho ghafi 

atasaini mkataba na Halmashauri utakaomruhusu kununua 

na atapewa kibali  cha kununulia korosho kitakachotolewa 

na halmashauri. 

(2) Mnunuzi wa korosho mwenye wasaidizi, atawajibika 

kuwatambulisha rasmi wasaidizi wake hao kwa 

Halmashauri kabla ya kupewa kibali. 

(3) Ununuzi utafanyika katika vituo vya kununulia korosho au  

kwenye magulio yaliyothibitishwa na Halmashauri kwa 

kutumia mzani au kipimo chochote kingine 

kilichothibitishwa na Halmashauri au mamlaka nyingine 

iliyowekwa kisheria. 

(4) Mbanguaji wa ndani au Mnunuzi wa korosho ghafi, mbali 

na kuwa na leseni ya ununuzi inayotlewa na Bodi ya 

Korosho Tanzania, atatakiwa kuzingatia maelekezo 

yaliyomo kwenye Mwongozo wa Upatikanaji wa Korosho 

Ghafi kupitia Soko la Awali (primary market) ambao 

hutolewa na Bodi ya Korosho ya Tanzania. 

 

(5) Katika kipindi cha msimu, korosho ghafi zote zitauzwa na 

kununuliwa kwa njia ya mnada, kwenye AMCOS ambazo 

wanunuzi na wabanguaji watakubaliana kwa kuzingatia 
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mashrti ya Mwongozo wa Soko la Awali na kwamba katika 

kipindi cha nje ya msimu (off season) kipindi ambacho 

maghala ya vyama vya Ushirika vya Msingi (AMCOS) 

yanakuwa yamefungwa, korosho ghafi zote zitauzwa na 

kununuliwa kwenye vituo vya kuuzia korosho karanga.  

 

Stakabadhi za 

malipo 

 

 

 

 

 

7. (1) Kutakuwa na stakabadhi za kielektroniki zilizohakikiwa na 

Halmashauri na kila mnunuzi atatumia stakabadhi hizo 

wakati wa ununuzi wa korosho karanga au korosho ghafi. 

(2) Itakuwa ni haki ya mlipaji kuoneshwa kitambulisho na 

Afisa mwidhinishwa au wakala kabla ya kulipa ada au 

ushuru wowote. 

(3) Utakuwa ni wajibu wa mlipaji kuhakikisha anapewa 

stakabadhi ya malipo yoyote anayoyafanya 

Muda wa ununuzi  

 

 

8. Isipokuwa kwa ruhusa maalum ya maandishi iliyotolewa na 

Mkurugenzi: 

(a) Ni marufuku kuuza na kununua korosho karanga au 

korosho ghafi kabla ya saa kumi na mbili (12:00) 

asubuhi  na baada ya saa kumi na mbili (12:00) jioni. 

(b) Endapo ununuzi na uuzaji wa korosho utatafanyika nje 

ya muda uliotajwa kwenye kipengele cha (a) hapo juu, 

hatua kali zitachukuliwa ikiwa ni pamoja na kutaifisha 

mzigo wa korosho zilizokamatwa sambamba na 

wahusika kupatiwa adhabu zingine zilizotajwa katika 

sheria ndogo hizi. 

Makosa   9. (1) Litakuwa ni kosa chini ya sheria ndogo hizi kwa mtu 

yeyote; 

(i.) ambaye  kwa namna yeyote ile atamsaidia 

mnunuzi kukwepa ushuru; 

(ii.)  kukwepa kwa makusudi kulipa kiwango cha 

ushuru anachostahili kulipa; 

(iii.) kushawishi mtu au kundi la watu kukataa au 
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kukwepa kulipa ushuru; 

(iv.) kwa mtu yoyote kujifanya  msaidizi wa 

mnunuzi wa kununua korosho karanga au ghafi, 

bila maagizo au usimamizi wa mnunuzi 

mwenyewe; 

(v.) kuuza na kununua korosho karanga au korosho 

ghafi nje ya utaratibu ulioainishwa kwenye 

Sheria Ndogo hizi; 

(vi.) kwa mtu yeyote kukataa au kushindwa kutii 

agizo lolote atakalopewa na Mkurugenzi 

kuhusiana na ulipaji wa ushuru chini ya Sheria 

Ndogo hizi; 

(vii.) kumzuia Afisa mwidhiniwa au wakala 

kukusanya ushuru au kufanya jambo lolote 

jingine katika kutekeleza majukumu yake chini 

ya sheria  ndogo hizi. 

 

Adhabu  

 

 

 

 

Kukusanya ushuru 

kwa kukamata mali  

 

 

 

 

 

10. 

 

 

 

11. 

 

 

 

  

  

 

Mtu  yeyote atakayepatikana na hatia chini ya Sheria Ndogo hizi 

atalipa faini isiyopungua shilingi Laki Mbili (200,000/=) na 

isiyozidi Milioni Moja (1,000,000/=) au kifungo kisichopungua 

miezi kumi na miwili jela au vyote viwili kwa pamoja. 

 

(1) Bila ya kuathiri masharti yanayotajwa katika kifungu cha 10 

cha Sheria Ndogo ndogo hizi, Halmashauri inaweza kukusanya 

madeni ya ushuru kwa njia ya kukamata na kushikilia korosho 

karanga au ghafi za mdaiwa, zinazosafirishwa bila kulipiwa ushuru 

pamoja na chombo cha usafiri kitakachotumika kusafirishia, 

vyenye thamani sawa na ushuru anaodaiwa au zaidi, kiasi hicho 

kikihesabiwa pamoja na gharama za zoezi la ukamataji na 

usafirishaji wa mali hiyo. 

(2) Halmashauri itatoza faini ya shilingi 5,000 kwa kila kilo moja 

ya korosho karanga au ghafi zilizozidishwa bila kulipiwa ushuru 
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 au itauza kwa mnada mali yoyote iliyokamatwa chini ya Sheria 

Ndogo hii iwapo; 

(a) baada ya siku saba (7) tangu mali hiyo kukamatwa, 

mdaiwa atakuwa hajalipa ada ama ushuru 

anaodaiwa pamoja na gharama za ziada anazopaswa 

kulipa, 

(b) mali iliyokamatwa inaweza kuharibika haraka, 

ndani ya kipindi kisichozidi siku mbili za kalenda, 

(c) mmiliki wa mali iliyokamatwa hatakuwa 

amejitokeza ndani ya siku saba baada ya mali yake 

kukamatwa. 

Mipaka ya 

uwajibikaji wa 

Halmashauri 

12. 

 

Halmashauri haitawajibika kwa namna yoyote na kwa hasara  

yoyote ile itakayotokea ama wakati wa kukusanya madeni ya 

ushuru au kwa mali zitakazokamatwa na kushikiliwa chini ya 

Sheria ndogo hizi. 

Uwezo wa 

Mkurugenzi. 

13. (1) Mkurugenzi kwa maandishi anaweza kumuagiza mnunuzi 

au mzalishaji yeyote aandae na kukabidhi kwake taarifa ya 

kiasi cha korosho karanga au ghafi alizozalisha au kununua 

katika kipindi kinachotajwa katika agizo hilo. 

(2) Mkurugenzi atakuwa na mamlaka ya kumteua Afisa yeyote 

wa Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo 

hizi. 

(3) Bila ya kuathiri kifungu cha 13(1) ya Sheria Ndogo hizi, 

Afisa yeyote wa Halmashauri atakuwa ni Msimamizi wa 

hizi Sheria Ndogo. 

(4) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kumteua Wakala 

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

 

Uwezo wa 

kufifilisha kosa 

14. Mkurugenzi au Afisa Muidhiniwa anaweza kumtoza faini 

isiyopungua kiasi cha shilingi Laki Mbili (200,000/=) mtu yeyote 

aliyetenda kosa na kukiri kwa maandishi kwa mujibu wa nyongeza 

ya Sheria Ndogo hizi. 
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NYONGEZA 

KIBALI CHA KUSAFIRISHA KOROSHO KARANGA AU KOROSHO GHAFI 

 

Namba ya kibali……………………..                                   Tarehe ……………………... 

 

 

 

Msimu………………………….                        Zao ………………………………….… 

Jina la mnunuzi………………………………………………………………………….. 

Idadi ya Tani/Kg za awali………………………………………………………………… 

Kiasi kilichonunuliwa…………………………………………………………………… 

Jumla ya Tani/Kg…………………………………………………………………………. 

Kiasi kinachosafirishwa………………………………………………………………… 

Kiasi kilichobaki……………………………………………………………………….. 

Namba ya stakabadhi ya ushuru……………………………………………………….. 

PDN ya chama cha msingi/Stakabadhi………………………………………………… 

Tarehe ya kusafirisha………………………………………………………………….. 

Jina la Dereva…………………………………Na. ya Gari…………………………… 

Jina la Afisa aliyeidhinisha mzigo………………………….Saini……………………… 

 

…………………………………………………… 

Mhuri na saini ya Mkurugenzi/MSweka hazina 
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15. Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba ilibandikwa 

kwenye Sheria Ndogo hizi kwa azimio lililopitishwa na Halmashauri 

katika kikao kilichoketi na kufanyika tarehe……………………… na 

ilibandikwa mbele ya: 

 

 

 

….……………………………… 

MARIAM SAID MWANZALIMA 

                      Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Tandahimba 

 

 

…………………………… 

BAISA ABDALLAH BAISA 

                         Mwenyekiti wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Tandahimba 

 

 

NAKUBALI 

…………………………………………………. 

ANGELLAH JASMINE KAIRUKI (MB)  

                                   WAZIRI WA NCHI – OFISI YA RAIS 

(TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITA) 

Dodoma, 

Julai, 2023  

 

Lakiri ya 

Halmashauri 

 


