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HALMASHAURI
ya wilaya ya Tandahimba ilivyotumia 
mabilioni kutatua changamoto za 
wananchi kila kona

SAIDI ALLY MSOMOKA
MKURUGENZI MTENDAJI 

HALMASHAURI YA TANDAHIMBA

CHAGUA CCM



50 Jumapili Julai 12, 2020 UHURU

Na MWANDISHI MAALUMU

WAKATI zao la korosho 
likiwa katika nafasi ya juu 
katika kutoa mchango 
wake kwa maendeleo ya 

uchumi wa taifa hususan kupitia 
kilimo, Halmashauri ya Wilaya 
ya Tandahimba ndiyo wilaya 
inayoongoza kwa uzalishaji wa 
korosho nchini.

Hatua hiyo imeifanya wilaya hiyo 
katika kipindi cha miaka mitano tangu 
kuingia madarakani kwa serikali ya 
awamu ya tano chini ya Rais Dk. John 
Magufuli, kupiga hatua kubwa ya 
maendeleo.

Katika kipindi hicho cha miaka 
mitano, Halmashauri ya Wilaya ya 
Tandahimba inajivunia kutekeleza 
miradi mbalimbali ya maendeleo 
iliyoleta tija kwa wananchi kwa 
kuwaondolea adha mbalimbali na 
kuongeza tija katika maisha ya kila 
siku.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
halmashauri hiyo, Saidi Msomoka, 
akizungumzia miaka mitano ya 
serikali ya awamu ya tano chini ya 
Rais Dk. Magufuli kwa halmashauri 
yake, anasema imekuwa na maana 
kubwa kwa uchumi na sekta zote 
katika kufanikisha ustawi wa jamii.

Msomoka anasema katika kipindi 
hicho, Halmashauri ya Wilaya ya 
Tandahimba imefanikiwa kutekeleza 
miradi yenye thamani ya sh. bilioni 
11.698, katika sekta mbalimbali za 
maendeleo.

Takriban aslimia 85 ya fedha zote 
zinazopatikana katika Halmashauri 
ya Wilaya Tandahimba chanzo chake 
ni zao la korosho.

UJENZI WA VITUO VYA AFYA 
ULIVYOWAKOMBOA WANANCHI

Sekta ya afya ikiwa ni moja ya 
maeneo muhimu kwa maendeleo 
ya jamii, katika kipindi cha miaka 
mitano serikali imeitazama kwa 
jicho la karibu na kufanikisha miradi 
mbalimbali.

Mkurugenzi anasema moja ya 
miradi iliyotekelezwa ni ujenzi na 
ukarabati wa miundombinu katika 
Kituo cha Afya Mahuta, ambapo 
Halmashauri ya Wilaya Tandahimba 
ilipokea sh. milioni 400, kutoka 
serikali kuu, kwa ajili ya ujenzi na 
ukarabati wa miundombinu ya kituo 
hicho.

Mchanganuo wake ni kwamba, 

ukarabati mkubwa wa kituo 
uligharimu sh. milioni 94.677, 
ujenzi wa jengo la maabara (sh. 
milioni 52.440), ujenzi wa nyumba 
ya mtumishi (sh. milioni 36.299), 
ujenzi wa wodi ya wazazi (sh. milioni 
106.303), ujenzi wa wodi ya watoto 
(sh. milioni 47.426) na ujenzi wa njia 
(Walk ways) kuunganisha majengo 
mapya (sh. milioni 36.805).

Pia, fedha hizo zilitumika kwa 
ajili ya ujenzi wa mfumo wa uvunaji, 
usambazaji na uhifdhi maji ambao 
uligharimu sh. milioni 26.118.

Katika kipindi cha miaka mitano 
ya uongozi wa awamu ya tano, 
Halmashauri ya Wilaya Tandahimba 
imendeleza ujenzi wa zahanati 13 kwa 
vijiji vya Mnazimmoja, Mambamba, 
Miuta, Mitondi, Lembela, Malamba, 
Dinduma shuleni, Mkuti, Nachunyu, 
Chikongo, Milidu, Mtegu na 
Mitumbati. Uendelezaji wa Zahanati 
zote hizi umegharimu takriban sh. 
milioni 785 ambapo fedha zote hizo 
ni mapato ya ndani ya Halmashauri 
(Own source).

Aidha, Halmashauri imetumia sh. 
milioni 12, kutoka Mfuko wa Jimbo, 
kuendeleza ujenzi wa Zahanatihi na 
kufanya Jumla ya fedha zilizotumika 
kuendeleza ujenzi huo kufikia sh. 
milioni 797.

UKARABATI WA MAJENGO 
HOSPITALI YA WILAYA NA VITUO 

VYA AFYA
Katika kipindi cha miaka mitano 

halmashauri imefanya ukarabati wa 
majengo muhimu katika Hospitali 
ya Wilaya ya Tandahimba. Miongoni 
mwa majengo hayo ni pamoja na 

kilichokuwa chumba cha kuhifadhia 
maiti Hospitali ya Wilaya, jengo 
la upasuaji, wodi ya kujifungulia, 
maabara na wodi ya wanaume 
(Grade) II.

UJENZI WA VITUO VYA AFYA
Halmashauri pia imechangia 

ujenzi wa vituo vya afya vitatu katika 
kata za Nanhyanga, Nambahu na 
Mdimba, ambao ulianzishwa kwa 
kutumia nguvu zawananchi. Fedha 
zilizotumika katika uendelezaji huo ni 
sh. milioni 23.920.

Akitoa mchanganuo wa fedha 
hizo, Msomoka anasema katika 
kuboresha Kituo cha Afya Nanhyanga, 
zilitumika sh. milioni 20 zilizotokana 
na mapato ya ndani ya halmashauri, 
Kituo cha Afya Mdimba, zilitumika sh. 
milioni 2.100, kutoka Mfuko wa Jimbo 
na Kituo cha Afya Nambahu nako 
zilitumika sh. milioni 1.820 pia kutoka 
mfuko huo na kufanya jmla kuu kuwa 
sh. milioni 23.

Anasema Halmashauri itaendelea 
kuchangia fedha katika vituo hivyo 
kadiri fedha zitakavyopatikana hasa 
mapato ya ndani. Pia, itaongeza 
mchango wake kwenye ujenzi wa 
zahanati pale ambapo wananchi 
wenyewe wataonyesha juhudi.

VIJANA, WANAWAKE WAMWAGIWA 
MIKOPO

Utoaji wa fedha za mikopo kwa 
vikundi vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu katika kipindi cha 
2015/2016-2019/2020 ilikuwa ni moja 
ya vipaumbele vya halmashauri.

Msomoka anasema Halmashauri 
ya Wilaya Tandahimba imeendelea 
kutoa mikopo kwa vikundi vya vijana, 
wanawake na watu wenye ulemavu 
kulingana na sheria, kanuni na 
miongozo ya serikali ambapo, hadi 
kufikia mwaka wa fedha 2019/2020 
jumla ya sh. milioni 893.954.

Mchanganuo wa fedha hizo ni 
kwamba sh. milioni 528.355, zilikuwa 
zimetolewa kwa vikundi 118 vya 
vijana, sh. milioni 335.945 zilitolewa 
kwa vikundi 77 vya wanawake n ash. 
milioni 29.654 kwa vikundi tisa vya  
watu wenye ulemavu.

KUHUSU ELIMU BILA MALIPO
Katika kipindi hicho Wilaya ya 

Tandahimba imepokea jumla ya sh. 
bilioni 2.687, kwa ajili ya kugharamia 
na kufanikisha mpango wa serikali wa 

elimu bila malipo na  fedha hizo zote 
zilitumika kwa kuzingatia mwongozo 
uliotolewa na serikali.

Aidha, anasema moja ya maeneo 
ambayo serikali ya awamu ya tano 
imeweka jitihada kubwa katika kipindi 
cha miaka mitano ni pamoja na ujenzi 
wa miundombinu mbalimbali katika 
shule za msingi kwa kutumia mapato 
ya ndani na fedha za ruzuku kutoka 
serikali kuu.

Kwa mujibu wa mkurugenzi, 
katika kipindi hicho halmashauri 
imeweza kujenga matundu 298 ya 
vyoo yenye thamani ya sh. milioni 
193.752, pia imetekeleza ujenzi 
wa nyumba tisa za walimu zenye 
thamanai ya sh. 122, hivyo kufanya 
jumla kuu kuwa sh. milioni 315.752 
ambazo zote zinatokana na mapato 
ya ndani ya halmashauri.

Alisema pia Halmashauri 
ilipokea sh. milioni 554.707, kutoka 
serikali kuu kupitia program ya Lipa 
kulingana na Matokeo (EP4R). “Fedha 
hizi zilitolewa kwa mintarafu ya 
ukamilishaji na ujenzi wa vyumba vya 
madarasa shule za msingi.”

Mkurugenzi alisema kati ya fedha 
hizo sh. milioni 100 zimetumika 
kujenga vyumba vitano vya madarasa, 
sh. milioni 11.899, zimekamilisha 
ujenzi wa matundu ya vyoo katika 
shule za msingi na sh. milioni 442.807, 
zimetumika kukamilisha vyumba vya 
madarasa 31 shule za msingi.

Pia, Kuanzia 2015/2016 hadi 
2019/2020 halmashauri ilipokea sh. 
milioni 290, kutoka kwa Mamlaka 
ya Elimu Tanzania (TEA) ambazo 
zilitumika kwa kufuata miongozo ya 
seriakali.

Kati ya fedha hizo sh. milioni 
170, zimetumika katika ujenzi wa 
matundu 96 ya vyoo, na sh. milioni 
120, zilitumika kujenga vyumba sita 
vya madarasa na ofisi kwa shule za 
msingi. Aidha, vyumba vyote vya 
madarasa na matundu hayo ya vyoo 
yamekamilika na sasa yanatumika.

Vilevile katika kuhakikisha 
yanawekwa mazingira mazuri ya 
upatikanaji wa elimu bora, Juni 21, 
2019, Wilaya ya Tandahimba kupitia 
Idara ya Uthibiti ubora wa shule, 
ilipokea sh. milioni 152.032, kutoka 
serikali kuu kupitia Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia kwa ajili ya 
ujenzi wa ofisi ya Uthibiti Ubora wa 
Shule Wilaya.

Anasema kazi ya ujenzi ilianza 
Julai 18, mwaka /2019 na  kukamilika 
ndani ya miezi minne kama 
ilivyoelekezwa katika randama ya 
makubaliano ya kusimamia kazi ya 
ujenzi katika Halmashauri pamoja na 
mkataba baina ya fundi kiongozi na 
msimamizi mkuu wa ujenzi ambaye ni 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya wilaya ya Tandahimba.

“Utaratibu uliotumika kutekeleza 
mradi huu wa ujenzi ni kutumia 
‘force akaunti’ ambapo kamati tatu 
ambazo ni  Kamati ya ujenzi, kamati 
ya manunuzi, na kamati ya mapokezi 
ziliundwa na Mkurugenzi  Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya Tandahimba 
kwa ajili ya  kusimamia na kufuatilia 
utekelezaji wa mradi. Wajumbe wa 

Mikopo yamwagwa kwa vijana, 
wanawake, watu wenye ulemavu 

CHAGUA CCM
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MUONEKANA wa madarasa  mapya Shule ya Msingi Lipalwe

Anasema kazi ya ujenzi 
ilianza Julai 18, mwaka 

/2019 na  kukamilika ndani 
ya miezi minne kama 
ilivyoelekezwa katika 

randama ya makubaliano 
ya kusimamia kazi ya 

ujenzi katika Halmashauri 
pamoja na mkataba 

baina ya fundi kiongozi 
na msimamizi mkuu 
wa ujenzi ambaye ni 

Mkurugenzi ...
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kamati hizo walitoka katika idara za 
Halmashauri, Uthibiti ubora wa shule 
na ofisi ya Mkuu wa Wilaya,” alisema..

Aidha, Ofisihii ilitakiwa kuwa na 
maeneo muhimu yafuatayo; vyumba 
sita vya ofisi, ukumbi mdogo wa 
mikutano ya ndani ya idara, stoo, 
masijala, jiko na matundu manne ya 
vyoo vya jumuia. Maeneo yote haya 
yamekamilika na yanatumika.

Kwa mujibu wa mkurugenzi, 
halmashauri pia imefanikiwa 
kujenga kujenga ofisi mbili za tarafa 
na nyumba mbili za maofisa tarafa 
katika kata za Litehu na Mahuta 
zikiwa zimegharimu sh. milioni 185,  
ambapo Litehu ofisi na nyumba ya 
ofisa tarafa zimekamilika na kuanza 
kutumika.

Kwa upande wa Mahuta ujenzi 
wa ofisi na nyumba uko katika hatua 
ya kuweka madirisha na milango, 
ambapo ofisi inagharimu sh. milioni 
45 na nyumba sh. milioni 50.

KITUO CHA UFUNDI MATOGORO
Kituo cha ufundi Matogoro kipo 

katika shule mama ya msingi ya 
Matogoro. Kituo hiki kilianzishwa 
mwaka 2007 chini ya mwalimu 
Mkuu Hassani Chihako. Halmashauri 
imekifanyia ukarabati kituo hiki 
kwa gharama ya sh. milioni 30, 
kwa kutumia mapato ya ndani. 
Halmashauri pia imetoa sh. milioni 
40.480, kwa lengo la kununua vifaa 
vinavyohitajika kwa mafunzo ya 
kila siku, na kufanya jumla ya fedha 
zilizotolewa na halmashauri kwa 
chuo hiki kufikia sh. milioni 70.480.

Mbali na hilo, alisema mwaka 
2018 Halmashauri ya Wilaya ya 
Tandahimba ilipokea msaada kutoka 
Shirika lisilokuwa la Kiserikali la Éclait 
Development Foundation (ECLAT).

“Msaada huu haukuwa fedha 
tasilimu bali ni  ukarabati  wa 
vyumba vya madarasa vinane, 
ujenzi wa matundu  32 ya vyoo na 
ukarabati wa kisima cha kuvuna 
maji ya mvua chenye uwezo wa 
kuhifadhi lita 100,000. Shughuli zote 
hizi zimefanyika Shule ya Msingi 
Luagala “A”. Gharama za ukarabati na 
ujenzi wa miundombinu yote Shule 
ya Msingi Luagala “A” ni sh. Milioni 
131.500,” alisema.

Anasema mwaka 2019 shirika 
hilo la Eclat Development Foundation 
lilitoa msaada wa ujenzi na ukarabati 
wa madarasa, kuchimba kisima cha 
maji na kujenga matundu ya vyoo 
katika Shule ya Msingi Luagala B.  

Majengo yaliyokarabatiwa ni vyumba 
sita vya madarasa, ujenzi wa vyumba 
viwili vya madarasa ununuzi wa meza 
16 na viti 16, matundu 16 ya vyoo na 
ukarabati wa kisima cha kuvuna maji 
ya mvua.

“Gharama za ujenzi na ukarabati 
wa miundombinu ya shule ya msingi 
Luagala “B” ni sh. milioni 142.133. 
Jumla ya gharama ya miradi yote 
miwili, Shule ya Msingi Luagala “A” 
na Shule ya Msingi Luagala “B” ni sh. 
milioni 273.633,” alisema.

MAKAZI BORA KWA WALIMU
Mwaka 2017 Halmashauri ya 

Wilaya ya Tandahimba ilipokea sh. 
milioni 150, kutoka serikali kuu 
kupitia mradi wa Lipa kulingana na 
Matokeo (EP4R). Fedha hizi zilitolewa 
kwa mintarafu ya ujenzi wa nyumba 
sita za walimu shule ya Sekondari 
Tandahimba. Fedha hizi zilitolewa na 
serikali kutokana na wananfunzi wa 
kidato cha sita kufaulu mitihani kwa 
asilimia 100. Kazi ya ujenzi ilikamilika 
2017 na nyumba zinatumika.

Aidha, katika kipindi cha 2015/2016 
hadi 2019/2020 Halmashauri ya 
Tandahimba ili kukabiliana na 
changamoto ya upungufu wa vyumba 
vya madarasa na samani, ilifanikiwa 
kujenga vyumba 52 kwa shule za 
sekondari vyenye thamani ya sh. 
milioni 834.200. Pia, ilitengeneza 
madawati 8,565 yenye thamani ya sh. 
milioni 877.800, kwa shule za msingi 
na Sekondari.

Vilevile Halmashauri ilipokea sh. 
milioni 150, kwa ajili ya ujenzi wa 
vyumba sita vya madarasa shule za 
sekondari. Fedha zote zimetumika 
kujenga nyumba sita za walimu katika 
Shule ya Sekondari Tandahimba 

iliyopo Tandahimba mjini, ambazo 
zimilika na sasa zinatumika.

 Pia, Halmashauri ya Tandahimba 
imetumia sh. milioni  336 kutoka 
katika mapato yake ya ndani, kuweka 
mfumo wa maji safi na maji taka katika 
vyumba vya maabara 69 kwa shule za 
Sekondari. Lengo la mpango huo ni 
kuhakikisha maabara zinatumiwa na 
wananfunzi kama ilivyokusudi.

“Halmashauri itaendelea kutenga 
fedha ili kukamilisha vyumba vyote 
77 vya maabara ili navyo vitumiwe 
na walimu na wanafunzi kwa ajili ya 
kujifunzia na kufundishia masomo ya 
sayansi,” alisema.

BARABARA ZALAMI
Wilaya ya Tandahimba katika 

kipindi hiki cha miaka mitano 
imefanikiwa kujenga kilomita tatu 
za barabara kwa kiwango cha lami 
katika eneo la Tandahimba mjini. 
Barabara hii imejengwa kwa kutumia 
mapato ya ndani ya Halmashauri. 
Ujenzi wa barabara hii umegharimu 
jumla ya sh. bilioni 1.38 zilizotokana 
na mapato ya ndani ya halmashauri 
(Own source), sehemu kubwa ya 
mapato hayo yametokana na ushuru 

wa zao la korosho.
Pia, Serikali iliamua kujenga 

barabara kwa kiwango cha lami 
kipande cha kilomita 2.4 katika 
eneo la Namikupa katika barabara 
ya Namikupa-Maundo. Barabara 
hii imejengwa kwa gharama ya sh. 
bilioni 1.976. Fedha hizo ni kutoka 
Mfuko wa Barabara. Barabara hii 
imejengwa na Mkandarasi Chibeshi 
Construction Limited Kampuni ya 
wazalendo wa Mkoa wa Mtwara.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
huyo, barabara hiyo imejengwa kwa 
awamu mbili; awamu ya kwanza 
ilijengwa kilomita 1.2 na awamu 
ya pili nayo ilikuwa na kilomita 1.2 
na kufanya jumla ya kipande chote 
kuwa kilomita 2.4.

“Ujenzi wa barabara hii umeleta 
faraja kubwa kwa wananchi wa 
Wilaya ya Tandahimba, kwani 
mteremko huu (Namikupa) umeleta 

hasara kubwa kwa watu binafsi pia 

CHAGUA CCM
Barabara za lami zaongezeka, 
walimu wapata makazi bora 

NYUMBA ya mwalimu shule ya msingi Mpunda

Moja kikundi cha ufundi seremala ambacho kimefaidika na mikopo ya vijana

BARABARA ya Namikupa kwenda maundo
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Zahanati zaongezeka, huduma za afya zaboreshwa 

hata upande wa serikali. Kabla 
ya kujengwa kwa kiwango 
cha lami magari yaliyokuwa 
yakisomba korosho toka 
vijijini, yalikuwa yanaanguka 
kisha kusababisha hasara 
ya mamilioni kwa kupoteza 
korosho zillizokuwa 
zijipelekwa kwenye maghala 
ya Chama Kikuu cha 
Ushirika (TANECU), Newala, 
Tandahimba hadi Mtwara.

Pia, ajali zilizokuwa 
zikitokea katika eneo hilo 
zimesababisha kupoteza 
maisha ya watu na wengine 
kupata ulemavu wa 
kudumu. Wafanyabiashara 
wamepoteza mali zao nyingi 
zenye thamani ya mamilioni 
ya fedha.

“Hivyo wananchi 
wanaishukuru serikali 
inayoongozwa na Rais Dk. John 
Magufuli kwa kuwaondolea 
adha mbalimbali zilizotokana 
na kipande hiki ambacho sasa 
kimejengwa kwa kiwango 
cha lami. Tunamuomba 
Rais atusaidie tena kujenga 
kwa kiwango cha lami 
eneo la Sinyangi, barabara 
toka Tandahimba kwenda 
Mchichira kwani nayo ni 
barabara muhimu kwa usafiri 
na usafirishaji kwa wakazi wa 
wilaya ya Tandahimba na nchi 
jirani ya Msumbiji,” alisema.

MAJI YAWAFIKIA 
WANANCHI

Mradi wa maji Mkwiti 
umeanza rasmi utekelezaji 
Januari 30, 2018 na umefikia 
katika hatua nzuri.

Mpaka kukamilika 
unakadiriwa kutumia sh. 
bilioni 8.5 kwa fedha za mfuko 
wa maji.  Kutokana na ufinyu 
wa bajeti utekelezaji wa mradi 
umegawanywa katika awamu 
nne Awamu ya kwanza 
unafanywa na Mkandarasi 
Mshamindi Costruction LTD 
& EDGEPOINT Co.LTD kwa 
gharama ya sh. bilioni 3.271.

Kazi zilizipangwa 
kufanyika katika awamu hii 
ni ujenzi wa bomba kuu la 
maji kutoka chanzo cha maji 
Mitema - Kitangali kilichopo 
Wilayani Newala hadi kijiji 
cha Idamnole kwa umbali wa 
kilomita 13.9 na ujenzi wa 

tenki la kuhifadhia maji juu ya 
ardhi lenye lita 500,000 katika 
Kijij cha Idamnole. Utekelezaji 
wa mradi huu umefikia 
asilimia 70. Kazi zilizofanyika 
ni ujenzi wa bomba kilomita 
tisa na msingi wa tenki.

Hata hivyo, Aprili 19, 
2020 mkataba ulivunjwa 
kutokana na mkandarasi 
kushindwa kukamilisha kazi 
kwa wakati. Kutokana na 
kuvunjwa kwa mkataba ofisi 
ya Meneja Wilaya iliomba 
kibali cha kuendelea na 
utekelezaji kutoka wizara ya 
maji ambacho kilishatolewa 
na mradi huu kwa sasa 
utajengwa kwa kutumia 
watalaamu wa ndani (force 
account). Kwa sasa taratibu 
za ununuzi zinaendelea ili 
kuendelea na utekelezaji.

Awamu ya pili 
inatekelezwa na Mamlaka ya 
Maji Mtwara (MTUWASA) kwa 
kutumia watalaamu wa ndani 
(force account) kwa gharama 
ya sh. bilioni 1.890, na sh. 
milioni 570, zilishatolewa. 
Kazi zilizopangwa kufanyika ni 
ujenzi wa bomba kilomita 17.1 
kutoka Kijiji cha Idamnole hadi 
Kijiji cha Mangombya, na tenki 
la lita 300,000, juu ya ardhi 
katika Kijiji cha Mangombya.

Utekelezaji wa mradi 
umefikia asilimia 83, na kazi 
zilizofanyika ni ujenzi wa 
bomba kilomita 16.1 na ujenzi 
wa tenki. Utekelezaji wa 
mradi awamu ya tatu na ya 
nne utaanza baada ya kibali 
cha kuendelea kutolewa na 
Wizara ya Maji.

“Mradi huu 
utakapokamilika tunatarajia 
utanufaisha jumla ya watu 
21,384 katika vijijij 15 vya 

Wilaya ya Tandahimba 
ambavyo ni Mangombya, 
Nanjanga, Mkwitijuu, Mkwiti 
chini, Ngunja, Nannala, 
Chidede, Namindondijuu, 
Namindondichini, Mabeti, 
Mmeda, Litehu, Libobe, 
Mkolajuu na Mkuti pamoja 
na vijiji viwili vya Mahoha na 
Nam-bali vilivyopo wilaya ya 
Newala ambavyo vinapitiwa 
na mradi,” alisema.

CHANGAMOTO 
ZILIZOJITOKEZA

Moja ya changamoto 
zilizojitokeza katika kipindi 
hicho ni pamoja na uhaba 
wa mafundi ujenzi (uashi na 
useremala) waliosomea na 
wenye uwezo wa kusoma na 
kutafsiri ramani mbalimbali 
za majengo na vifaa vingine. 
Hatua hii inachangia 
kuchelewesha kazi kwani 
inamlazima Mhandisi wa 
Ujenzi kutumia muda mwingi 
kutoa maelekezo, hata hivyo 
baadhi yao wanashindwa 
kufuata maelekezo hatimae 
kusababisha hasara kwa 
halmashauri.

Uhaba wa maji, sehemu 
kubwa ya Wilaya ya 
Tandahimba ni kame hasa 
wakati wa kiangazi, hivyo 
baadhi ya miradi ya ujenzi 
inachelewa kukamilika, 
pia kutofikia ubora wake 
kutokana na ukosefu wa 
maji ya kutosha kujengea na 
kumwagilia. Mfano matofali 
na zege.

Kuchelewa kuingiziwa 
fedha au kuingia fedha nje 
ya Bajeti ambapo hulazimika 
kutumia muda mwingi 
kuzitafutia vifungu kwenye 
mfumo wa Bajeti (PlanRep).

Uchakavu wa baadhi ya 

barabara katika maeneo ya 
Vijijini husababisha upelekaji 
wa vifaa vya ujenzi kuwa 
mgumu; mfano barabara 
za Lipalwe, Chikumbililo na 
Chiumo. Mara nyingi miradi 
inapotekelezwa katika 
maeneo haya hutumia muda 
mrefu kutokana na uchakavu 
wa barabara hatimae 
usafirishaji wa vifaa vya ujenzi 
kwenda maeneo hayo huwa 
ni shida na ni gharama kubwa 
kuliko meneo mengine.

WANANCHI WAJIVUNIA
Zubeir Nyambombwe 

mkazi wa Tandahimba 
mjini, alisema miaka mitano 
ya Serikali ya Awamu ya 
Tano chini ya Rais Magufuli 
imemtoa katika ngazi ya 
chini ya makazi ambapo sasa 
amejenga nyumba bora.

“Nashukuru na kujivunia 
hilo kwa kweli. Nilikuwa 
sina nyumba bora lakini 
sasa ninaishi katika nyumba 
ya kisasa, watoto wangu 
wanakwenda shule na kurudi 
katika mazingira mazuri 
kabisa,” alisema.

Alisema mafanikio 
aliyoyapitia yana msaada 
mkubwa na juhudi 
zilizofanywa na serikali katika 
kuboresha hali za wakulima 
na wananchi kwa ujumla.

Kwa upande wake, Juliana 
Kindole mkazi wa Kijiji cha 
Chidede, alisema jambo 
kubwa analoweza kuipongeza 
serikali ni kufikisha maji 
karibu na makazi ya watu. “Hii 
ilikuwa changamoto kubwa 
kwetu hasa kinamama, 
tunamshukuru Rais Magufuli 
na wasaidizi wake walioko 
huku wilayani kwa kweli 
wanafanya kazi nzuri.”

CHAGUA CCM

“Nashukuru 
na kujivuni 

hilo kwa 
kweli. 

Nilikuwa 
sina nyumba 

bora lakini 
sasa ninaishi 

katika 
nyumba 

ya kisasa, 
watoto 
wangu 

wanakwenda 
shule na 

kurudi katika 
mazingira 

mazuri 
kabisa,” 

alisema.

ZAHANATI ya Mtegu

WANAFUNZI wa  Shule ya sekondari Nachunyu, wakiwa darasani.


