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SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA  

 

 (SURA YA 290) 

______ 

 

SHERIA NDOGO 

______ 

 

(Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16(1) 

 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA NYUMBA ZA KULALA WAGENI) ZA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA TANDAHIMBA ZA MWAKA 2023 

 

 Jina na 

mwanz

o wa 

kutumik

a 

1.  Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Ushuru wa Nyumba za 

Kulala Wageni) za Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba za mwaka 

2023 na zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la 

Serikali. 

 

Matumi

zi 

2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba. 

 

Tafsiri 3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:- 

 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa na 

Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo 

hizi;” 

 

“Daftari la Wageni” maana yake ni kitabu Maalumu kilichoandaliwa 

na Mmiliki au kilicho nunuliwa kwa lengo la kusajili na kutunza 

kumbukumbu za wageni wanaolala kwenye nyumba ya kulala wageni 

au hoteli. 

 

“Gharama ya malazi” maana yake ni kiasi cha fedha kinachotozwa na 

mmiliki wa nyumba ya kulala wageni kwa mtu ambaye anapata huduma 

ya malazi. 

 

“Hoteli” maana yake ni jengo lililojengwa kwa ajili ya kupokea na 

kulaza wageni kwa lengo la kupata faida na haitajumuisha jengo lenye 

vyumba chini ya 6, lakini pia haitajumuisha Mabweni na Nyumba za 

mapumziko za  Serikali” 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Tandahimba au Afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza kazi za 

Mkurugenzi chini ya Sheria Ndogo hizi; 
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“Mgeni”  maana yake ni mtu yeyote ambaye hulipa pango la kukaa 

kwenye chumba cha kulala wageni, aidha kwa siku nzima au sehemu ya 

siku nzima; 

 

“Mmiliki” maana yake ni  mtu yeyote anayemiliki kihalali nyumba ya 

kulala wageni au hoteli na inajumuisha mtu yeyote aliyepewa na 

mmiliki, jukumu la kusimamia Nyumba ya kulala Wageni au Hoteli au 

mwajiriwa au mtu yeyote anayehusika kukusanya gharama za pango toka 

kwa mgeni kutokana na mgeni huyo kulala kwenye nyumba hiyo ya 

kulala wageni; 

 

“Nyumba ya kulala Wageni” maana yake ni jengo lililojengwa kwa 

ajili ya wageni kwa lengo la kupata faida ambayo itajumuisha jengo 

ambalo lina vyumba vya kulala wageni visivyopungua 6 vinavyotumika 

kutoa huduma ya vyumba vya kulala.  Tafsiri hii haitajumuisha nyumba 

za mapumziko za serikali. 

 

Kiwang

o cha 

ushuru 

 

 

4.  Kila mmiliki wa Hoteli au Mmiliki wa nyumba ya kulala Wageni/Hoteli 

atalazimika kulipa Ushuru wa nyumba za kulala wageni kwa 

Halmashauri, ushuru ambao utakuwa sawa na asilimia kumi (10%) ya 

mauzo ya siku kwa kila chumba au vyumba vyilivyolaza wageni.   

 

Uwezo 

wa 

Afisa 

Mwidhi

niwa 

kukagu

a 

 

 

 

 

 

 

 

5.  Afisa Mwidhiniwa atakuwa na wajibu wa:-   

 

(1) kukagua nyumba ya kulala wageni/hoteli kwa lengo la kutaka 

kujua kama wageni wote wameingizwa kwenye daftari la 

wageni; 

 

(2) kukagua kama mmiliki au mtunza nyumba ya kulala 

wageni/hoteli anacho kitabu cha wageni; 

 

(3) kukagua nyumba ya kulala wageni/hoteli na kuhakikisha 

inafanyakazi iliyokusudiwa; 

 

(4) kukagua kama mapato ambayo hulipwa Halmashauri 

yanaendana na hali halisi ya mapokezi ya wageni; 

 

(5) kakagua kama nyumba ya kulala wageni ipo katika hali ya usafi; 

 

(6) kukagua kama kwenye nyumba ya kulala wageni kuna mahitaji 

yote ya msingi na lazima yanayotakiwa kuwepo; na 

 

(7) kukagua kama taratibu za kulaza wageni kwenye  nyumba ya 

kulala wageni zinafuatwa. 
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Mashar

ti ya 

mmiliki

/mtunza 

Hoteli 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

6. Kila mmiliki au mtunza hoteli au nyumba ya kulala wageni atahakikisha 

yafuatayo yanatekelezwa/yanafanyika:- 

 

(a) kila mgeni anasajiliwa kwenye daftari la wageni kwa kuingiza 

taarifa zake zote muhimu bila kujali muda aliokitumia chumba; 

 

(b) kila kitanda hakitaruhusiwa kutumika na wageni wawili au zaidi 

wa jinsia moja; 

 

(c) kulipa Ushuru wa nyumba  ya kulala wageni/hoteli kwa 

Halmashauri ndani ya siku 7 baada ya mwezi husika wa mauzo; 

 

(d) kulipa ada ya leseni ya biashara ya nyumba ya  kulala wageni 

ndani ya muda uliowekwa kwa mujibu wa Sheria; 

 

(e) kuhakikisha kuwa nyumba ya kulala wageni inakuwa safi muda 

wote na masharti mengine ya usafi yanafuatwa; 

 

(f) kuweka wazi vitabu vya kumbukumbu za wageni na nyaraka 

zingine wakati wa ukaguzi; 

 

(g) kuhakikisha kuwa biashara ya nyumba za kulala wageni/hoteli 

inakuwa na leseni itakayowekwa wazi katika eneo la biashara na 

kuzingatia masharti yote kama yalivyo fafanuliwa kwenye 

Sheria ya Leseni  na miongozo ya biashara; 

 

(h) Kutoa ushirikiano wa kutosha kwa Mkurugenzi, Afisa 

mwidhiniwa ikiwa ni pamoja na maafisa mbalimbali wa serikali 

wakati wote wa kufanyika kwa ukaguzi wa aina yoyote. 

 

Wajibu 

wa 

mmiliki 

7. Itakuwa ni jukumu la kila mmiliki au mtunza hoteli/nyumba ya kulala 

wageni kuhakikisha kuwa:- 

 

(a) kunakuwa na ulinzi wa kutosha wa mgeni/wageni na mali zao na 

kuhakikisha kuwa milango na madirisha ya kila chumba ni 

imara; 

 

(b) kwenye kila chumba cha kulala mgeni yanatolewa mahitaji yote 

ya msingi ambayo ni sabuni ya kuogea, mswaki, dawa ya meno, 

kondomu, maji ya moto, taulo, mashuka na mahitjai mengine 
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muhimu kwa mgeni/wageni; 

 

(c) kutoa stakabadhi za kielektroniki kwa kila mgeni/wageni mara 

baada ya kupokea malipo; 

 

Kibali 

cha 

kuendes

ha 

biashar

a ya  

nyumba 

ya 

kulala 

wageni 

 

8. Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya kulala wageni,  kitatolewa 

baada ya Halmashauri kujiridhisha kuwa katika jengo hilo kuna:- 

  

(1) mwanga na hewa ya kutosha; 

(2) nafasi na vifaa (samani) za kutosha; 

(3) mfumo wa uondoshaji wa maji taka na taka ngumu wa 

kuaminika; 

(4) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake; 

(5) vyoo na mabafu kwa jinsia zote; 

(6) vifaa vya zima moto; 

(7) tanki la kuhifadhia maji safi; 

(8) vyoo na bafu vilivyosakafiwa vema kwa vigae au marumaru na 

kuta zake ziwe zimewekwa vigae kiasi cha futi sita kutoka 

usawa wa sakafu; 

(9) kuwa na jozi zaidi ya mbili za mashuka, foronya za mito na 

magodoro kwa kila kitanda na ziwe na rangi isiyoficha uchafu; 

(10) kuwepo na sehemu maalumu ya kufulia na kuanikia nguo; 

(11) stoo na chumba cha kubadilishia nguo kwa ajili ya 

wafanyakazi wa hoteli/nyumba husika ya kulala wageni; 

 

Kosa  

 

9. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo atafanya mambo yafuatayo:- 

 

(a) atakuwa na vitabu vya wageni zaidi ya viwili; 

 

(b) hatoandikisha jina au majina ya wageni waliolala kwenye 

hoteli/nyumba husika ya kulala wageni; 

 

(c) atamzuia Afisa Mwidhiniwa kufanya ukaguzi katika nyumba ya 

kulala wageni au hoteli; 

 

(d) atakiuka kipengele chochote cha sheria ndogo hizi 
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Adhabu 10. Mtu yeyote atakayekiuka au kwenda kinyume na kifungu chochote cha 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini isiyopungua Shilingi Laki Mbili (200,000.00) na isiyozidi 

Shilingi Milioni Moja (1,000,000.00) au kifungo kisichopungua miezi 

kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini  na nne au vyote faini na 

kifungo kwa pamoja. 

 

Uwezo 

wa 

Mkurug

enzi 

kufifilis

ha kosa 

11. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa iwapo mkosaji 

atakiri kosa kwa hiyari yake mwenyewe kwa maandishi kwa kujaza 

fomu maalum iliyoambatishwa kwenye Jedwali la Sheria Ndogo hizi na 

kulipa Ushuru anaodaiwa pamoja na faini ya shilingi Laki Mbili 

(200,000.00). 
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JEDWALI  

 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 11) 

 

KUFIFILISHA KOSA 

 

 

Mimi…………………………………………. Nakiri, kwa hiari yangu mimi mwenyewe, mbele ya 

…………………………………….……ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Halmashauri ya 

Wilaya ya Tandahimba, kwamba mnamo tarehe…………ya mwezi………..mwaka 20……..nilitenda 

kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha ………………………cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa 

Nyumba  za Kulala Wageni) za Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba za mwaka 2023. 

 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba, 

kwa mujibu wa sheria, nipo tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 

HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

 

Leo tarehe………….ya mwezi……………Mwaka 20…………….. 

 

Jina…………………………………..….. 

 

Saini…………………………………..…. 

 

Mbele ya: 

Jina……………………………………….. 

Cheo……………………………………… 

Saini……..……………………………….. 

Tarehe:  …………………………………. 
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Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba ilibandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa 

azimio lililopitishwa na Halmashauri katika kikao kilichoketi na kufanyika 

tarehe……………………… na ilibandikwa mbele ya: 

 

 

 

….……………………………… 

Mussa Laurence Gama 

                            Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

 

 

………………………………… 

Baisa Abdallah Baisa 

                         Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba 

 

 

NAKUBALI 

…………………………………………………. 

ANGELLAH JASMINE KAIRUKI (MB)  

                                   WAZIRI WA NCHI – OFISI YA RAIS 

(TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITA) 

Dodoma,  

Juni, 2023  

 

 

 

 

 

 

 

 

 


