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TANGAZO LA SERIKALI NA………...la tarehe …………... 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)  

 

 (SURA YA 287) 

___________ 

 

SHERIA NDOGO 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 153 

SHERIA NDOGO ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA TANDAHIMBA 

(MAHUDHURIO YA LAZIMA NA UPATIKANAJI WA CHAKULA CHA 

MCHANA MASHULENI) ZA MWAKA 2023 

 

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Halmashauri ya Halmashauri ya 

Wilaya ya Tandahimba (Mahudhurio ya Lazima na Upatikanaji wa Chakula 

cha Mchana Mashuleni) za mwaka 2023 na zitatumika ndani ya eneo la 

Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba na zitaanza kutumika kuanzia tarehe 

zitakapotangazwa katika Gazeti la Serikali. 

 

2. Katika Sheria Ndogo hizi, neno: 

“Chakula” maana yake ni chakula cha mchana kinachotolewa shuleni  

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba; 

“Shule” maana yake ni shule zote za serikali za awali, msingi na sekondari 

zilizomo ndani ya eneo la Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba; 

“Mzazi” maana yake ni baba au mama wa mtoto aliyeandikishwa shuleni; 

“Mlezi” maana yake ni mtu yeyote aliyekabidhiwa jukumu la kumlea mtoto 

aliyeandikishwa shuleni; 

“Serikali ya Mtaa” maana yake ni Halmashauri ya Kijiji ambako wanatoka 

wanafunzi wanaosoma katika shule husika ya msingi na sekondari. 

“Sheria” maana yake ni Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya ya 

Tandahimba (Mahudhurio ya lazima na Upatikanaji wa Chakula cha Mchana 

Mashuleni) 

“Umri wa kwenda Shule” maana yake ni umri mtoto kati ya miaka mitano 

mpaka sita kwa elimu ya awali, miaka sita hadi saba kwa darasa la kwanza 

na sekondari ni umri baada ya kumaliza darasa la saba. 

 

3. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kila mzazi au mlezi atahakikisha kuwa 

mtoto wake mwenye umri wa kwenda shule anaandikishwa na kupelekwa 

shuleni ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kuwa anahudhuria masomo kwenye 

shule hiyo kwa lazima, katika siku zote za masomo na siku zingine zozote 

zisizokuwa za masomo na atakazotakiwa kuhudhuria shuleni, mpaka 

atakapomaliza Elimu ya Msingi na Sekondari. 
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4. (1) Mara baada ya kuandikishwa shule, kila mtoto mwenye umri wa kwenda 

shule atahakikisha kuwa anahudhuria masomo kwenye shule aliyoandikishwa 

katika kila siku ambayo atatakiwa kufika shuleni kwaajili ya masomo na ama 

siku zingine zozote ambazo sio za masomo lakini atakapohitajika kuwepo 

shuleni. 

 

(2) Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kwa mwanafunzi 

aliyeandikishwa, kutohudhuria shuleni bila sababu zozote za msingi na kwamba 

endapo itabainika kuwa mwanfunzi huyo ahajahudhuria masomo shuleni katika 

siku za masomo, pamoja na kuadhibiwa kwa mujibu wa sheria za shule, atapewa 

adhabu kali ikiwa ni pamoja na kutakiwa kurejea shuleni kwaajili ya kuendelea 

na masomo mpaka pale ambapo atamaliza elimu yake. 

 

(3) Endapo itabainika kuwa mwanafunzi aliyendikishwa ameshindwa 

kuhudhuria masomo yake kutokana na sababu za msingi, mzazi au mlezi wa 

mtoto huyo atakuwa na jukumu la kufikisha shuleni taarifa za mtoto wake 

zilizopelekea kushindwa kuhudhuria masomo yake katika siku na wakati 

aliotakiwa kuhudhuria shuleni na endapo mzazi au mlezi atashindwa kufanya 

hivyo, atahesabika kuwa hajatekeleza wajibu wake na atastahili kupatiwa 

adhabu kama ya mzazi au mlezi aliyeshindwa kutekeleza wajibu wake kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

5. (1) Mzazi au mlezi atachangia debe mbili za mahindi, nusu debe la maharage au 

fedha sawa na bei ya sokoni pamoja na mchango wa Sh. 20,000/= kwa kila 

mwanafunzi kwa mwaka kama mchango wa chakula cha mchana kwa ajili ya 

kumuwezesha mtoto wake kupata chakula cha mchana shuleni. 

 

(2) Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria hizi, kwa mzazi au mlezi kwa 

kutokujali au kukataa kushindwa kuchangia mchango wa chakula cha mchana 

kwaajili ya mtoto wake.  

 

6. (1) Halmashauri  haitawasamehe wazazi ama walezi wasio na uwezo wa kulipa 

michango ya chakula inayohitajika shulenis, isipokuwa kwamba Serikali za 

Vijiji, kwa kushirikiana na Kamati ya Maendeleo ya Kata husika, zitawalipia 

michango ya chakula watoto ambao wazazi  au walezi wao watathibitika 

kutokuwa na uwezo wa kulipa michango hiyo. 

 

(2) Serikali ya kijiji itawajibika kumlipia michango katika shule za Msingi na 

Sekondari kwa mtoto au watoto ambao wazazi au walezi wao watathibitika 

kutokuwa na uwezo wa kuchanga michango hiyo kabisa. 
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(3) Bila kuathiri kifungu cha 5(1) na (2) cha Sheria hizi, Serikali  ya Kijiji inaweza 

kuandaa utaratibu wa kubaini wazazi wasiokuwa na uwezo wa kuchangia michango ya 

gharama za chakula mashuleni kwa watoto wao, na utaratibu huo sharti uidhinishwe na 

mikutano Mkuu wa Kijiji. 

 

7. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi itakuwa ni kosa kwa Serikali yoyote ya   Kijiji;-   

a) Kushindwa kusimamia uendeshaji wa shule iliyopo ndani ya eneo la Halmashauri  

yake 

b) Kushindwa kwa kutojali au kukataa kumlipia mtoto michango inayodaiwa katika 

shule za msingi au sekondari, wakati ambapo imethibitika mzazi au mlezi wa mtoto 

huyo hana uwezo wa kulipa. 

c) Kushindwa kuzisimamia ipasavyo Kamati za Shule zitakazotoa maamuzi na 

maelekekezo ya kusimamishwa masomo kwa wanafunzi ambao wazazi wao 

wameshindwa kulipia michango cha chakula. 

 

8. Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, mzazi au mlezi atakuwa ametenda kosa iwapo: 

a) Atashindwa, hatojali au kukataa kumchangia mtoto gharama  za chakula cha mchana 

Shuleni 

b)  kumkataza mtoto kwenda shule au kuendelea kuhudhuria masomo kila siku au 

kufanya kitendo ambacho kinaathiri uwezekano wa mtoto huyo kuhudhuria shuleni 

kila siku kwa kigezo cha kukosa ama kushindwa kuchangia chakula shuleni. 

 

 

Utaratibu wa 

kushirikisha 

wadau 

kuchangia 

chakula 

mashuleni. 

9.  (1) Katika kutekeleza Mpango wa Upatikanaji wa chakula mashuleni, 

Halmashauri itawashirikisha  wadau katika:- 

a) Uchangiaji wa moja kwa moja kwa njia ya fedha au misaada kwa ajili 

ya kuimarisha mpango wa upatikaji wa chakula cha mchana mashuleni; 

b) Kushiriki katika utekelezaji wa mpango wa uchangiaji chakula kwa 

watoto ambao wazazi au walezi wao hawana uwezo wa kuchangia 

chakula na ambao wamethibitishwa na uongozi wa serikali. 

(2) Mtu yeyote ambaye atahitaji kuchangia michango moja kwa moja kwenye 

shule sharti azingatie yafuatayo;- 

      

a) kwa yeyote ambaye atahitaji kuchangia kwa njia ya fedha, atahakikisha 

kuwa fedha hizo anaziingiza kwenye akaunti ya shule na kuwasilisha 

hati ya malipo (bank pay slip) shuleni hapo, na 

 

b) kwa yeyote ambaye atahitaji kuchangia kwa njia ya kupeleka chakula 

shuleni, atahakikisha kuwa anapeleka chakula kisichopikwa kama vile 

mahindi, mchele, maharage, kunde, mbaazi, choroko, njugu kwa 

kuvikabidhi kwa mkuu wa shule husika. 

 

c) Kwa minajili ya Sheria Ndogo hizi, itakuwa ni marufuku kwa mtu, watu 

au taasisi yoyote ile kupeleka shuleni mchango wa chakula 
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kilichopikwa, ili kulinda usalama wa afya za wanafunzi. 

MAKOSA NA ADHABU 

Makosa na 

adhabu 

10 Ikiwa mtu yeyote:- 

(a) Atadharau, atabeza au kwa makusudi atakaidi kutekeleza agizo lolote 

alilopewa  na Halmashauri  kuhusiana na Mpango wa uchangiaji wa 

chakula cha mchana mashuleni chini ya kifungu cha 4(2), 6 na 7  

Sheria Ndogo hizi; 

(b) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au kukwepa kushiriki 

kutekeleza Mpango wa uchangiaji chakula cha mchana shuleni; 

(c) Atatoa kwa makusudi huku akijua ni kosa taarifa za uongo kwa 

Halmashauri;  

(d) Atashindwa kutoa taarifa zitakazohitajika na Halmashauri; 

(e) Atamzuia Afisa Muidhiniwa kutekeleza majukumu yake; 

Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua 

shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000) 

au kutumikia kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili (12) jela au adhabu 

zote mbili yaani faini na kifungo kwa pamoja. 

Kufifilisha 

kosa 

11. Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini isiyopungua shilingi Laki 

Mbili tu (200,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na kukubali 

kulipa faini iliyoainishwa chini ya Sheria Ndogo hizi. 
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba ilibandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa 

azimio lililopitishwa na Halmashauri katika kikao kilichoketi na kufanyika 

tarehe……………………… na ilibandikwa mbele ya: 

 

 

 

….……………………………… 

MARIAM SAID MWANZALIMA 

                            Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

 

 

………………………………… 

BAISA ABDALLAH BAISA 

                         Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

 

 

NAKUBALI 

…………………………………………………. 

ANGELLAH JASMINE KAIRUKI (MB)  

                                   WAZIRI WA NCHI – OFISI YA RAIS 

(TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITA) 

Dodoma, 

Julai, 2023  


